So sánh hiển thị MacBook Pro 14 inch vs MacBook Pro 13 inch

Mikeknowsme
2/11/2021 10:45Phản hồi: 81
So sánh hiển thị MacBook Pro 14 inch vs MacBook Pro 13 inch
Mình tiếp tục so sánh hiển thị giữa MacBook Pro 14 inch mới so với MacBook Pro 13 inch M1 vì sỡ dĩ những ai đang sử dụng dòng 13 inch nếu có nhu cầu đổi sang 14 inch mới sẽ thắc mắc về không gian hiển thị.

Xem thêm: So sánh hiển thị MacBook Pro 16 inch mới vs MacBook Pro 16 inch cũ

Đầu tiên mình so sánh Menu Bar của MacBook Pro 14 inch mới so với cũ.

Mình thử đo khu vực hiển thị của MacBook Pro 14 inch mới không tính phần Menu Bar là 3024 x 1887px. Chia ra là tỷ lệ khoảng 16:10, lưu ý rằng MacBook Pro 13 inch tỷ lệ 16:10 là tính cả phần Menu Bar.

Độ phân giải hiển thị của hai máy.

Mình thử chia đôi hai cửa sổ Safari, có thể thấy MacBook Pro 14 inch hiển thị nhiều hơn một chút. Lưu ý mục hiển thị tab bên MacBook Pro 13 inch không làm ảnh hưởng.

Rõ hơn với một trang web có hình và chữ.

Thử xem YouTube.

Quảng cáo

Mở full cửa sổ Photoshop, bên MacBook Pro 14 inch chỉ giới hạn hiển thị ở dưới Notch, trường hợp này đã tắt Menu Bar.

Kết luận nhanh:
  • MacBook Pro 14 inch và 16 inch mới đều chưa cho phép app hiển thị lên vị trí notch - Menu Bar.
  • Tuy nhiên không gian hiển thị vẫn nhiều hơn MacBook Pro cũ một xíu.
  • Người dùng MacBook Pro 13 inch nếu đổi lên 14 inch có thể sẽ không nhận thấy khác biệt quá nhiều về tỷ lệ hiển thị. Ít nhất ở thời điểm hiện tại app vẫn chưa kéo lên hết phần “tai thỏ”. Nhưng dù gì viền mỏng cũng cho cảm giác sướng hơn.
81 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

