So sánh khả năng chụp thiếu sáng, phơi sáng trên Huawei P20 Pro và Samsung Galaxy S9+

Non@me
2/6/2018 22:8Phản hồi: 236
236 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dungladap
TÍCH CỰC
6 năm
khựa đẹp hơn
1 vote cho P20 pro,S9+ cũng tốt nhưng chụp đêm cháy sáng,mất chi tiết nhiều!
Mạnh Phi
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hoa Vĩ đẹp hơn kìa 😁
ảnh Sam bị lóa quá :eek:
linhtun89
TÍCH CỰC
6 năm
Thằng chụp nó để S9+ cháy sáng từa lưa thế kia còn so sánh gì?
Có trách thì trách chụp ngu / cố tình dìm hàng thôi chứ chưa so sánh được.
@linhtun89 đa số ảnh thì mod đều để auto, phải chăng sam tự dìm hàng mình??? 😃
daivigold
TÍCH CỰC
6 năm
Nếu chỉ đơn giản so sánh ảnh của bài này thì phải nói là ảnh của P20 đẹp hơn. Nhưng hoàn toàn sai sự thật, khi khẩu 1.5 trên S9+ thu sáng tốt hơn, đáng ra đó là ưu điểm đã trở thành nhược điểm khi chụp auto. Nếu để chụp manual thì khi đó mới biết được nó như thế nào
Khoa81
CAO CẤP
6 năm
@daivigold Chụp manual thì p20 pro nó còn bá đạo hơn nữa bạn ạ. Manual nó mới là điểm mạnh nhất của camera P20 pro đấy
tinthanh25
TÍCH CỰC
6 năm
@daivigold Mời bác xem review chi tiết vì sao huawei nó làm tới 3 camera, vì khi chụp thiếu sáng, khẩu trắng đen 40M có nhiệm vụ thu sáng và bổ trợ cho khẩu chính để thực hiện thuật toán để bức ảnh thiếu sáng tốt nhất. Và trong một số điều kiện thì cả 3 cam hoặc động cùng lúc để hỗ trợ cho nhau. Còn sam thì nó chỉ 1 cam trong 1 điều kiện nhất định. Khẩu độ 1.5 ko pải là tất cả để chụp đêm đâu nhé! Tuy kiến thức của mình về nhiếp ảnh có hạn, nhưng mình vẫn tìm hiểu được nguyên nhân và lý do ntn? 1 người làm 1 công việc tốt hơn hay 3 người làm 1 công việc tốt hơn. Tự nhận định và đánh giá 1 cách tinh tế hơn nha bạn. Thân!
mvtmobile
ĐẠI BÀNG
6 năm
cho mình hỏi cái kẹp 1 chia 2 của chủ thớt đang sài là gì với?
mimosa1805
TÍCH CỰC
6 năm
Một con F1.8 và một con f1.5 mà chụp phơi sáng cùng thời gian và iso như nhau thì S9+ sẽ bị cháy sáng thôi nên một số bạn sẽ thấy như ảnh của Sam không đẹp
jlovec
TÍCH CỰC
6 năm
s9 hơi cháy sáng. p20 đa số ảnh đẹp hơn. 😁 chết mợ mình đang dùng huawei . mới lên đến 2i . phải x10 mới lên đến p20 😆
i9kdigital
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cảm giác em S9+ bị dìm 1 thẹo nhỉ, vì khẩu nó to hơn thì dư sáng là hợp lý mà?
Khoa81
CAO CẤP
6 năm
Tỉ số là 4-2 nghiêng về đội Huawei. Note 9 ko biết cuối năm có gì đột phá hơn không, tội nghiệp S9+ vừa mới ra quảng cáo camera rất mạnh hoành tráng, tính năng innovative camera được chọn làm điểm nhấn nổi bật vậy mà chưa gì bị vả sml nên giờ thấy hết quảng cáo rầm rộ camera luôn.
https://www.digitaltrends.com/mobile/photo-shootout-p20-pro-galaxy-s9-iphone-x-pixel-2/
Dùng p20 pro mấy hôm có thể đúc kết lại,
* thiết kế: 8.5/10 thết kế đẹp, màu lạ cách đặt camera thông minh, một số chỗ hoàn thiện còn chưa được tốt.
