So sánh phơi khô quần áo và sấy khô quần áo. 7 lý do bạn nên phơi khô quần áo nếu có điều kiện

TPLee
25/5/2021 10:56Phản hồi: 107
So sánh phơi khô quần áo và sấy khô quần áo. 7 lý do bạn nên phơi khô quần áo nếu có điều kiện
Nếu bạn cảm thấy hơi “chán nhẹ” mỗi khi bước vào phòng giặt đồ vì có quá nhiều băn khoăn như là “mình sẽ phải làm gì với đống đồ sau giặt?”, “phơi mất bao lâu?”, “phơi hay sấy cho nhanh đây?” thì bạn không đơn độc đâu. Nhưng thật ra, chăm sóc cho quần áo của bạn ở bước làm khô là một việc không cần thiết phải tốn nhiều thời gian hay nhiều băn khoăn lo lắng như vậy.

Bạn có thể xem thêm: Video hỏi cuhiep: tại sao cần máy sấy...?

Phần đầu của bài viết sẽ giúp bạn định hướng được mình cần làm gì sau khi giặt đồ và biết được cái tốt cái chưa tốt của cả hai phương pháp phơi khôsấy khô quần áo nhé. Phần sau sẽ đưa ra 10 lý do vì sao bạn nên phơi khô quần áo.
Mời anh em vào bài nhé!

1. Ưu khuyết điểm của việc phơi đồ tự nhiên

Ưu điểm:

• Không bị co dãn gây mất hình dáng quần áo.
  • Tiết kiệm năng lượng (không sử dụng điện).
  • Không mất chi phí.
  • Không phải lo vấn đề bảo trì / hư hỏng thiết bị như dùng máy sấy.
  • Quần áo sau phơi sẽ có mùi tự nhiên, dễ chịu.
  • Không cần phân loại quần áo khi phơi.

Khuyết điểm:

• Tốn diện tích.
  • Tốn sức hơn sấy khô.
  • Tốn nhiều thời gian hơn đáng kể (so với sấy khô).
  • Lâu ngày sẽ gây phai màu trên vải.
  • Phụ thuộc vào thời tiết. (Cần trời có nắng hoặc gió, vào ngày ẩm hoặc mưa sẽ không được)
  • Có thể gây ảnh hưởng đến sức khoẻ (Giải thích: nếu anh em phơi đồ trong một khu vực kín, hoặc trong nhà nhưng không thông thoáng, thì nước sẽ bốc hơi vào không khí và gây tăng độ ẩm trong không khí nhà anh em lên rất cao và từ đó gây tăng nguy cơ các loại nấm, ẩm, mốc trong không khí cũng tăng theo. Và điều này làm tăng các nguy cơ viêm nhiễm đường hô hấp, viêm nhiễm hầu họng, hen suyễn, các bệnh dị ứng, các bệnh về da,…).

2. Ưu khuyết điểm của việc sấy khô quần áo

Ưu điểm:

• Nhanh hơn nhiều (so với phơi khô) => tiết kiệm thời gian
  • Không bị phụ thuộc vào thời tiết (luôn có quần áo khô để mặc)
  • Có thể không cần phải ủi lại quần áo (do nhiệt từ sấy khô sẽ phần nào làm giảm bớt vết nhăn do giặt tạo ra) => tiết kiệm thời gian giặt ủi nói chung
  • Không tốn quá nhiều công sức (so với phơi khô).