F5NhaTrang
TÍCH CỰC
2 năm
Chả khác nhau là mấy. Mắt con người ko tiến hóa kịp công nghệ màn hinh đâu... Ko lẽ 5 10 năm nữa đẹp mãi đẹp mãi với sản phẩm. Mới.
Ken Bùi 93
ĐẠI BÀNG
2 năm
@F5NhaTrang Bạn không biết là con người có 2 cái chỉ có thể đi lên chứ khó mà đi xuống được, đó là cái nhìn và âm thanh. Khi bạn đã nhìn thấy một màn hình đẹp, loa nghe hay trong một thời gian thì rất khó để bạn chọn một màn hình xấu hơn và loa dở hơn. Nếu nhà sản xuất không cải tiến chất lượng, không làm nó đẹp lên mà làm nó xấu đi thì bạn có chắc bạn vẫn mua nó chứ. Ví dụ như giờ bạn nhìn trên màn hình Retina siêu mịn quen rồi, mình đưa bạn con điện thoại độ phân giải thấp hơn, màu nhợt nhạt hơn so với hiện tại thì chắc gì bạn đã chấp nhận...
@F5NhaTrang Bây giờ các hãng android làm đc màn có nốt ruồi rồi, sao Apple ko áp dụng "công nghệ" đấy vào macbook điiii... =.=
@cotienroi4 Mình thì thấy nó ảo ảo lại đẹp hơn 😆 ảnh mấy nhiếp ảnh gia chụp phong cảnh xong retouch lại thêm filter lung linh nhìn là muốn tới chỗ đó. Mà tới nơi thất vọng toàn tập 😃)
Màn hình miniLed đẹp, viền mỏng và hoàn thiện chắc chắn hơn là ăn điểm hơn rồi...
ko hiểu sao có người lại thích đặt thanh dock ở cạnh bên thay vì ở dưới bottom nhỉ?
@Hố Đen Vũ Trụ Vui thôi! xin phép xóa hình. 😃
tuan 95
CAO CẤP
2 năm
@╰‿╯ mình hide nó luôn, 😆))
@tuan 95 thật ra để như mặc định, mỗi lần làm việc cửa sổ nào là chọn fullscreen cho tập trung, đổi cửa sổ bằng Three-Finger Swipe rất phê và mượt mà bọn xài Win thèm khát. mấy ông để dock ở cạnh bên thì làm việc hiệu suất chả cao đâu
Macbook Pro 13 inch vẫn đẹp hơn, lại có Touch Bar sang chảnh đẹp dễ sử dụng
Mr_Death
ĐẠI BÀNG
2 năm
đọc xong thì muốn có bản 13 inches M1 mà ram 32GB. Cần mỗi 32GB và chip M1 là đủ rồi.
tuan 95
CAO CẤP
2 năm
@Mr_Death e cũng vậy, được thêm quả webcam fullhd thì tuyệt
Có nhất thiết phải rặn ra chút xíu xiu khác biệt để so sánh không?
@firework1805 Ủa bạn không thích thì đừng xem, mình và những người khác cần xem nó khác biệt như thế nào.
@Vỹ Spirit Ủa bạn xem thì kệ bạn xem, mình không thích thì mình bảo không thích
iPhuc
TÍCH CỰC
2 năm
@firework1805 Bởi zì nó liên quan tới apple 😃
BOT LOC
CAO CẤP
2 năm
Menu bar lại to ra xíu cho khớp cái notch rồi.
Thực sự không nghĩ một Apple luôn đề cao sự hoàn hảo đến từng chi tiết nhỏ lại làm ra sản phẩm như này
Cái notch nhìn khó chịu thực sự
SonPGT
ĐẠI BÀNG
2 năm
@editzrapper kk, đúng rồi bác, app nó chưa tối ưu cho màn hình tai thỏ
@editzrapper Nhìn đúng tục thiệt, mà cái này chắc do app thôi, bản mới update thì chắc sẽ fix được vụ này
Hunter0zz
TÍCH CỰC
2 năm
Chênh nhau khá nhiều, khác với bản 16”, hôm bữa có Mod làm so sánh thấy hiển thị gần như nhau
Nhiều thánh bàn phím vô bình luận như đúng rồi, người ta có bao nhiêu phòng RD toàn cầu để nghiên cứu ra hiệu quả tốt nhất cho các dòng sản phẩm mới. Cứ mang phiến diện vô rồi chê nhưng cũng rồi móc túi ra để mua về dùng "lén".... Đã đưa lên sản xuất hàng loạt thì Apple cũng chắc chắn bỏ bao nhiêu mẫu thử rồi mới có được sản phẩm quyết định sản xuất. Nghe mấy thánh còn chưa đủ 30t phán nghe ghét thật.
@jupiter2502002 đúng là về phẩn thẩm mỹ ngoại quan thì có hơi xấu và thắc mắc là hoàn toàn có thể làm nhỏ hơn mà ko làm ko hiểu ý đồ là gì. Nhưng về phẩn trải nghiệm thì thấy chả ảnh hưởng gì. Như cái thời iphone mới ra notch cũng bị chê tơi tả rồi cuối cùng cũng bình thường chả ảnh hưởng gì.
BruceWayne
TÍCH CỰC
2 năm
@jupiter2502002 Lạy ông, không được phản ứng vì họ có phòng RD toàn cầu? RD toàn cầu thì sẽ hoàn hảo? Nhắc lại chút, cũng chỉ liên quan tới Mac thôi nào, RD toàn cầu đó là nơi đã tạo ra bàn phím cánh bướm siêu kẹt, màn hình "sân khấu", touchbar cảm ứng thay phím vật lý,... Đó đều là những sản phẩm mà sau này RD toàn cầu đều phải sửa lại đó ông ạ.
@BruceWayne Bạn ko làm trong hãng thì đừng nói như đúng rồi. Nếu chỉ đọc từ tin tức thì đừng nói như đã biết.
BruceWayne
TÍCH CỰC
2 năm
@jupiter2502002 Lại thêm chỉ được làm trong hãng mới được nhận xét và đưa ý kiến nữa ạ?
@BruceWayne Bạn biết thì nói cho mọi người hiểu. chứ đừng phán theo hiểu biết thì loạn. Tất cả các tập đoàn có phòng RD ko ai đi nghiên cứu 1 thứ cả. Cty nào cũng bốc lột chất xám hết vì lương họ rất cao.
tesla.spacex
ĐẠI BÀNG
2 năm
ai làm cái hình so sánh mà ngay tấm đầu tiên chả có chú thích cái nào mới cái nào cũ cả?
13" và 14.2" nhìn khác biệt nhiều hơn 16" với 16.2" 😁 ai thích gọn thì bản 14" hợp lý.
mystique
ĐẠI BÀNG
2 năm
Rõ ràng là mac mới nhìn sexy hơn nhiều
hungtomtest
ĐẠI BÀNG
2 năm
@mystique Mình thấy tuyệt đẹp trừ cái notch ra thôi. còn lại những cái khác đều rất đẹp
paraxetamol
ĐẠI BÀNG
2 năm
So sánh phần hiển thị web có hơi không công bằng rồi, Safari bên MB 13” lại để nguyên 1 cái thanh tab, còn 14” thì ko
conan263
ĐẠI BÀNG
2 năm
So sánh vậy ko đúng mod ơi, 13inch bỏ thanh bookmark.
Mình copy phần trên của 14inch , dán vào 13inch. Thì chữ tinhte cao hơn 1 khúc luôn nè
Screen Shot 2021-11-03 at 11.20.15 AM.jpg
@conan263 mời ông @Mikeknowsme vào giải trình sao kê
@conan263 Gửi cho bác cái khác không có mục pintab
conan263
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Mikeknowsme Hình này 2 máy không gian hiển thị như nhau nè ông ơi @Mikeknowsme @twin snakes

