So sánh giá xăng hiện tại ở Việt Nam với các nước G7, Hồng Kông, Hà Lan, New Zealand
/47 người
Enzo Le
2 tháng trướcBình luận: 982Lượt xem: 87.809
Tôi cực kỳ hài lòng. Giá rẻ
Ko hài lòng với giá xăng như vầy. Vì giá xăng cao do chính phủ đánh thuế và thuế dùng để dùng vào việc gì, có hiệu quả hay không, và còn phụ thuộc thu nhập của tôi nữa, không thể so sánh kiểu này, bịp lắm
@tndoubleh phế vật gì bạn, nói tử tế tí đi bạn biết não với tay chân mình sao mà phế
@hacklife mình lại nghĩ là con người luôn muốn có lợi, bạn xem nếu thực sự thuế đánh vào không hiệu quả thì có phải là kìm hãm sự phát triển chung của xã hội và các ngành nghề bị ảnh hưởng, bạn nghĩ thử xem nếu máy móc không bị đánh thuế không hiệu quả và xăng cũng vậy thì bao nhiêu ngành sản xuất và dịch vụ được hưởng lợi và phát triển
@khuat.van.dao Trên thế giới này không có gì là hoàn hảo cả. Do vậy mình thấy mãn nguyện với giá xăng như vậy.
@hacklife đúng rồi bạn, giá xăng thì đúng là mình cũng thấy bình thường nếu để đổ xăng đi làm, chắc tháng 300 đến 500k, nhưng lương có 3tr hay 30tr mình nghĩ cũng nên trao đổi thẳng thắn và tôn trọng, không nên chửi khắp cả như cái bạn ở trên
So với lương nữa chứ
@nhtphuc lương m thấp thì nước ngoài nó bán cho m rẻ ah ? ngu hay quá ngu?
@tndoubleh cao cấp mà tục quá, bỏ cái đó rồi nói có sao đâu, ăn lương 3tr hay hơn cũng là người lớn rồi
Sao k so 1h làm được bao nhiều lít xăng nhỉ
Bài viết cho biết người viết có cái nhìn quá ngắn. So sánh mỗi giá xăng mà bỏ qua bình quân thu nhập/người/năm, nước đó có tài nguyên dầu khí không hay phải nhập khẩu, các tập đoàn, công ty dầu khí có độc quyền hay theo thị trường... Bài này chắc của mấy thằng DLV.
@minhhoang2009 m nghĩ petro sẽ chịu đựng được khi các ông lớn xăng dầu nhảy vào VN ah ? tầm nhìn m dài thì m làm gì cho xh này rồi ?
@tndoubleh Có thể tầm nhìn của mình có vấn đề nhưng mình nhìn cách bạn gõ tiếng mẹ đẻ- Tiếng Việt và cách xưng hô thì mình biết bạn như thế nào rồi. Không phải dài dòng nữa đâu.
Giá xăng của mình thời điểm hiện tại ngang với giá bên Mỹ rồi nhé!
😆)) Nên tính giá nhập xăng dầu thành phẩm hơn là so sánh giá cuối do chính sách từng nước mà giá xăng cuối sẽ cõng thêm nhiều khoản thuế và phí khác nhau nhé. Nhà nước khó mà ăn thuế từ từng cá nhân thì sẽ đánh thuế vào hàng hóa thiết yếu thôi. Còn lại thì đừng lôi GDP để đánh giá giá cả của mặt hàng, VND neo theo vàng chứ có neo theo USD đâu.
mong cho giá xăng cao gấp đôi-gấp ba, thiên hạ đỡ xài xăng(do bắt buộc phải dùng công nghệ khác), môi trường sạch hơn. Các vấn đề khác nền kinh tế sẽ tự nó điều chỉnh
Mình thấy giá xăng ở Việt Nam vầy là quá đã. Nhiều tiền ko quan tâm
Đã có thời gian sống bên đất nước algieri và ghi nê xích đạo. 2 nước này xăng dầu rẻ vô cùng. Trong khi đó nước đóng chai là thứ đắt đỏ. Tính ra mua 1 chai nước 1,5l thì mua đc 3l xăng bên đó.
Ko thấy giá này ổn chút nào. So sánh thu nhập với giá xăng luôn. Ng ta làm 10d dư 7d. Còn mình làm 10d nhiều khi chẳng dư đồng nào
@NewAngle Do trí tuệ bản thân tạo ra giá trị so với xh thôi, sản phẩm tạo ra ko khác gì ng khac cứ đòi ăn trên ngồi chốc ? méo hiểu ?
