Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

So sánh Kindle Scribe, Kobo Elipsa và Boox Note Air2

Didu
16/12/2022 7:28Phản hồi: 32
So sánh Kindle Scribe, Kobo Elipsa và Boox Note Air2
Với Kindle Scribe, Amazon giờ đây đã có một chiếc máy đọc sách màn hình E Ink kích thước lớn, có bút ghi chú để cạnh tranh với những hãng làm máy đọc sách khác như Kobo hay Onyx. Mình làm bài so sánh này để nói về ba chiếc máy có thể coi là ở cùng phân khúc với nhau là Scribe, Elipsa và Note Air2.

Trên tay Kobo Elipsa
Trên tay Kindle Scribe

Thiết kế

Kindle Scribe: là chiếc máy hoàn thiện cao cấp nhất trong ba máy với vỏ nhôm nguyên khối màu xám và rất mỏng. Cầm Scribe trên tay sẽ thấy được sự khác biệt, rất chắc chắn và cứng cáp. Giống như chúng ta cầm một chiếc iPad trên tay.

Kobo Elipsa: là máy dày nhất trong ba máy kể trên nhưng lại nhẹ nhất nhờ vỏ nhựa. Tổng thể của Elipsa hài hòa, vuông và khá đẹp. Vì nhẹ nhất nên Elipsa cho cảm giác cầm bằng một tay tốt nhất.

Boox Note Air2: cũng là vỏ kim loại như Scribe nhưng không phải nguyên khối và nó là máy nặng nhất. Thiết kế của Note Air2 không đẹp so với hai máy kể trên, nó mỏng tương đương Scribe.

Trang bị

Cả ba đều có cổng C và nút nguồn bên trái nhưng Kobo Elipsa thiết kế chìm, phẳng so với bề mặt cạnh trái nên rất khó bấm. Scribe và Elipsa cũng có núm cao su ở mặt lưng để khi đặt lên mặt bàn và viết, ghi chú thì không bị trơn.

Quảng cáo

Bút của Elipsa là loại dùng pin trong khi hai cái còn lại không cần pin và có thể dùng bút của bên thứ 3, miễn là hỗ trợ Wacom. Scribe và Note Air2 cũng có thể gắn bút vào máy bằng nam châm trong khi Elipsa thì không và chúng ta phải dùng bao da bảo vệ. Bút của Elipsa có hai nút khá sát với vị trí cầm tay nên mình hay bị bấm nhầm khi viết.

Màn hình

Kindle Scribe: có màn hình 10"2, nhỏ nhất trong ba máy nhưng không đáng kể. Bù lại máy có độ phân giải lên tới 300ppi, cao nhất. Kết hợp với khả năng điều chỉnh độ sáng tự động và đèn vàng thì đây là chiếc máy có màn hình hoàn hảo nhất. Có một điểm chê là khoảng hở giữa viền nhôm và màn hình của Scribe khá lớn và thô, bụi dễ lọt vào. Cả ba cũng có các góc màn hình vuông và không bo cong, nhìn không đẹp.

Kobo Elipsa: là chiếc máy có màn hình chất lượng cao, hiển thị ngoài trời sáng đẹp, có đèn đọc ban đêm nhưng không có đèn vàng và khả năng điều chỉnh tự động. Kobo là máy đọc sách có chất lượng hiển thị tốt nên nếu anh em không cần đèn vàng đọc ban đêm thì sẽ chấp nhận được.

Boox Note Air2: có kích thước 10"3 và 227ppi cùng với Elipsa nhưng chất lượng kém hơn. Máy có đèn vàng nhưng không có điều chỉnh độ sáng tự động.

Quảng cáo

Ghi chú

Kindle Scribe: không thể ghi chú lên sách như Boox Note Air2 hay Elipsa. Nhìn chung về ghi chú là cái mà Scribe thua thiệt nhất. Máy chỉ cho chúng ta chọn giữa bút bi và bút đánh dấu và công cụ xóa mà thôi, chấm hết. Các tùy chọn nghèo nàn, không nhiều công cụ. Nếu ai hay phải ghi chú nhiều trang thì việc chuyển nhanh qua các trang cũng bất tiện.

Kobo Elipsa: cho chúng ta chọn ghi chú cơ bản và nâng cao khi tạo, khá phức tạp. Với ghi chú nâng cao, chúng ta có thể thêm các công thức toán, khi đó có thể coi cuốn sổ ghi chú như là cái máy tính. Hoặc nhận dạng chữ viết tay, các hình vẽ… Máy cũng cho chúng ta chọn nhiều kiểu bút, có cả kiểu viết thư pháp, tận dụng tối đa khả năng nhận dạng lực cảm ứng để tạo nét thanh nét đậm khi viết.

Boox Note Air2: theo đánh giá của mình, Note Air2 là chiếc máy mạnh nhất về ghi chú và các công cụ mà nó đem tới. Chúng ta có thể thêm hình ảnh, ghi âm vào ghi chú, thêm văn bản, tạo nhiều lớp ghi chú và chọn canvas cho bản vẽ. Nhìn chung thì đây là chiếc máy không chỉ ghi chú mà còn cho việc vẽ vời. Về khả năng vẽ và ghi chú của Boox, anh em xem thêm bài này nhé: https://tinhte.vn/thread/nhung-diem-an-tuong-tren-boox-nova-air-2.3599018/

Những điểm ấn tượng trên Boox Nova Air 2

Boox Nova Air 2 là dòng tablet màn hình E-Ink thế hệ thứ hai của Onyx. Máy có một thiết kế nhỏ gọn, tính di động cao hơn dòng Note Air, mình đánh giá đây là kích thước phù hợp để ghi chú di động kết hợp với đọc sách.
tinhte.vn

Bài so sánh của mình không phải mục đích tìm ra thiết bị tốt nhất. Theo mình thì không có thiết bị nào là tốt nhất cả, mà tùy vào nhu cầu của mỗi người, chúng ta chọn cho mình chiếc phù hợp nhất thôi. Hy vọng bài so sánh này sẽ giúp anh em tìm được chiếc máy thích hợp nhất dựa trên những yếu tố mình đưa ra bên trên.

