So sánh MacBook Air 2010 với các thế hệ máy cũ

vuhai6
27/10/2010 3:49Phản hồi: 33
So sánh MacBook Air 2010 với các thế hệ máy cũ
Với việc Apple ra mắt Macbook Air 2010, người tiêu dùng đã có nhiều lựa chọn hơn cho việc mua sắm của mình. Nhưng lại có vấn đề mới đó là chọn Macbook Air cấu hình nào với 4 cấu hình mà Apple đặt ra. Hơn nữa giữa Macbook Air 11.6" và iPad thì nên chọn cái nào, câu hỏi tương tự với Macbook Air 13.3" và Macbook Pro 13.3". Một số so sánh được trình bày trong bài viết này sẽ cho bạn cái hình tổng quan hơn về các dòng máy này và lựa cho mình một chú phù hợp với mình.

Bài kiểm tra đầu tiên được tiến hành bởi Primate Labs, với phần mềm được sử dụng là Geekbench 2. Các đối tượng được đem ra kiểm tra là tất cả các dòng MacBook Air từ trước đến nay và kèm theo đó là 2 chú Macbook Pro 13.3" đời 2010. iPad được cho vào để cho vui mà thôi 😃. Máy nào điểm cao hơn được đánh giá cao hơn.

Macbook Air 11.6" được cho là đủ nhỏ và nhẹ để so sánh với iPad. Chính vì thế nếu bạn còn lo lắng về khả năng làm việc của iPad thì Macbook Air 11.6" là một lựa chọn sáng giá. Theo kết quả trên thì Macbook Air 13.3" có hiệu suất bằng 80% so với Macbook Pro 13.3", nó có điểm mạnh đó là nhỏ và nhẹ hơn, hợp với nữ.

Macworld chuyên nghiệp hơn với bài kiểm tra Speedmark 6.5 đánh giá tổng quan trên nhiều mặt. Các đối tượng được đem ra so sánh cũng là Macbook Air các dòng từ trước đến nay, thêm vào đó là có Macbook 2.4Ghz và Macbook Pro 13.3" 2.4GHz và Macbook Pro 15" 2.4GHz. Ở đây chúng ta chỉ quan tâm đến kết quả đánh giá cuối cùng, điểm số cao hơn tức là máy mạnh hơn.

Nguồn: primatelabs, macworld
33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

zhuming88
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hí hí, con MBP 15 của mình nhất bảng ! :">
ufdb
CAO CẤP
13 năm
Nói chung nếu bạn cần cấu hình cũng như ổ đĩa quang, MBP là lựa chọn hợp lý hơn cả.
Nếu bạn ko quan tâm lắm đến cấu hình mà cần thời trang thì chọn MBA. 11'' hay 13'' thì cũng đều có cái hay riêng, 13'' có không gian làm việc lớn hơn bù lại 11'' có tính di động cao hơn, còn khe SD card thì ko đáng để so sánh vì bạn có thể mua adapter dễ dàng. Nếu thực sự cần cho nhu cầu làm việc thì nên chọn MBA 11'' thay vì iPad, nếu lấy 2 tiêu chí đẹp và mạnh thì theo mình MBA 13'' = MBP 13'', mà MBP nhỉnh hơn chút nhờ có giá rẻ hơn.
Còn 1 điểm nữa mà bạn phải đánh đổi khi chọn MBA là bàn phím ko phát sáng như MBP, vì thế ko phù hợp với người thích ngồi trong phòng tối.
-> Theo mình dựa vào kết quả của SpeedMark chính xác hơn 😃
se7en_ledao
ĐẠI BÀNG
13 năm
Lấy đèn pin chiếu dô hả bác, sáng chỗ nào, đang nói MBA lastest version kìa, còn cái cũ thì hok biết nên hok có ý kiến...đọc kỹ rồi hãy nhận xét...

Cầm thử em MBA này rồi cả 11" và 13", cảm giác là quá đơn giản đến mức trở nên thành bình thường nhưng mà thiết kế thì đẹp không cần bàn tới nữa rồi, nhưng mà chắc không phù hợp với ai đòi hỏi "sức mạnh" rồi, thứ 1 vì nó mỏng lét, nên riêng cá nhân mình thì thấy cầm không sướng tay (MBP là cầm thấy okie nhất 😆. Thứ 2, gek tình trạng đi đâu cũng phải mang vác theo cái apple macbook air super driver...Thứ 3 là như mình nói ở trên nó đơn giản quá đến nỗi nhìn máy (theo cá nhân mình thôi) trở nên đơn điệu...Kế tiếp, nhìn tổng thể nội tạng của MBA thì khả năng hoạt động ở cường độ cao chắc không bằng MBP 13" 2.66ghz (2010 version rồi) cho dù có chơi SSD, không cần nói đến MBP 15" hay 17"...=)). Cho nên vì những thứ trên mình cảm thấy là MBA phù hợp cho những ng ko đòi hỏi sức mạnh, hiệu năng hoạt động, hay cụ thể hơn là chơi game nữa ( ví dụ như COD4: modern welfare mà chạy trên MBA cấu hình cao nhất thì chắc cũng ỳ ạch) (đừng nói đến chuyện cài win để chơi game vì mình chỉ dùng mỗi hdh mac để học hành và chơi game luôn 😁). Vài dòng cảm nhận ban đầu vậy thôi, vì cũng chỉ đánh giá dựa trên quan điểm cá nhân, nên có gì sai mọi ng thông cảm. 😃
" đơn giản đến mức bình thường " chính là cái đẹp của Mac, nó không đơn điệu như bạn nghĩ.
giữa hàng nghìn loại máy tính khác nhau, Mac vẫn tạo được chỗ đứng riêng cho mình, không bị cuốn theo những hãng máy tính khác, đây chính là điểm mạnh của Apple tạo cho Mac. Mình ví dụ đơn giản ngay trong bài này là MBA, bạn có thấy sau khi MBA ra đời năm 2008 thì đến giờ đã có mấy hãng làm theo phong cách siêu mỏng, siêu nhẹ rồi? thế cũng đủ nói lên rằng, Mac nó đơn giản nhưng ko đơn điệu như bác nói :D
đấy là mình còn chưa kể Dell làm case máy tính bé giống Mac mini, Lenovo ăn theo trào lưu máy tính all-in-one giống iMac, bàn phím chick-let tách rời từ thời MB nhựa năm 2006 mà Sony ăn theo ...

