Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

So sánh iPad mini 6 và iPad mini 5

Didu
18/9/2021 8:56Phản hồi: 216
So sánh iPad mini 6 và iPad mini 5
Sau hai năm thì Apple mới nâng cấp iPad mini và lần này là nâng cấp rất lớn, lớn đến mức họ phải tăng giá bán. Giờ đây chúng ta có iPad mini với màn hình lớn hơn, mạnh hơn, có hỗ trợ 5G và bút Pencil 2 nhưng vẫn còn đó những điểm không được Apple nâng cấp so với thế hệ thứ 5 ra mắt năm 2019. Trong bài viết này mình sẽ liệt kê chi tiết nhất những cái được nâng cấp và cái giống nhau giữa hai chiếc máy.

Những điểm nâng cấp

Màn hình to, viền mỏng đều

Apple hào phóng trang bị cho iPad mini 6 màn hình 8"3, tăng từ 7"9 so với thế hệ 5. Màn hình này sở hữu viền mỏng hơn và đều nhau, như chúng ta thấy trên iPad Air hay là iPad Pro. Vì kích thước nhỏ gọn của nó, iPad mini được nhiều anh em tin dùng để đọc, chơi game, nghe nhạc, xem video… mình tin rằng những trải nghiệm đó sẽ không bị ảnh hưởng vì viền màn hình nhỏ đi, đặc biệt khi chơi game ở tư thế xoay ngang.

Chip mạnh hơn

Con chip mà iPad mini 6 sử dụng là A15 Bionic, thay cho A12 đã xuất hiện lần đầu tiên năm 2018. Apple nói hiệu năng CPU tăng 40% còn hiệu năng GPU tăng tới 80%, hết sức ấn tượng. Con chip mới này đảm bảo anh em nào chơi game hay làm việc liên quan tới hình ảnh, video sẽ tốt hơn.

Cổng USB-C thay cho Lightning

Apple đang chuyển toàn bộ dòng iPad lên dùng USB-C nên iPad mini 6 không nằm ngoài lộ trình đó. Với việc chuyển từ Lightning sang cổng C sẽ giúp chiếc iPad nhỏ gọn này làm được nhiều việc hơn. Anh em có thể kết nối máy ảnh để đổ ảnh vào iPad, có thể kết nối ổ cứng ngoài để làm việc trực tiếp và còn vô vàn phụ kiện USB-C trên thị trường có thể được tận dụng. Khi mua máy, trong hộp cũng có sẵn củ sạc 20W USB-C đi kèm.

Camera có Center Stage

Chả mấy ai dùng iPad để chụp hình cả nhưng nếu anh em quan tâm thì camera sau của iPad mini 6 có độ phân giải 12MP và quay phim 4k. Trong khi đó cái mình quan tâm lại là camera trước, cùng 12MP nhưng là góc siêu rộng và có Center Stage. Nó rất được việc khi chúng ta gọi video, máy sẽ tự động căn vị trí để chủ thể luôn trong khung hình ngay cả khi chúng ta di chuyển qua lại. Anh em chưa rõ về Center Stage thì xem thêm bài này nhé.

Loa ngoài và cổng 3.5mm

iPad mini 6 có loa ngoài ở trên đỉnh và dưới đáy, tức là sẽ tạo một hệ thống loa stereo khi chúng ta xoay ngang máy để sử dụng: chơi game, xem phim, nghe nhạc… Anh em nào chơi game thì sẽ thấy nâng cấp này đáng giá. Tuy nhiên iPad mini năm nay đã bị bỏ đi cổng 3.5mm rồi, khá là tiếc. Nếu vẫn có thói quen nghe nhạc bằng tai nghe 3.5mm thì anh em sẽ phải cắm nó qua cổng USB-C (thông qua adapter).

Kết nối 5G và hỗ trợ Pencil 2

Quảng cáo

iPad mini 6 năm nay hỗ trợ 5G rồi và với thói quen vài năm mới nâng cấp iPad thì mình nghĩ trang bị này là hợp lý, dù mức chênh lệch giá (với bản không Cellular) là cao hơn: 150 USD. Các nhà mạng đang rục rịch để triển khai 5G nên giờ là lúc chúng ta chuẩn bị thiết bị để trải nghiệm nó thôi.

