So sánh iPhoto vs Snapseed

dominhtho
31/3/2012 15:55Phản hồi: 4
So sánh iPhoto và Snapseed
Hẳn ai có sở thích lưu trữ ảnh và "nghịch" ảnh bằng các thiết bị iOS như iPad, iPhone v.v cũng biết đến phần mềm Snapseed của Nik Software. Đây là 1 phần mềm tính phí (4.99$) xử lý ảnh dạng "nhanh - gọn - đơn giản" dành cho những người muốn có 1 bức ảnh "độc" mà không cần biết hay tốn nhiều thời gian cho việc chỉnh sửa trên PC.
Và ai xài iOS chắc hẳn cũng biết mới đây ngoài việc cho ra đời iPad gen 3 , iOS 5.1 thì hãng Apple cũng xuất xưởng phần mềm quản lý ảnh của riêng mình mang tên iPhoto dành cho các dòng máy dùng hdh iOS với giá cũng là 4.99$. Phần mềm này có những nét đặc sắc gì thì bác sonlazio cũng đã giới thiệu trong bài :
Code:
http://www.tinhte.vn/threads/1130822/
Nay mình viết bài này để nêu lên trải nghiệm và đánh giá của riêng mình về 2 phần mềm/ứng dụng nói trên. Qua đó cũng để các bác nhà nghề có hứng thú thì vô bàn luận .
Bài mình sẽ so sánh về 3 phần:

Thứ 1: Giá cả

Như đã giới thiệu, 2 ứng dụng nói trên đều có giá tương đồng nhau là 4.99 usd. Nhưng ở Snapseed, đôi lúc hãng Nik software sẽ để Free for a limited time. nên bạn nào muốn dùng thì mua hoặc add vào Wish list của ứng dụng App shopper mà canh me (như mình ^^). Còn iPhoto thì mình nghĩ cũng như bao ứng dụng chính hãng của Apple sẽ ko có chuyện giảm giá 😔. Điều trên có lẽ sẽ không thành vấn đề với các bạn đã Jail break máy, nhưng với các bạn xài phần mềm bản quyền thì 4.99$ có lẽ cũng là cái giá cần xíu đắn đo nhỉ ^^. Đó cũng là 1 trong số lý do mình viết bài này - để cho ai còn đắn đo giống mình lúc trước thì có thể có thêm lý do đặng đưa ra quyết định cuối cùng 😁.

Thứ 2: về quản lý ảnh.

Cái này nếu xét tỷ số thì phải là 1-0 nghiêng về iPhoto. Ứng dụng này của Apple khiến mình rất hài lòng về khâu quản lý ảnh . Cách trình bày rất trực quan, đồ họa đẹp, quản lý thông tin File ảnh tốt (điều này mình chưa thấy ứng dụng đồ họa nào làm đc thì phải 🤔) và cùng phần Journals được đưa vào khiến bạn có thể tạo ra 1 Album, thêm vào ghi chú, ngày tháng rất bắt mắt (cái này chắc bác Sonlazio đã nói rất kỹ). Tuy nhiên còn có 1 vài vấn đề nhỏ:
-Lỗi font : Các note của iPhoto sử dụng Font dạng viết tay như của ứng dụng Notes quen thuộc vốn đi kèm theo hdh iOS. Vâng, rất đẹp mắt, rất thật...nhưng vẫn chưa hoàn hảo do có lỗi font với những chữ có dấu "phết" như: ư , ơ.Khi bạn sử dụng 2 chữ này, lập tức font nhảy về dạng mặc định bình thường nên gây chõi mắt.
-Như bác Sonlazio báo cáo thì iPhoto có tình trạng Stuck (bị treo, đơ) khi dùng với iPad 2.Nhưng hiện máy mình là iPad 2 3G 32 Gb chưa thấy xảy ra tình trạng này. Nhưng trên iPhone 4S 16 Gb của mình thì xảy ra hơi thường xuyên khi mình chuyển sang chế độ Edit của Journals.
-Cơ chế chia sẻ Journals chưa được tốt lắm: hiện iPhoto có 2 cơ chế để chia sẻ Journals là qua iCloud và iTunes. Nhưng mình nghĩ, cũng như mình, có lẽ các bạn sẽ thích 1 cơ chế tự đồng bộ Album Journals dùng Wifi qua tính năng Beam có sẵn hơn là 2 mục kể trên.Mìh không hiểu sao Apple không áp dụng khả năng chia sẻ này cho Journals :(. Và 1 vấn đề nữa là việc Update Journals từ iCloud về máy khá lâu và việc cập nhật này cứ lặp lại khi ta mở Journals được đồng bộ bằng iCloud. Điều này đồng nghĩa với việc bạn sẽ phải đợi hơi bị lâu để iPhoto load Journals mà bạn chia sẻ từ 1 iOS device khác qua iCloud :(.