Khuyết điểm:

• Tốn chi phí mua (mua máy sấy, hoặc máy giặt có tính năng sấy cũng thường đắt hơn nhiều so với máy giặt thường)
  • Tốn chi phí điện năng. (Máy sấy bơm nhiệt thì tương đối tiết kiệm, máy sấy thông hơi và ngưng tụ thì tiêu tốn khá nhiều điện năng)
  • Tốn công/ tốn phí bảo dưỡng- bảo trì.
  • Ảnh hưởng không tốt đến môi trường.
  • Một số loại vải/quần áo không sử dụng được với máy sấy => Cần phân loại

3. 7 lý do vì sao bạn nên phơi khô quần áo nếu có điều kiện

Phơi khô quần áo nghe thì có vẻ hơi “cổ lỗ sĩ" quá trong thời đại hiện nay (và một fact vui là ở một số nơi trên thế giới, phơi đồ ngoài trời bị cấm do gây… đau mắt). Và phơi khô cũng có vẻ là một công việc tốn công tốn sức nữa. Nhưng thật ra, phơi khô quần áo tự nhiên dưới ánh nắng có khá nhiều lợi ích đấy anh em.
Có thể liệt kê các lợi ích như sau:
  • Giúp tiết kiệm chi phí.
  • Giúp bảo vệ môi trường.
  • Giúp xoá bỏ mùi hôi trên quần áo và tạo mùi tự nhiên dễ chịu.
  • Giúp bảo vệ sợi vải, quần áo sẽ bền hơn.
  • Giúp tăng cường sức khoẻ (Một phần phơi quần áo tốn khoảng 15 phút có thể tiêu tốn của anh em khoảng ~ 70 calories nhé).
  • Giúp khử khuẩn tự nhiên bằng các tia UV có sẵn trong ánh nắng.
  • Góp phần giúp anh em sống chậm lại một chút và tận hưởng không khí. (Cái này tuỳ suy nghĩ của mỗi anh em nhé 😁)

Kết: Phơi khô quần áo và sấy khô quần áo đều có những mặt ưu và khuyết điểm riêng của chúng. Tuỳ vào việc anh em quan trọng điều gì mỗi khi giặt giũ mà chúng ta lựa chọn phương pháp cho riêng mình. Nếu anh em quan trọng thời gian và cần tốc độ cũng như sống ở nơi thời tiết thường không ủng hộ, thì chúng ta nên chọn sấy khô. Còn nếu anh em có điều kiện cả về thời gian lẫn không gian, thì phơi khô vẫn là một phương pháp tốt nhé.

Như mọi lần, chúc anh em luôn trắng sạch tinh tươm nhé 😁
107 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nó gọi là hệ thống làm khô quần áo năng lượng mặt trời...
dvd_nasa
ĐẠI BÀNG
3 năm
@P.W Hệ thống làm khô quần áo sử dụng năng lượng nhiệt hạch! :v
@P.W và họ bán sp đó chỉ bằng 1 sợi dây :v
@RF Hiến Nguyễn Bên này nhà nào có sân sau hay xài Rotary Clothesline nhé, có động cơ năng lượng gió, nhiều cánh với khung hợp kim không gỉ nữa (nghe cho oách).