Đối với bút, năm nay iPad mini hỗ trợ Pencil 2 tức là không phải cắm vào cổng Lightning để sạc một cách kỳ cục nữa, nó sẽ được gắn vào bên cạnh của iPad để sạc qua hit nam châm. Cũng vì lẽ đó mà nút âm lượng được chuyển lên trên đỉnh, cùng nút nguồn.

Những điểm thiếu/giữ nguyên

Màn hình không có 120Hz

Khá tiếc một điều khi màn hình của iPad mini 6 đã tăng kích thước, tăng độ phân giải để đảm bảo mật độ điểm ảnh 326ppi nhưng không có ProMotion. Đây là trang bị đã xuất hiện từ lâu trên iPad Pro và nếu nó được đem xuống iPad mini như iPhone 13 Pro thì sẽ rất tuyệt vời. Mình thấy đây là cái đáng tiếc nhất về màn hình của máy. Ngoài ra, màn hình vẫn giữ độ sáng 500 nits.

Quảng cáo

Cảm biến Touch ID

Giống iPad Air thì iPad mini 6 không được trang bị cảm biến Face ID mà vẫn là Touch ID, ở vị trí nút nguồn. Tức là nếu anh em nâng cấp từ thế hệ 5 lên thì sẽ không bỡ ngỡ và vẫn là thói quen cảm biến vân tay, chỉ là thay đổi vị trí mà thôi.

Bản base vẫn là 64GB

Năm nay Apple tăng gấp đôi dung lượng bản base iPhone 13 từ 64GB lên 128GB nhưng họ không làm thế với iPad mini. Bản base của máy vẫn là 64GB và giá 499 USD. Mình thấy ở thời điểm hiện tại 64GB là hơi ít, đặc biệt với iPad vì chúng ta có xu hướng lưu nhiều hình, nhạc, tải nhiều ứng dụng và vòng đời sử dụng máy lâu hơn. Giá như cùng là 499 USD mà Apple tăng lên 128GB thì sẽ lợi cả đôi đường.

Thời gian dùng pin

Trên trang cấu hình của Apple thì iPad mini gen 5 có pin 19.1Wh còn gen 6 là 19.3Wh, sự chênh lệch nhẹ. Tuy nhiên Apple nói thời gian lướt web trên kết nối WiFi hoặc xem video vẫn là 10 tiếng còn lướt web với mạng di động là 9 tiếng trên cả hai máy. Có thể hiểu pin không thay đổi.