https://photo2.tinhte.vn/data/attachment-files/2021/11/5711191_sosanh_hienthi_macbookpro14vs13_tinhte_3.jpg
@Mikeknowsme thế thì nó bằng y hệt nhau cmnr? trừ khi Apple cho xài khoảng phía notch thì 14 mới có lợi thế
update thì lại hơn 1 khúc
Nhìn như nhao, thay đổi thì chắc chỉ dành cho người mới hoặc là fan cứng thôi =))))
Ken Bùi 93
ĐẠI BÀNG
2 năm
Giống như cái hồi iPhone X ra cái tai thỏ đó, mình đọc comment thấy chê kiểu như không ai thèm mua, ảnh hưởng này nọ. Nhưng khi mình tiệm, mua về sài, nói thiệt là mình cũng chẳng để ý đến chỗ đó lắm. Vì cá nhân mình chỉ tập trung nhìn vào nội dung bên dưới chứ không phải dành cả ngày để soi cái tai thỏ đó. Đúng là nhìn hình thực tế, bạn sẽ thấy tổng quan nhưng tin mình đi, khi bạn dùng trong công việc thì cái tần suất bạn nhìn vào trên thanh menu bar nó rất thấp.

Có một thuật ngữ trong Product Design gọi là Eye tracking, đại loại nôm na là nó sẽ theo dõi con mắt mình nhìn vào đâu trên màn hình để xác định vùng nào nhìn nhiều nhất, vùng nào nhìn thấp nhất. Vùng nhìn nhiều nhất sẽ được ưu tiên hiển thị nội dung định hướng, còn vùng thấp nhất cũng chẳng ai quan tâm. Và tất nhiên Apple đã nghiên cứu rất kỹ và test sản phẩm với Eye tracking rất kỹ để hiểu rằng cái tai thỏ là vị trí mà người dùng rất rất ít đụng tới trong suốt quá trình làm việc và sử dụng của họ.

