So sánh DJI Mavic 3, Mavic 3 Classic và Mavic 3 Pro: nên mua mẫu nào?

Hoàng Hải.
12/5/2023 10:11Phản hồi: 24
So sánh DJI Mavic 3, Mavic 3 Classic và Mavic 3 Pro: nên mua mẫu nào?
Mavic 3 Pro là “máy bay” đầu tiên của dòng Mavic có 3 camera, nhiều anh em không chỉ ở diễn đàn mà cả Youtube bàn luận và hỏi mình đâu mới là chiếc drone phù hợp cho anh em khi mà mức giác khác nhau của 3 phiên bản sẽ xông xênh vài triệu đồng?

(Mình tính giá ước lượng nhé, anh em có thể tham khảo tuỳ từng của hàng, có các chương trình khuyến mãi, quà tặng, giảm giá khác nhau)

Cấu hình lý thuyết của 3 máy:

Mình đã có dịp trải nghiệm DJI Mavic 3 Pro, và đương nhiên, nếu anh em muốn một chiếc Mavic xịn nhất, chất lượng nhất, đáng tiền nhất mà không quan tâm đến giá cả, đắn đo, đong đếm thì chiếc máy này sẽ là lựa chọn tốt nhất cho anh em, điều đó là không cần bàn cãi.

Với Mavic 3, sản phẩm này đã ra mắt 2 năm rồi (chính xác là tháng 11/2021) và đến thời điểm hiện tại, nó vẫn là chiếc drone được rất nhiều sử dụng. Còn với Mavic 3 Classic, đây là phiên bản rút ngọn nhất với chỉ 1 camera 24mm mà thôi, mà lại còn không có chức năng khoá gimbal nên nó là sản phẩm yếu thế nhất, nhưng đổi lại, mức giá là dễ chịu nhất.

Nhìn vào chi tiết cấu hình ở bên dưới nhé anh em sẽ có thông số từng máy:

Câu hỏi chính đặt ra là ai nên mua cái gì

Nếu bỏ qua những thứ vụn vặt như là khe thẻ nhớ vẫn khó lấy ra vào, rồi Mavic 3 Pro được thêm các lớp đệm cao su để anh em gập ra gập vô đỡ trầy,… thì điều khác biệt chính ở đây là tiêu cự camera.

Mavic 3 Classic

Đối với các anh em làm nghề, làm dịch vụ, mình biết có nhiều “cao thủ” chuyên quay, chụp, dựng phim cho ca sĩ và diễn viên hay các travel vlogger, họ chỉ cần Mavic 3 Classic và kiếm tiền ầm ầm. Tức là với họ, nhu cầu chất lượng ảnh cao nhất, đẹp nhất, ánh sáng đầy đủ (hoặc cho đánh đèn) của camera 24mm là quá tuyệt rồi.

Trải nghiệm chi tiết DJI Mavic 3 Classic - Chất lượng từ flagship | Viết bởi Nhà Của Cáo

Với DJI Mavic 3 Classic thì vẫn là các trải nghiệm cao cấp đó từ một chiếc flycam flagship, vẫn chất lượng hình ảnh đủ cho nhiều nhu cầu, từ đơn giản cho đến làm việc nhưng mức giá đã rất tốt và dễ tiếp cận hơn bao giờ hết.
tinhte.vn

Mavic 3 thường

Còn đối với những ai đang sở hữu Mavic 3, anh em không cần nhất thiết phải nâng cấp lên 3 Pro, như mình đã nói trong bài trải nghiệm Mavic 3 Pro. Sau nhiều đợt nâng cấp phần mềm, bản thân camera 162mm của chiếc 3 thường đã ngon hơn trước rất nhiều.

Quảng cáo

Trải nghiệm DJI Mavic 3 Flymore Combo: camera kép ngon, nhiều nâng cấp đáng giá | Viết bởi Nhà Của Cáo

Những trải nghiệm đầu tiên của mình với DJI Mavic 3 là tại cửa hàng DJI by VJO Việt Nam, mình cũng có bài mở hộp tại đây anh em có thể tham khảo. Còn trong bài viết này, mình sẽ nói chi tiết hơn về những điều mình thấy được sau một tuần sử dụng DJI…
tinhte.vn

Mavic 3 Pro

Còn với các anh em mua mới, tất cả luôn, từ content creator hay đến các anh em làm phim, quay video cho công ty,… mình sẽ khuyên thật lòng là anh em nên chọn Mavic 3, không phải vì nó mới, nó đắt, mà vì nó đầy đủ. Tiêu cự 70mm mang lại cho anh em các góc nhìn trung cảnh khác biệt, ở những ngã 4 hay các cảnh toà nhà cao trọc trời, những cây cô đơn trên các sườn đồi, sẽ mang lại hiệu ứng thị giác gần gũi với ta hơn nhiều, đó là điều mà góc nhìn 24mm không mang lại được và 162mm không cho chất lượng tốt bằng.

https://tinhte.vn/thread/trai-nghiem-dji-mavic-3-pro-van-la-chiec-may-dang-tien.3664935/

Trải nghiệm DJI Mavic 3 Pro: Vẫn là chiếc drone đáng tiền

3 camera với tiêu cự mới: 70mm và 166mm chính xác là những điểm nhấn của Mavic 3 Pro vì về cơ bản, từ buổi giới thiệu đến khi mình trên tay chia sẻ một chút với anh em, chiếc máy này không quá khác biệt với Mavic 3 ở những tính năng…
tinhte.vn

Mình biết yếu tố giá cả là một trong những điều quan trọng, nhưng chỉ khoảng 4-5 triệu trên 1 chiếc máy tầm 50 triệu (bản thường, không phải combo), anh em đã có những công nghệ quay phim mới là 1 cái tiêu cự 70mm mà theo mình là vô cùng xứng đáng. Anh em có ý kiến gì thì cùng thảo luận với mình ở phần comment nhé!