@tndoubleh Mình ko nói tới cá nhân. Dĩ nhiên nhiều ng tài thì thu nhập cao. Vn mình còn nhiều ng khổ lắm
@NewAngle Thế có VN mình mới lo cho người khổ, bản chất XHCN mới lo cho người khổ, chứ cái tư bản thằng nào lo thằng đấy, nhưng cái xã hội Mỹ có lo cho người khổ ? bao nhiêu thầy cô lên vùng sâu xa dạy cho họ con chữ, bao nhiêu tiền là đủ ? Giá trị đấy ko đo bằng bình xăng bạn đổ, trên đấy đổ xăng méo chạy được. XH phát triển muốn bằng Mỹ Bằng Âu thì nhìn xem cả thế giới này có ai bằng ?
xăng là mẹ của các loại giá, vì nó ảnh hưởng chung đến mặt bằng các giá của các hàng hoá khác, tóm lại xăng là hàng hoá thiết yếu ko thể thiếu trong cuộc sống mỗi quốc gia, vì vậy nếu so thì phải so tỉ lệ giá xăng / thu nhập đầu người của từng nước thì mới có giá trị so sánh hơn,

giờ xăng nhật cao hơn 13k mà thu nhập hơn hẳn mấy chục lần thì so sánh làm cái gì???
@Cường ThiBi nếu muốn chính xác hơn thì so theo sức mua tương đương nữa
@Cường ThiBi "Đã có thời gian sống bên đất nước algieri và ghi nê xích đạo. 2 nước này xăng dầu rẻ vô cùng. Trong khi đó nước đóng chai là thứ đắt đỏ. Tính ra mua 1 chai nước 1,5l thì mua đc 3l xăng bên đó". Thế giá xăng liên quan k?
Giá xăng ở Việt Nam cũng tạm, nhưng mà so với thu nhập bình quân đầu người thì nó lại là 1 vấn đề khác
Nước ng ta làm 10d thì dư 6d 7d. Mình thì làm 10d nhiều khi chẳng dư. Nó mới là vấn đề.phải làm sao cho dân nó có của cải tích lũy
Bảng so sánh và rút ra kết luận OK có lẽ là từ một người bằng lòng với cuộc sống luồn cúi, đi lên, làm giầu bằng đầu gối và quan hệ, sống không có lý tưởng, có mắt như mù có tai như điếc. Những nước kia thu nhập bình quân đầu người họ cao, chi phí nhân công, vận chuyển, kho bãi...cao, khác nhau hoàn toàn.
@pahbhm Sống ở SG thời đại nào rồi còn luồn cúi ? mấy người ghen ăn tức ở mới thế. XH tư nhân bây giờ chạy 1 con đường xem có ai phải luồn cúi ?
@tndoubleh Bạn hỏi bạn chủ topic xem sao.
@pahbhm XH Việt bây giờ mà còn tư tưởng luồn cúi ko lo tích góp học hỏi từng ngày. Chỉ có ở VN nó mới lo cho mn như vậy. Còn bên ngoài, ngu = nghèo, thông mình kiếm tiền = giàu, ko cần biết là tiền dơ hay bẩn
@tndoubleh Bạn có thể soi kỹ lại bản thân, thử trung thực với mình 1 lần trong đời xem sao.
So sánh vậy vẫn chưa đúng đâu bạn, giữa hai quốc gia mà lấy tiền đi so sánh đâu có chính xác, vì tiền ở mỗi quốc gia giá trị khác nhau, bạn phải lấy hàng hóa nào đó làm vật ngang giá, ví dụ 1 lít xăng tương đương bao nhiêu gạo chẳng hạn, rồi so sánh thì mang tính chính xác hơn
@0917424568 Tôi thích bình luận này. Đúng là so sánh phải xem tiền đấy về cách sinh hoạt. Một tháng chạy xe tiền xăng không bằng 1 bữa ăn sang.
So sánh giá xăng mà ko so sánh thu nhập bình quân. Tui ko hài lòng
Giá xăng ở Việt Nam là niềm ao ước của mấy nước kia
@hacklife Quốc tịch của mấy nước kia là niềm ao ước của người Việt Nam.
hình như venezuela là ai đổ xăng còn đc nhận tiền phải k mod
Mình thấy hài lòng 😃
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019