Bạn nói là lúc nào cũng phải mang theo ổ quang ngoài cho MBA, với bạn tôi ko biết là tần suất sử dụng đĩa quang thế nào, chứ tôi thì gần như là ko dùng, ngoại trừ cho mấy cái đĩa MacOS và application vào hồi mới mua máy, chấm hết, và tôi dùng HDD 2.5" ngoài thay cho ổ quang.

Bạn nói rằng tổng thể máy rất bé, không thể làm được công việc nặng, vậy tôi hỏi bạn rằng bạn đã nghiên cứu kĩ về phân khúc sản phẩm này chưa? tôi đồng ý rằng gen1 và 2 của MBA rất yếu, nhưng chỉ yếu khi tôi chỉ có duy nhất MBA là cái máy tôi sử dụng hàng ngày, nó ko yếu khi tôi mang ra ngoài dùng như 1 chiếc máy tính thứ 2 tiện check mail, thông tin và chat. Ở nhà tôi dùng desk iMac 27" :D cho nên cá nhân tôi thấy nó đủ dùng.
Thứ 2, với cái giá cơ bản MBA là 999$, bạn đừng đòi hỏi nó cao quá, so với 1 chiếc MBP 13" thường 1199$ !

Đôi lời bình !
Bác nói đúng! Chỉ có chi tiết là bàn phím chick-let thì không thằng nào ăn theo thằng nào đâu vì khái niệm này có từ trước khi Sony và Apple áp dụng, thậm chí là Sony có trước Apple từ năm 2004: http://reviews.cnet.com/laptops/sony-vaio-x505-series/4505-3121_7-30886049.html
bác ơi, bàn phím là anh apple đi sau cả sony bác ạ 😃, nên dùng từ cho lịch sự một tí đừng dùng từ ăn theo, có bị sửa thì nó đỡ xấu hổ mà cái thứ hai nữa là tránh bị mấy bác ănti-fan úp zzzz hì :D

PS: với em, em quý apple vì nó ko đi tiên phong nhiều mà là kẻ mở đường
daubac2188
ĐẠI BÀNG
13 năm
có thì khoe cũng bình thường mà, tốn cả đống tiền mà quyền khoe cũng ko có thì phí tiền lắm...
nodoor
ĐẠI BÀNG
13 năm
mua con 11" air tặng người yêu là Ok nhất (nếu giá nó bằng iPad)
CIRCLE H
TÍCH CỰC
13 năm
Có một chút cải tiến về công nghệ mà, apple luôn luôn làm đổi mới mình
long9668
ĐẠI BÀNG
13 năm
Apple giờ theo đuôi chiến lược của Nokia, tung ra nhiều dòng nhiều loại na ná giống nhau, mỗi loại sp chỉ thay đổi cấu hình hay hình thức một chút để phù hợp với nhiều loại người dùng khác nhau.
Riêng về Mac Air 11 thì ổ SSD dung lượng quá bé mà giá máy quá chát. Dùng ổ SSD mà hiệu suất hệ thống đứng chót bảng, không đáng đồng tiền bát gạo.
Nhưng rùi thế nào cũng có nhiều e nhí nhảnh sành điệu mua xách đi khoe khắp, rõ khổ
giờ mới biết MBA phát sáng. thế mà nhiều ng dùng bảo ko phát sáng
MBA đời mới ko phát sáng bàn phím. CHỉ MBA đời đầu thôi.
Công nhận là đẹp ...........................
theo ý em thì cứ cấu hình mạnh mà quại chả quan tâm mỏng nhẹ làm gì cho mệt
ko rõ em này có giá như thế nào nhỉ, nếu hợp lý thì :">
Anh em yên tâm đi.
Mình nghĩ sau này hầu hết các lap đời mới sẽ có các đ2 nổi bật như mỏng, nhẹ, bàn phím phát sáng ... thôi. quan trọng là 2 hay 3 năm. Anh em cố chờ nhé. Chứ chơi mac mắc wwa
so thế nào được khi mà 2 dòng thuộc về 2 phân khúc xa vời ....
Tôi thấy ở diễn đàn tinh tế nói chung rất nhiều bác quá nhạy cảm. Thấy ai nói có máy Mac hay iPhone thì cho là khoe của. Thật chẳng ra làm sao
mệt mấy bố hay nói qua nói lại, như đàn bà và con nít
MBP 2009 như e thì hùi xưa "ấy" lắm mà h thành đồ cổ rồi sao 😔(
chờ sang năm lên Lion vậy 😆

---------- Post added at 10:11 PM ---------- Previous post was at 10:09 PM ----------

ùm 2 3 năm là vấn đề đó bác, nhưng cái này e nghĩ cho chị em phụ nữ thôi
đàn ông con trai mình mạnh mẽ chơi pro cho máu nhỉ (nếu có điều kiện) , cấu hình cũng cao, khỏi phải mắc công than phiền
còn chị e thì chat chít web wiếc thui 😁
mỏng quá cũng sợ lắm chứ các bác, cứ làm 1 con đầy đặn tí dùng cho lành :skip:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019