iPhoto đang load 1 Journals gồm 5 bức hình của mình. Khoảng 2-3 phút và lần nào cũng vậy
-Mỗi lần có file ảnh mới , dù chỉ là 1 File, thì ứng dụng không cập nhật vào 1 cách âm thầm như dạng Photostream mà hiển thị bảng Updating picture khiến chúng ta có cảm giác bị khựng trong giây lát. Điều này chứng tỏ vẫn chưa có sự nhất quán giữa hệ điều hảnh và ứng dụng dù cả 2 đều là "gà nhà" Nhưng đây chỉ là chi tiết nhỏ ko gọi là lỗi được. Chỉ viết để các bác tham khảo thui.

Mỗi khi có ảnh mới, iPhoto lại hơi khựng lại để Update...làm mình cũng phải "tạm nghỉ" để chờ
-Cũng như đã nói ở trên, việc không đồng bộ giữa Photo của iOS và iPhoto khiến cho ứng dụng này tạo 1 bản sao của Albums, Photos cho riêng nó. Việc này không những chiếm dung lượng bộ nhớ máy mà còn dẫn đến 1 số lỗi bực mình như: khi xóa Album hay hình ảnh trong Photo thì iPhoto vẫn ko xóa album hay ảnh đó...và còn bực mình hơn nữa là iPhoto không có chức năng nào để xóa Album hay Photo , thậm chí lúc này là lúc cần Refresh lại library thì iPhoto hoàn toàn ko làm. Chắc chỉ còn nước tháo app ra cài lại... Rất bất tiện cho người dùng. Đây ắt hẳn là 1 thiếu xót lớn cho 1 phần mềm quản lý ảnh.

Các tấm ảnh đã xóa trong library của Photo sẽ hiển thị thế này trong iPhoto

Quảng cáo

Đó là những thứ vặt vãnh của iPhoto. Còn về Snapseed, đơn thuần chỉ là ứng dụng để chỉnh sửa ảnh nên mình bỏ qua phần này.

Phần 3: chỉnh sửa ảnh.

Về kiến thức chỉnh sửa ảnh, mình cũng không đi sâu vào chuyên nghành để hiểu rõ từng tính năng chuyên biệt của từng loại tools. Nhưng trên quan điểm của 1 người sử dụng mình đánh giá như sau:
Về độ đơn giản, iPhoto sử dụng đơn giản hơn Snapseed. Chỉ cần 1 thao tác bạn có thể chỉnh màu 1 cách hài hòa cho bức ảnh của mình . Nhưng cũng vì thế mà mình cảm nhận phần chỉnh sửa của iPhoto chưa cụ thể, chi tiết bằng Snapseed. Hẳn ai đã trải nghiệm Snapseed sẽ biết qua các tính năng như Selective Adjust , Titl - Shift. Chúng cho phép ta chỉnh các thông số về ánh sáng, cân bằng trắng và Saturation trên từng vùng của hình. Điều này khá thú vị khi chúng chỉ muốn tập trung vào 1 khía cạnh nào đó của ảnh để làm chúng khác biệt với khung cảnh xung quanh. Hoặc có thể chỉnh sửa từng cá thể trên hình theo những dạng mà chúng ta yêu thích. Ví dụ như 1 bãi biển, mình muốn cát vàng phải bạc màu còn trời phải xanh thẫm. Việc này làm với Snapseed khá dễ dàng với Selective Adjust . Trong khi với iPhoto, ta có thể dùng các "cây cọ" để tô hiệu ứng lên các vùng cần xử lý, nhưng với cá nhân mình thấy việc này khá tốn thời gian nhưng kết quả cũng không khác lắm (với mình là thế). Nói chung iPhoto mạnh về xử lý cho toàn cục hơn .