Hình ảnh chụp bằng camera mid-tele 70mm của DJI Mavic 3 Pro:

Quảng cáo

Panorama ở Phan Thiết

Panorama ở Landmark 81

24 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

với mình thì 2 cam là đủ, Mavic 3 trong tầm ngắm
MyNami
TÍCH CỰC
10 tháng
@hoangtung9x Còn hơi cao để chơi
jamestran
ĐẠI BÀNG
10 tháng
Lính của Tin hói nhìn thấy mí em này tè ra quần
Sao Mỹ ko cấm vận cái cty tàu khựa nguy hiểm này nhỉ ???
@sốt-xuất-huyết-2023 Hình như có cấm thời bác Truml, ko biết thời Biden thì thế nào. Này là tai mắt thu thập dữ liệu của Tàu+.
@sốt-xuất-huyết-2023 Mỹ dẫn đầu thế giới lâu rồi, có thịnh có suy. Tương lai Trung sẽ thống lĩnh thế giới, lo mà bỏ Mỹ theo Trung đi là vừa.
vuvu2105
ĐẠI BÀNG
10 tháng
3Pro thực sự lột xác dành cho những bạn có nhu cầu bay ở tần suất cao- chịu cơ bắp thời tiết - và đặc biệt chức năng lật góc 90 độ cho chế độ perfect - những ai từng bị kẹt sensor khi lật camera sẽ hiểu điều này.
@vuvu2105 Dạ cám ơn a chia sẻ thêm
Mavic 3 là đủ chơi mọi nhu cầu nên phù hợp số đông người chơi Drone nhất.
@benkhang nhiều anh em vẫn đang hài lòng với mavic 3 lắm
Bây giờ ai mà mà còn dùng drone Tàu, lạc hậu vãi.
@Nguyễn_Văn_Triệu Vậy dùng con nào bác, tư vấn cho anh em tham khảo
tunglc
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@Nguyễn_Văn_Triệu Nói vậy trước giờ mn nhà nhà đều xài drone tàu, còn bây g thời thế thay đổi theo bạn thì xài con nào nhỉ?
@tunglc @hnt.n007 nên xài drone của người da trắng làm, không nên xài drone của người da vàng hay người da đen nó bần bần lắm!
Mấy thằng k bảo sờ vào mấy cái DJI che tàu, DJI h số 1 rồi, ngồi đó mà chê. Bọn mày tìm đc hãng nào làm flycam k phải của tàu tốt hơn con này đi
Có tiền thì xúc pro thôi ạ
nếu chỉ chụp thì nên mua vic3 classic.
nếu chỉ quay ko cần cầu kì thì cũng vic3 classic và dùng digital zoom là dư xăng. Nó có thể kéo lên tầm tương đương 70mm chất lượng vẫn đủ dùng.

Mavic 3 thì theo mình là con ko nên mua mới tại thời điểm hiện tại. Nó hơi lỡ cỡ. Chụp 162mm phải đủ sáng (dư sáng) chụp mới tạm ổn. 162mm quay phim thì cũng khá rung lắc, nếu gió to là lắc mạnh luôn. Nhìn chung ko có đáng tiền lắm nếu so với Vic3 classic về giá trị p/p.

Mavic 3 Pro đáng đầu tư nếu muốn toàn diện cả quay và chụp. Nếu đã sở hữu vic3 thì có thể bán để lên 3pro.
Đặc biệt các bạn thích quay thì gần như nó là sự lựa chọn hoàn hảo ở thời điểm hiện tại.
(mình đang sở hữu 2 chú, 1 vic3 và 1 vic3 pro)
@Feenix909 Gần như chuẩn ạ. Nhưng có 1 số anh em săn hàng cũ. Có nói với mình là hầu như ko có classic nên toàn săn 3. Mình làm so sánh để anh em có thêm góc nhìn khác
Classic cho ae quay làm dịch vụ là chính, dân chụp hình sẽ thích mv3 với mv3 pro hơn, nhất là những anh chị lớn tuổi, mv3 pro rất lợi thế về góc ảnh
GiT
TÍCH CỰC
10 tháng
Nên mua mẫu đắt nhất...
Cười vô mặt
dpkdpkdpk
ĐẠI BÀNG
10 tháng
Bài viết thiếu chữ, đọc khá cấn 😁
Bay trong TPHCM có bị phá sóng và phạt không các bác nhỉ ?
@quangbt2005 bay chỗ cấm thì bị phạt a

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019