Còn một vấn đề nữa là macbook M1 pro/max này nó không hướng tới tệp đối tượng khách hàng phổ thông/giới văn phòng. Nếu bạn nào làm business hoặc product sẽ hiểu mình đang nói tới vấn đề gì. Phân khúc và đối tượng khách hàng hướng tới sẽ ảnh hưởng đến việc xây dựng và thiết kế sản phẩm. Mỗi một phân khúc và đối tượng sẽ có một hành vi khác nhau, nhu cầu khác nhau và mong muốn cũng khác nhau. Nếu bạn là dân văn phòng, người thích nhẹ nhàng, M1 pro hoặc M1 Air đã quá đủ với bạn, nó phải gọn nhẹ để di chuyển, thiết kế sexy, mỏng manh, màn hình 13inch đủ dùng và pin đủ 1 ngày làm việc văn phòng. Rõ ràng đó mới là con máy dành cho bạn, bạn không có nhu cầu dùng một con cấu hình quá mạnh để làm đồ họa hoặc màn hình quá đẹp hay quá chính xác màu để làm design.... Còn nếu bạn là người làm bên sáng tạo thì câu chuyện nó lại khác. Khi đó bạn quan tâm đến hiệu năng, quan tâm đến chất lượng màn hình, quan tâm đến trải nghiệm, quan tâm đến việc nó có đáp ứng tốt cho công việc của mình không, màn hình có đẹp và chính xác màu hay không? Chưa kể hành vi sử dụng của họ đều không phải di chuyển quá nhiều, thường kết nối nhiều màn hình rời để làm việc và biên tập video (cái này Apple đã nhắc đi nhắc lại suốt trong quá trình giới thiệu), do đó họ cần một thiết bị phải tản nhiệt tốt và chịu được thời gian làm việc cường độ cao trong thời gian dài. Những cái đó mới là cái quyết định bạn sẽ mua thiết bị nào. Rõ ràng, Apple đang làm rất tốt và đáp ứng đúng từng phân khúc khách hàng mà họ hướng tới. Nếu bạn thấy con thiết bị này không hợp với bạn, nó không có nghĩa là nó sẽ không hợp với người khác. Mỗi người làm công việc khác nhau, nhu cầu và góc nhìn cũng sẽ khác nhau.

Cho nên, tóm lại là, nếu xét về tổng quan những nâng cấp đợt này so với tai thỏ thì tai thỏ vẫn là cái chấp nhận được, nó không ảnh hưởng quá quá nhiều đến trải nghiệm sử dụng hàng ngày của mình (vì thực tế có bao giờ mình nhìn vào thanh menu bar làm gì) và mình sẵn sàng upgrade lên máy mới để có trải nghiệm và hiệu năng tốt hơn...
Ken Bùi 93
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Ken Bùi 93 Các bác cho em bỏ cái câu đầu nha. Vì nó gây hiểu lầm không đáng có và em cũng chỉ muốn dẫn dắt cho bài phân tích nhưng nhận gạch đá quá ạ
@CBDancer 😆 tham số phổ biến thì phải so sánh cụ thể. Thế trước đây cũng ông Apple làm Macbook Pro từ 2016 - 2021 đấy, chắc 5 năm này nó bỏ không làm thông số product design à =)) Như bài của mod, minh họa hình ảnh rõ ràng. Để người nào tính mua biết rõ từ 13 => 14 inches thì diện tích hiển thị ra sao, ảnh hưởng đến các trường hợp sử dụng ntn.
Ken Bùi 93
ĐẠI BÀNG
2 năm
@CBDancer Ơ, bác ở bên maclife qua phải không, đọc comment thấy giống giống
CBDancer
TÍCH CỰC
2 năm
@Ken Bùi 93 chuẩn rồi bác ới =))
Cần lắm những bài so sánh như thế này của Mod. Vì:"...nếu có nhu cầu đổi sang 14 inch mới sẽ thắc mắc về không gian hiển thị".
ken1435
TÍCH CỰC
2 năm
năm sau nữa bỏ được cái rãnh kia thì mới tận dụng được hết màn hình. Mình thấy cụm camera có thể thu gọn được mà sao Apple làm nó to quá ?
@ken1435 trong tương lai nếu tai thỏ được nâng cấp thêm faceID thì phôi nhôm tạo ra nắp màn hình sẽ không cần phải làm lại nữa. Nếu công nghệ màn hình thay đổi bỏ Mini Led thì tấm nền màn hình sẽ không phải đổi thiết kế cả nắp nữa. phần mềm sau khi đã tích hợp tai thỏ không cần phải viết lại cho phù hợp với giao diện thay đổi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019