Với Snapseed, chúng ta có thể chỉnh ảnh chi tiết hơn

-Với Snapseed, bạn có thể tạo chồng hiệu ứng. Với việc này bạn có thể áp dụng liên tục các hiệu ứng lên hình khi bạn muốn đẩy hiệu ứng lên 1 mức nào đó đặc biệt mà chỉ 1 lần áp dụng sẽ không đạt tới. Điều này iPhoto làm không đc. Bạn chỉ chỉnh sửa 1 lần, 1 hiệu ứng cho hình.
-Về độ đa dạng của hiệu ứng. Không biết sau này Apple có update thêm các Effects/Filters cho iPhoto không nhưng hiện giờ theo mình thấy, Snapseed đang có nhiều hiệu ứng hơn. Bạn có thể làm tấm ảnh dễ thương, nổi hơn với Khung viền của Organic Frames, tương phản với Drama, hay ảo mộng với Tilt & Shift/Center focus hay các cách blend màu có sẵn của Vinntage Films (cái này iPhoto cũng có nhưng mình thấy ko đẹp bằng Snapseed)
- Trước khi quyết định mua iPhoto, mình cũng có tìm hiểu nhưng có khá ít bài nói về ứng dụng này (và chi tiết nhất chắc là của tinhte nhà mình). Nhưng có 1 bài với tự đề: iPhoto or Snapseed của 1 diễn đàn nêu lên, và câu trả lời là Snapseed. Và với mình, hiện đang sử dụng 2 phần mềm, mình vẫn khuyên : Nếu bạn có ý định chỉnh sửa ảnh trên iOS, hãy chọn Snapseed.

Quảng cáo

Tuy nhiên , mình vẫn đang thích thú với iPhoto và cách chỉnh sửa đơn giản của nó. Chỉ mất 1 cái đẩy tay, ta có 1 tấm ảnh rực rỡ, hài hòa.
Cảm ơn đã đọc.

Ps: có thể bài viết của mình sẽ có lỗi sai (vì kiến thức họp hẹp), mong các bạn góp ý và hướng dẫn những phần mình chưa biết ^^
4 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

avenk
TÍCH CỰC
12 năm
Bài viết hay lắm bác. Em cũng có nghiên cứu qua cả hai phầm mềm này trước khi mua. Nhưng thấy phần chỉnh sửa ảnh khá tương đồng nên đã chọn iphoto vì tính đơn giản của nó. Hiện em đang dùng kết hợp iphoto với photoforge thấy là ok nhất.
mình thì dùng iphoto chỉnh cho nhanh, nhưng nếu gặp bức hình nào thích thì vãn dung snapseed để có kết quả vừa ý hơn ^^
kcacnguyen
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bài viết của bạn hay quá!
Theo mình thấy thì Snapseed cho ra ảnh đẹp hơn, chuyên nghiệp hơn. Và quan trọng là dung lượng ảnh được giữ nguyên. Không như iPhoto, dung lượng ảnh bị giảm đi quá nhiều, khiến ảnh không được nét!
kcacnguyen
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bài viết của bạn hay quá!
Theo mình thấy thì Snapseed cho ra ảnh đẹp hơn, chuyên nghiệp hơn. Và quan trọng là dung lượng ảnh được giữ nguyên. Không như iPhoto, dung lượng ảnh bị giảm đi quá nhiều, khiến ảnh không được nét!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019