Cảm ơn Máy Đọc Sách Tốt đã cho mình mượn ba chiếc máy để trên tay so sánh: https://maydocsachtot.com
32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kindle mà xúc thôi, nó sẽ cập nhật phần mềm để tiện ích hơn. 2 hãng còn lại vô danh tiểu tốt, hỏng cái ko biết bảo hành, thay thế ở đâu luôn
hpham37
ĐẠI BÀNG
một năm
@tinhdg Nói vậy rồi có xúc không, hay chỉ nói cho vui mồm thôi bác. 2 hãng còn lại mà vô danh thì chịu, bảo hành thì đem tới chỗ mua mà bảo hành chứ bảo hành ở đâu?
kaoaye
TÍCH CỰC
một năm
@tinhdg Về phần mêm thì đừng mong chờ gì ở thằng Amazon.
@tinhdg Thằng nào cũng phải gửi ra nước ngoài bảo hành hết, bởi vậy người ta chọn chỗ uy tín mua lỡ có vấn đề gì shop sẵn sàng đổi máy. Chứ về bảo hành thì thằng amazon cũng có hơn gì 2 thằng kia đâu =)). Màn thì thua Kobo, hệ điều hành thì thua Boox
@npmtam248 kobo với boox thì chất lượng tấm nền hãng nào chất lượng tốt hơn vậy bác nhỉ,hic
Còn 1 điểm mod ko nhắc tới là mua con boox sẽ đồng bộ rất tốt với các nền tảng khác, qua one note, evernote hay dropbox, gg drive.... Còn mua con amazon thì chỉ dùng mình nó thì tiện, chứ đồng bộ thì tịt. Mà nó cũng chả có mấy tính năng mà đồng bộ ấy. Nói chung con của amazon đọc vẫn là chính, note là phụ. Còn con boox thì đọc và note đều mạnh
@If you dont mind Có đồng bộ qua Goodnote không bạn nhỉ?
@lenhan555 k nha bác, good note độc quyền trên ios nên thua
Hay
Sao ko cho cái giá tham khảo luôn mod?
Ông máy đọc sách tốt qc lắm nhưng máy thì phải order. Có hàng sẵn đâu. Đồ điện tử phân khúc chục triệu đổ lại mà bắt đợi 2 tuần thì người ta không đợi đâu.
Mình thì chỉ có mỗi một nhu cầu là để đọc, nên ko ham hố gì cho nhiều tính năng. Kindle vẫn là sự lựa chọn hàng đầu hơn chục năm qua
Đọc sách thì mình vẫn thấy kindle oasis 1 là chất nhất.
Chỉ chép vào và đọc, nhỏ gọn, kinh tế thì máy nào ok v cccm
@toivaem986 ppw3
@Fire Roux kobo với boox thì chất lượng tấm nền hãng nào chất lượng tốt hơn vậy bác nhỉ,hic
@toilachi9 Amazon
kindle để hết pin sập nguồn hay hỏng lắm, mình vẫn bị ám ảnh nên giờ chỉ đọc sách trên ipad cho tiện, 1-2 tiếng/ngày cũng ổn app (mắt).
Tui thấy đọc sách có con xiaomi moaan nhỏ rất tiện đọc sách chữ. Còn đọc truyện tranh thì có ipad pro với cây pen để vẽ vời rồi.
rookie
TÍCH CỰC
một năm
Khả năng render những file PDF nặng của mấy cái máy này thế nào nhỉ? Mấy quyển sách của mình đều to tướng với lắm công thức quá.
Cái giá chát nhỉ. Mặc dù bảo E-ink tốt cho mắt nhưng giá này dư sức mua mấy em Ipad 😔
@lenhan555 Tốt cho mắt nhưng hại cho thận.
Sau một thời gian phân vân các dòng máy đọc sách thì mình quyết định xuống tiền với con Kobo Libra 2 mặc dù chi phí mua em nó k hề rẻ nhưng qua sử dụng 3 4 tháng nay rất ổn, ưng nhất là cái màn hình E-ink với khả năng cầm nắm, duy chỉ mong muốn giá như nó nhẹ như con Kindle basic 2022 thì ngon hơn nữa, còn lại không có gì để chê. Sẵn tiện hỏi mn có ai biết chép sách từ xa k dùng cáp không nhỉ, mình vẫn đang dùng cáp kết nối để chép sách, mà không biết lâu dài sau này cổng Type C có bị gì không?
Fernie
ĐẠI BÀNG
một năm
@strengthen16 hỏng thì bạn cũng đâu có sạc được đâu 😁 cài koreader hình như có cách đồng bộ từ xa đó.
@Fernie Mình cũng cài thử nhưng dùng thi thoảng bị lỗi nên mình dùng bản gốc của máy cho đỡ lỗi.
Mình đang đọc sách qua Ipad.... Chỉnh cái chế độ màn hình vàng vàng thấy đọc cũng ổn.
Giá tiền sao ko so sánh vậy bạn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019