https://www.bunnings.com.au/austral-galvanised-super-6-heavy-duty-rotary-clothesline_p4512229
nemesistan
TÍCH CỰC
3 năm
@RF Hiến Nguyễn thiếu mắc là không được, phơi lên dây hỏng hết đồ
tamle_o
CAO CẤP
3 năm
Nhưng sao lại giúp bv môi trường nhỉ?
@tamle_o Giảm lượng điện tiêu thụ. Việc tạo ra điện sẽ ảnh hưởng tới môi trường.
ufdb
CAO CẤP
3 năm
@tamle_o Ko xài điện là bvmt đó bạn
Thì phơi nắng là tận dụng năng lượng tự nhiên từ mặt trời, không sử dụng điện năng => tiết kiệm năng lượng tạo ra điện(thủy điện, nhiệt điện, điện hạt nhân,...) => Bảo vệ môi trường, chưa kể không cần dùng mấy sấy thì không thải rác thải khi máy bị hư lỗi thời,...
@tamle_o Mấy máy đó sản sinh ra lượng co2 rất lớn. Mình không hiểu lắm nhưng thấy nhà sản xuất ghi lên máy vậy.
Cái quả co dãn nếu phơi ngoài trời hình như ko đúng, tùy vào chất lượng vải, loại kém là phơi vài lần co lại mặc rõ chật, trong khi đó đồ len thì dão hẳn ra.
Bên cạnh đó bạn còn phải bỏ chi phí ra mua dàn phơi nữa 😆
nightofdevil
ĐẠI BÀNG
3 năm
@sskkb vẫn rẻ hơn chi phí mua mấy sấy và chi phí điện hàng tháng 😃))
huyhoangjo
TÍCH CỰC
3 năm
@sskkb Dan phơi có vài trăm tới 1 2 củ.chư máy sấy bạn nghĩ bao nhiêu.haha còn vụ co dãn máy sây nó vắt thì còn dễ giãn quần áo hơn nhiều so vs phơi mà bác
vn587990
TÍCH CỰC
3 năm
Dàn phơi ít cũng phải 8m2. Tèn tèn cũng cỡ 100 củ. Nhà mà bề ngang dươis 3m thì còn tốn hơn. Đang đau não với việc xây nhà dt 3x11 đây. Chừa đất phía dưới sàn thì không đủ nắng. Mang lên lầu thì tốn hẳn 1 lầu cho nó.
Lợi BP
TÍCH CỰC
3 năm
đối với mình thì cái lý do dùng tia UV diệt khuẩn là quan trọng nhất
@Lợi BP Vâng, cái lợi hại nhất của nắng là tiêu diệt vi khuẩn, nên quần áo không bị mùi khó chịu.
Chỉ nản cái là phơi nắng nhiều mấy cái áo tui nó bị phai màu hết trơn. Nếu xài đồ hiệu thì bị phai màu là hơi xót!
Lợi BP
TÍCH CỰC
3 năm
@Nguyen N°5 Lúc chuẩn bị giặt đồ thì bác lộn trái quần áo ra ngoài, giặt và phơi sẽ đỡ phai màu hơn đấy
Orange.Juice
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mùi quần áo khi phơi nắng là cái thứ không gì thay thế đc. 😆
@Orange.Juice Trừ khi trời mưa nồm ẩm ướt quá lâu thì giặt sấy mới tốt hơn. Nếu phơi được khô rồi cho vào tủ sấy vẫn thơm hơn tủ lần máy giặt.
Orange.Juice
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Mongtonhatlang Dĩ nhiên rồi bác, có mùi nắng vào cảm thấy tủ quần áo của mình nó sạch sẽ tinh tươm hơn rất nhiều.
Nhà em vẫn phơi quần áo, quyết tâm không dùng mấy sấy 😆))
@_vphlinh_ Mình dung cả 2. Lúc nào thực sự ẩm ướt mưa phơi lâu dùng sấy. Ti lệ sấy chắc 1 năm vài lần
@_vphlinh_ Không có sân vườn, sân thượng thì buộc phải máy sấy thôi.
@Nguyen N°5 Nhà em đỡ cái là có sân sau nên vẫn phơi được ạ
@Nguyen N°5 Mình chưa thấy nhà nào không có chỗ phơi. Nhà trọ còn mang ra hành lang, sân, dưới mái nhà để phơi.
O lala
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cái gì tự nhiên nó cũng tốt hơn thì phải😁😁😁 Cưỡng đoạt,cưỡng bức ko sướng ko em là phải😁😁😁
Phơi nắng bẩn lắm, bụi ít hay nhiều vẫn sẽ dính vô quần áo. Còn dùng máy xấy chuyên dụng còn loại bỏ bớt rất nhiều sợi vải nhỏ có thể bay trong không khí và người mặc hít ngược lại phổi. Mỗi lần xấy quần áo xong mình phải đem đi đổ 1 vốc bụi vải 😅
Vmemory
CAO CẤP
3 năm
@BillyTheKid96 Khi nhà bạn ở mặt tiền đông đúc xe cộ. Cái bàn ngày còn bụi mấy bận thì...
Quy Le Anh
TÍCH CỰC
3 năm
@tranquan1988 Chuẩn, cái điểm quan trọng về bụi vải thì không thấy nhắc đến =))
Bảo vệ môi trường nhưng trong thời buổi hiện tại thì nên bảo vệ mình trước. Không khí ngày càng ô nhiễm thì không nên phơi nắng, nhất là ở đô thị.
vihali
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tranquan1988 Mình nghĩ phơi ngoài trời thì gió, nắng...cũng làm bay đi các sợi vải chứ bạn.

