So sánh MacBook Pro thường và MBP Retina

sonlazio
19/6/2012 8:21Phản hồi: 160
So sánh MacBook Pro thường và MBP Retina
Như vậy là tất cả các máy tính mới của Apple đã xuất hiện ở Việt Nam và chúng ta lại có dịp so sánh 2 chiếc máy tính xách tay cao cấp nhất của hãng: Macbook Pro 15" và MacBook Pro 15" with Retina. MacBook Pro Retina không chỉ có nhiều thay đổi về cấu hình mà thiết kế của nó mới chính là thứ được mong chờ nhất. Nhìn chung, MBP Retina hơn MBP 15" thường một cách toàn diện, từ vẻ đẹp bên ngoài cho tới màn hình bên trong.

So sánh thiết kế, MBP Retina mỏng hơn hẳn, chiếc máy này mỏng đều ở 2 cạnh bên chứ không thon xuống như Macbook Air. Khi so sánh trực diện, bạn sẽ thấy toàn bộ chiếc MBP Retina chỉ dày bằng đúng phần thân máy của MBP cũ, ngay cả màn hình độ phân giải cao cũng được thiết kế rất mỏng. Các cổng kết nối được thiết kế thông minh hơn, dàn đều về 2 bên thay vì tập trung vào một chỗ. Thiết kế này giúp người dùng thoải mái hơn trong việc tận dụng các cổng mà không bị vướng như MBP cũ.

Về màn hình, điểm mà chúng ta rất quan tâm, MBP Retina hoàn toàn vượt trôi so với màn hình cũ về độ sắc nét, góc nhìn. Chúng ta sẽ nói sâu hơn về điểm này sau.

Có một điểm mà MBP thường vẫn còn dẫn điểm so với Retina: khả năng nâng cấp. Tuy không thể hiện được qua những hình vẽ dưới đây nhưng chúng ta đã biết rằng Apple sử dụng những linh kiện đặt riêng như SSD hay RAM gắn chết trên MBP không cho chúng ta nâng cấp. Trên MBP thường chúng ta vẫn sử dụng những ổ quang (cho những ai cần) và cho nâng cấp bằng những linh kiện phổ biến trên thị trường.
160 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

video đđng cập nhật
nikehp23
ĐẠI BÀNG
12 năm
đẹp........đúng là táo.
Icemat
ĐẠI BÀNG
12 năm
SSD Nhanh mà dung lượng bé quá ...

Máy này chắc cho công việc thôi chứ giải trí thì dung lượng ổ cứng hơi bé.
@Icemat Làm cái ổ ngoài 2TB hoặc cao hơn đi bác. Em toàn dùng ổ ngoài chứ ít khi để dữ liệu trong máy lắm. Lỡ mất hay hỏng thì đỡ xót dữ liệu hơn nhiều mà không phải lo lắng quá mức. Cùng lắm là không có đồ dùng thôi chứ không sợ mất mát thông tin!
@Icemat từ lâu rồi chả quan tâm đến dung lượng ổ cứng nữa, mình có ổ SSD128 để chạy win là đủ phê rồi 😁 Còn phim ảnh nhạc nhẽo cho sang usb 3.0 1TB cắm ngoài là xài nhoè
Icemat
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vodanhdaisu Em có chơi phim HD nên bao nhiêu cũng là ít :D

Với cả một laptop cơ động mà lúc nào cũng phải đem theo ổ cứng di động thì cũng phiền.

Chắc phải 4 5 năm nữa thì SSD mới thay thế được HDD, về giá thành và dung lượng :D
@Icemat cho xin tấm avartar nhá😁
Icemat
ĐẠI BÀNG
12 năm
@marsuit Vô tư đi bác :D Cái này em cắt ra từ manga xong xoá text đi thôi :D
đẹp nhưng mà mắc quá...
mjnhduc9xcb
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đẹp lòi bao h mới có 1 con đây
Lupa
ĐẠI BÀNG
12 năm
đẹp quóa, gom thóc lúa thôi <3
ducpham88
TÍCH CỰC
12 năm
cố gắng cày tết múc thôi !
enterspeed
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mắc wa' ah nhưng nhìn ko thề ko thốt lên :"Đẹp"
nếu vậy chắc em tống con mc723 đang xài đi quá ^^......nên lấy retina hay ko nhỉ? vì em cũng chơi game nữa...hic...ổ ssd ít quá 😔
BANNER của HALO cho đặt hàng rùi kìa các bác FANS
nói thật là mình rất thích các dòng máy apple thiết kế rất đẹp. luôn đi tiên phong trong mọi thứ. dám cách tân giám mạo hiểm. mình là 1 FAN của NOKIA nhưng mình cũng rất ấn tượng cách mà apple cho ra những sản phẩm. luôn làm mọi người phải bất ngờ. cực kỳ ấn tượng!
@Dương Đăng Bạn nhận xét rất chuẩn và ngắn gọn.
Nhìn retina sang trọng hơn nhiều
@Góc nhìn Bởi vì để sát vô so sánh nên thấy Retina đẹp hơn là đúng, nhưng khi so sánh với con thường với máy tính hãng khác thì hơn khối đứa, bởi vậy kêu Apple k giàu sao đc
ducpham88
TÍCH CỰC
12 năm
ghét nhất là ko có cổng LAN ! 😔(
@hemolobin Thế Macbook Pro có cổng LAN là không mĩ quan á??? Sao vẫn khối cái MBP có cổng LAN???
@ducpham88 cái cổng LAN chắc ko cản nổi đam mê chứ bạn ^^. với lại có giải pháp mà :p
@ducpham88 mua kèm thêm cái airport express là không bao giờ quan tâm đến cổng RJ45 nữa 😁
@ducpham88 Đủ tiền đú táo mà lại ko lên được wifi sao bác? 😃
Con nay qua la dinh cua dinh
con này mỏng thật đủ để chơi lia lon 😁
khoi_doan
ĐẠI BÀNG
12 năm
sao video chưa lên nữa anh S
😁 con MBP giá 28tr7 ôi sao nó k rẻ về còn 20tr là xúc dc rồi
Apple ngày cảng mỏng. Không biết là sau này nó mỏng như thế nào nữa. Vừa mỏng lại đẹp nữa. ^^.
kphong31
ĐẠI BÀNG
12 năm
không có cổng gắn cáp mạng nhỉ
@kphong31 ko có...............................
caphi
TÍCH CỰC
12 năm
@kphong31 Tui còng théc méc giống bạn. K thấy cổng Wi-lan đâu? Chắc chỉ cho kết nối bằng wi-fi quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019