* giao diện: đây là điều mình không thíck nhất, hơi màu mè, một số cài đặt tính năng thông minh ẩn hay để vào mục khó tìm không dc đơn giản tinh tế như miui, bù lại có nhiều tính năng thông minh khá thú vị và thông minh
* về camera : mình là người không chuyên nhưng nhận thấy camera
- chế độ chụp tự động: ai làm việc rất tốt nhận biết dc khung cảnh tự nên màu, chỉ có điều màu trong một số trươg hợp đẩy nên quá cao
- chế độ chụp đêm: chỉ nên chụp khi buổi tối, ban ngày những nơi có ánh sáng yếu, những chỗ ánh sáng cao ảnh mất chi tiết và độ tương phản, màu ko chế độ mình du gf nhiều nhất
- chụp chân dung: nhận diện người, và làm mờ phông rất tự nhiên, mình rất thick chế độ này
- chụp chuyên nghiệp: rất tốt chỉ có điều như bác thớt nói màn hình rất tối, chụp phơi sáng khó căn chỉnh toàn phải chụp từng bức rồi xem ảnh tự căn chỉnh, hơi mất thời gian ko biết do phần cứng hay phần mềm bù lại nc ảnh rất ngon
- quay phim: phải nói nếu bác hay quay phim trên đt thì p20 chỉ dừng lại mức đổ ổn chứ chưa xuất sắc, màu không được tươi, quay 4k chống dung kém, slow ko dc như s9. Bù lại mic thu âm khá ngon
Chốt lại do nhu cầu hay chụp macro, phong cảnh, chân dung, nên hiện tại cực kì hài lòng với em nó, nghe nói mate 20 có zoom vật lý 5x chip 980 lót dép hóng.
chổ so phơi sáng nhảm thế.
cùng iso, cùng tốc. con SamSung khẩu lớn hơn, cháy tè lè. so vậy so làm j mấy anh?
@tetepro Bạn vui lòng đọc lại bài!
Bên trên vừa có so khẩu f/1.8 với f/1.5 và f/1.8 với f/2.4 nhé!
Còn đa số các trường hợp cố định ISO, tốc để tự chạy trên 2 con nhé!
hunganh309
ĐẠI BÀNG
6 năm
P20 pro chụp bá thật, chi tiết tốt, nhưng ở điều kiện đủ sáng vẫn thích màu sắc của S9+ hơn. Giá như thằng P20 pro dùng chip snap thì có thể được chú ý nhiều hơn. :oops:
7xpro
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hàng Tàu giờ chất lượng ngon quá mình thấy Tàu 9đ, Hàn 7,5 đ. Cá nhân thấy vậy đừng gạch đá vô văn hóa nhé các bạn 😁
Mọi khi hay thấy tinhte so sánh với iphone lắm mà. Dạo này ít thấy mấy bài như thế nhỉ
@vietanhnb1993 Iphone X ko đấu đc với 2 con này đâu!
minh95pt
TÍCH CỰC
6 năm
mình thấy so sánh thế này khập khiễng, bản chất mình từng tést cam của s9 thấy chụp đêm cực ngon, để auto chụp là như ban ngày luôn chẳng cần phơi sáng gì cả, đằng này cả 2 con phần cứng khác nhau, nếu phơi sáng thì đưa khẩu về 2.4 (trên đó có 1 số ảnh) nhìn khác hoàn toàn, quy ước phơi sáng là auto để khẩu nhỏ để tránh trường hợp dư sáng cháy cảm biến. đằng này mở ra 1.5 rồi so sánh vs thằng 1.8
tinthanh25
TÍCH CỰC
6 năm
@minh95pt Vậy bác cầm con p20+ và cầm luôn con s9+ để chụp so sánh các kiểu ko? Mình đã từng có ý định thiên về s9+ vì cái slow mition 960f của nó ngon. Nhưng mình đã chọn p20+, bỏ qua cấu hình vì chất ảnh và AI của nó quá xuất sắc.
minh95pt
TÍCH CỰC
6 năm
@tinthanh25 AI đôi khi cũng k tốt bác à, đôi khi nó đẩy màu sắc làm mất độ chân thật, nhưng để nhìn thì tổng quan màu sắc rực rỡ nên đa phần thích
Dẫu biết LG ko ăn đc auto các hãng khác ở thiếu sáng,nhưng vẫn muốn các cụ có bài đánh giá cam g7 or v30 chụp chỉnh tay với con p20 pro hoặc s9/s9+ 😃
cuongibra
ĐẠI BÀNG
6 năm
Không chơi đc với p20 rồi
Sam hửi khói Apple chán rồi giờ chuyển sang hửi khói hàng Tàu à!?!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019