216 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Khac Cuong
TÍCH CỰC
3 năm
Giá quá cao
mrPonPon
ĐẠI BÀNG
3 năm
@7592minhnguyen Ipad vô đối tablet thì có ai phản đối đâu fen 😁
youku123
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tuyduongkien air4 cam trước có 7mp còn mini 6 12mp lận hình ảnh đẹp hơn
@mrPonPon Tui chỉ nói là ipad nó quá BỀN BỀN Bền thôi chứ không có gì . Sẵn tiện dằn mặt mấy đứa chê ipad !
@TMart khác biệt về ngoại hình
Nếu mà giá không đổi so với ipad mini 5 hồi mới ra thì mới đúng là best, chứ giá tăng qua mỗi năm thế này dễ lúc lên màn 120hz lại thành 999$ lắm 😔
@chuchadaqua À há. Ra là vậy. Mún hút máu thì phải thật ngọt và im. Chứ mấy con muỗi nhỏ nhỏ ko biết, hút máu mà rõ ngứa ý. Hihi.
open0
CAO CẤP
3 năm
@kehuydietngo Giá hơn mini 5 là đúng vì: chip A15 mới nhất (thế hệ mini cũ toàn xài chip cũ), màn hình to hơn và hiển thị màu đẹp hơn, thiết kế mới, có 5G, loa nghe hay hơn
BEST APPLE
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Didu A15 bản full power rồi muốn gì nữa bác, 1gb ram, màn to hơn, usb c😩
@open0 Ý mình là trước đây, đều nâng cấp cam, chip, ram, màn hình đều đặn mỗi năm mà giá không đổi. Từ hồi iphone X thì cứ nâng cấp là tăng giá. Với đà tăng mỗi năm thế này thì chả mấy mà lên 2k $ mất
quangvu313
TÍCH CỰC
3 năm
Với tất cả những nâng cấp trên, thì m quyết định mua mini5 rẻ đc 1/2 giá 😂😂
Độ phân giải mh là cái quan trọng nhất mà ko update thì ko còn mấy lý do để mua mini6 cho nhu cầu đơn giản là xem video, chơi game
vietprowap
TÍCH CỰC
3 năm
@truong131433 GIờ dịch toàn học online, cầu nhiều hơn cung nên giá bị đẩy lên thôi. ipad mini 5 cũ giờ 8tr, máy mới 10-11tr mà ko có hàng.
vuatocdoDN
TÍCH CỰC
3 năm
@quangvu313 Màn hình mini có ppi cao nhất trong nhà ipad rồi đấy bác, hơn hẳn pro luôn cơ. Đây là điểm mình còn lăn tăn khi không biết lên pro 11 inch thì sẽ thế nào.
2019 mua con mini5 trên Tiki trading có 9,5 triệu quá đã luôn, viết hóa đơn VAT về khấu trừ thuế nữa. Giờ giá cao quá.
@Didu Tăng 50$ lên 449$ thì hợp lý. Chứ tăng hẳn 100$ so với đời trước của 1 em Mini mà lại k có 120Hz thì thực sự là quá chát
@Didu Đồng ý với bạn, trở ngại đến với e này lớn nhất vẫn là giá. Nói thực là với giá đó mình sẽ chọn mua con pro 2018 cũ hoặc thêm chút mua bản 2020 99%. Mình vẫn đang dùng mini 5 định lên 6 mà giá ntn nên bỏ qua. Đúng là nâng cấp đáng kể nhưng giá đó thì đành đợi lượt sau.
lafitte
CAO CẤP
3 năm
Nói là có nâng cấp, nhưng thật ra là cũng như từ thời 11 pro đến bây h là 13 pro.
Có cũng được, mà không có cũng chẳng sao, ko phải là nhảy vọt kiểu như 8 lên X vì màn to hơn hay X lên 11 pin tốt hơn.
Tất cả nâng cấp trên iPad mini 6 đều đáng quí và mình rất thích, mình sẽ bỏ tiền mua bản 256wifi+apple pencil 2
iPad mini 5 256 GB giờ là của vợ mình, bả xí rồi. Nói thế ko chừng thấy con mini 6 về lại dành thôi kaka
open0
CAO CẤP
3 năm
@dthanhliem83 Kế hoạch chuẩn đấy, nhưng nguy cơ bị vợ trấn mất là rất cao 😃
hipppo
CAO CẤP
3 năm
@Didu Nếu tab s7 mà kích thước màn hình 8-9 inch là tôi mua luôn không cần đắn đo.
open0
CAO CẤP
3 năm
@hipppo Rất mong Samsung ra tabket 8 inch cấu hình cao mà giờ nó chỉ có mỗi loại rẻ tiền. Thích tablet của Sung vì gắn sim là nghe gọi, nhắn tin được
hipppo
CAO CẤP
3 năm
@open0 Mình cũng thế. Thích tab của Sam hay tab android vì xem phim sướng hơn iPad. Trước có dùng con tab 7.8 của nó trong nhiều năm dùng cực thích lúc bấy giờ.
Đã ko cho cắm SD mà dung lượng có 64G quá bèo
zdng12
TÍCH CỰC
2 năm
@open0 ipad mini5 pin ổn ko bác, em đang tính mua
open0
CAO CẤP
2 năm
@hoanokhongmau Pin ổn, chạy vẫn mượt mà, màn hình ok. Đã lên iPad OS 15.1.
zdng12
TÍCH CỰC
2 năm
@open0 À cho em hỏi ngu câu. Mini5 nút home nó là giống 6s hay giống 7 nhỉ. Có ấn xuống dc k ý hay là cảm ứng lực
olajuwon
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hoanokhongmau 6s nha bạn, phím vật lý luôn. mình đang xài 1 còn mini5 secondhand chơi game thời lượng pin vẫn ổn á
Giá quá cao
open0
CAO CẤP
3 năm
@cuong_pham 208 Không hề ! Nó xứng đáng
@open0 Ko xứng. Nếu tăng dung lượng lên thì xứng
Sao ipad ko cho nghe gọi bằng sim nhỉ
@tranvuhoang90 Thì nó cũng đắt rồi mà
@Didu Vs lại đx mấy người cầm iPad mà nghe đâu
open0
CAO CẤP
3 năm
@Manhtoan112 Muốn tablet nghe gọi được thì phải xài máy android thôi
vuatocdoDN
TÍCH CỰC
3 năm
@Manhtoan112 Mình hay gọi trên ipad, nhưng mà gọi thông qua cái iphone của mình, hehe. Đăng nhập chung icloud và cùng wifi là được.
Ngày trước ham hố mua iPad có 4G mà sau rất ít khi dùng tới, vì mình ko thích phải quản lý lắm SIM, gói cước với đi đâu cũng có wifi xài, hoặc dùng chia sẻ wifi từ điện thoại sang vẫn ổn.
@mynkp Đầy bác. 4g luôn
iáT Tài
TÍCH CỰC
3 năm
@HARRYTRINH9 Nhà mạng bây giờ họ có gói cước sim con. Lắp thêm 1 sim nữa liên kết với sim chính điện thoại mình nhưng chia sẻ lưu lượng với sim chính luôn. Mình đang lắp trên mini5 phí duy trì 25k/tháng nhiều khi wifi chập chờn có 4g cũng tiện. Dùng dt phát wifi có người gọi đến bị lag và đt tốn pin. Nhưng chênh nhau tận 3tr giưa bản wifi và 4g cũng cả vấn đề. Hợp lý nhất vânc only wifi
@iáT Tài Cảm ơn bạn đã chia sẻ, mải miết công việc nên vụ sim mình cũng ko tìm hiểu kỹ.
@truong131433 Cái ngại là quản lý lắm sim, lắm gói cước thôi bác.
Idol mới toanh giá quá cao, idol hạ nhiệt giá mềm hơn. (Air)
@МАИ-TT✅ Nói chung là chờ giảm nhiệt, một hai năm sau mua là vừa 😁
Cũng nhiều thay đổi nhưng giá hơi cao
3 cái ProMotion, FaceID và base 64GB có gì đâu mà đáng tiếc nhỉ, vì chắc chắn Apple k nâng cái đó rồi. Ba cái đó là thông số dòng Air, chả nhẽ dòng Mini dù giá rẻ hơn mà lại trang bị cao cấp hơn. Nếu trang bị thế thì buộc dòng Air cũng phải có ProMotion và FaceID, vậy dòng Pro 11" để đi đâu?. Đợt này Apple phân chia các dòng iPad khá chuẩn, muốn mỗi thứ phải nâng lên 1 chút.
@huyanh995 ko hẳn là phân chia chuẩn. air và pro thì có thể coi như vậy nhưng mini là cái form factor khác, dành cho người thích màn hình nhỏ.
Đang dùng mini 5 mà thấy chưa đáng để lên đời lắm. Thấy em Mi pad 5 đẹp hơn
@Qdezi Công nhận 4 cái viền nhìn đã thật 😆 Nhưng liếc sang con mi pad 5 lại thấy 4 cái viền apple quá bt 😃)
olajuwon
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tringuyenxp1603 thấy android nhiều con pad cũng ngon nghẻ sexy giá lại rẻ mà nhiều người chê andoid cho tablet nên hơi rén, thêm khoản đồng bộ với iphone 😔
@olajuwon Ipad mình chỉ chơi game xem phim chứ ko làm gì khác luôn. Nên đồng bộ cũng ko quan trọng. Do trước giờ nghe bảo tablet ipad trùm nên ko nghiên cứu dòng khác.
Hồi xưa mình xài con google nexus gì á. Con đó ko có gì để chê luôn mà do rơi từ trên lầu xuống banh xác 😆 Mà sao nó chẳng sx nữa chả hiểu
@tringuyenxp1603 Mới soi kỹ video 2 con ae ạ. Mipad 5 viền cũng ko mỏng hơn mini 6 bao nhiêu 😔 Tính ra Mini 6 vẫn ngon hơn kaka
viền chắc cũng dày bằng các máy to, nhưng nếu mỏng lại chút chút nữa sẽ đẹp hơn, nút volume vậy cũng dễ bấm nhầm lắm
Đang dùng mini 5 bản base thấy vẫn ngon lắm. Chơi game tiện vì rất vừa tay, ko bị nặng như ipad to
@cutamthat nghe vụ chơi game vừa tay là khoái rồi 😁
open0
CAO CẤP
3 năm
@cutamthat Chuẩn bài luôn, mini 5 rất cơ động, chơi game cũng sướng. Đó là lý do mình đã bán ipad pro để lấy em mini 5
tiachop22
TÍCH CỰC
3 năm
ipad mini theo mình sẽ là ipad bán chạy nhất, nhìn nó cân đối hơn hẳn.
Nhỏ gọn thì e này tuyệt vời.
Mà đã ko có face id sao Apple ko cho cái viền mỏng như viền 2 bên mini cũ nhỉ?
Chỗ này Ad cho hỏi là mạnh hơn A12 hay hơn A14 40%?

"Con chip mà iPad mini 6 sử dụng là A15 Bionic, thay cho A12 đã xuất hiện lần đầu tiên năm 2018. Apple nói hiệu năng CPU tăng 40% còn hiệu năng GPU tăng tới 80%, hết sức ấn tượng".
@Vu Duc Thong Vừa tìm hiểu thì nó hơn A14 GPU 18,6% bác ạ.
@Hondacodon287 mình thấy viền vẫn có thể mỏng đi dc nữa, viền bên mỏng gấp đôi cũng chả sao vì vẫn hơi dầy
@Hondacodon287 viền mỏng như thế không làm được b 😁
hơn so với a12
@Didu Mỏng như viền 2 bên pro 10.5 thì tuyệt vời ad ạ. Chắc Apple để đời sau thôi
Đợt hóng tin đồn màn 9 inch, viền siêu mỏng, giá 399$ trên mấy trang đặt trước mà thấy thơm vl, đến lúc thực tế tung ra thấy hơi chưng hửng 😆
Vu Duc Thong
ĐẠI BÀNG
3 năm
@SilverWolf501 Do con A15 nên nó thêm 100k đó bác. Nó xài A15 mới nhất nên bác xài lâu hơn được 5 đến 6 năm . Còn xài A13 thì bác chỉ chơi được 3 đến 4 năm là phải nâng cấp rồi.
iáT Tài
TÍCH CỰC
3 năm
@Vu Duc Thong Do giá cpu a15 và 5G nên tăng đó.
mình vẫn dùng ipad air 2 và mini 2
halh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@greensky20 Nhà mình còn con mini 2 mà chậm lắm rồi
open0
CAO CẤP
3 năm
@greensky20 Mini 4 đã thấy chậm rồi ! Mini 5 vẫn đang ok. Nhưng phải lên mini 6 thôi 😃
@halh vẫn dùng bt bạn ạ, nhu cầu ko nhiều nên mình vẫn dùng dc, xem youtube và đọc tin tức hoặc pdf ebook thôi
@greensky20 Air 2 cho ba đọc báo, hoặc con nít học online nhưng cũng khá chậm, mini 2 thì giật giật lag lag để học báo

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019