Tất nhiên là chỗ nào bụi quá thì phơi áo thành ra nhuộm bụi.
track10
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tranquan1988 dùng máy sấy bụi vải cực kỳ nhiều
Máy xấy quần áo rất tiện lợi, mua rồi mới thấy là quyết định đúng đắn. Giống như nồi chiên không dầu (Air Fryer) vậy, không có cũng không sao mà có rồi thì cái gì cũng bỏ vô hết
harrylo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đồng ý
Trong khi đó một vị chủ tịch vẫn ra sức bảo không sấy quần áo là kém văn minh…
mình vẫn thích sấy hơn, dù cho nhiều lần vài cái quần, cái áo yêu thích bị teo, váy xếp pli mất pli khi bỏ vô máy sấy nhưng vẫn thích hơn việc phải phơi đồ T.T
@Vmemory Nếu bạn đang chạy xe đạp hoặc đi bộ mà không dùng xe máy để đi lại thì câu trên của bạn nói đúng là bạn không lười.
Nếu bạn đi xe máy hay phương tiện nào đó hỗ trợ thì bạn xạo quần quá. Bớt nó đạo lý
@LamB chấm VN Người ta đi làm cách mấy chục cây, trời nắng tóp cả mỡ mà công ty không có chỗ tắm, đi ngoài đường nhiều hơn ngồi văn phòng, ko có xe buýt...thì vẫn phải đi xe đạp với đi bộ để được nói đạo lý hả? Ủa?
Thế đi xe máy rồi chiều chiều chạy bộ hoặc thể dục thì có tính là lười không bạn?
@Minh TNK Bạn có đọc nội dung tôi rep bạn kia không?
Vmemory
CAO CẤP
3 năm
@LamB chấm VN Làm gì căng thẳng thế, để icon mặt cười và không nói gì tiếp 😁
dual1
CAO CẤP
3 năm
Lí tưởng nhất là sấy xong đem phơi khô
@dual1 Lý tưởng hơn nữa là cứ để tự nhiên, khỏi mặc gì
dual1
CAO CẤP
3 năm
@vagabond151 Bình luận ko liên quan.
@dual1 Sấy xong phơi thì sấy làm gì?
không có thời gian, diện tích thì nên sấy nếu có thể, phơi đồ mệt mỏi lắm
@Nicotine Caffeine Hình quen quá
Kinh vãi
@Nicotine Caffeine Sấy cũng mệt phết đó pa, tôi thử rồi 😆
oxechip
TÍCH CỰC
3 năm
đ.ù, tập mới nè , có nôi dung lắm nghe
wire_EDM
TÍCH CỰC
3 năm
@oxechip Xin link hoặc tên phim đi bác kkk
Đưa ảnh kiểu này rồi lại cả đống bu vào xin code thôi. Chả hay thí chủ có code không ?
drcongII
ĐẠI BÀNG
3 năm
7 lý do thì chỉ 2 lý do đầu là hợp lý, còn lại thấy giống kiểu ráng rặn ra cho càng nhiều càng tốt 😂
mrkissn
TÍCH CỰC
3 năm
từ hồi xài máy sấy thì ko muốn phơi khô tự nhiên nữa 😁
thấy dùng máy sấy cho nó an toàn, và tiết kiệm thời gian khi mà ở TP thì không gian hạn chế quá 😁 chưa kể lại quá bận rộn
cuộc đời mình không phải phơi đồ 😁 hổi nhỏ thì mẹ phơi, chị phơi, lớn lên thì vợ phơi, giờ thì mình sấy :D
Kakacb1986
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mua rồi sẽ thấy ước gì mình mua sớm hơn, ai không mua thì người đó thiệt, thế thôi
@Kakacb1986 Cho nên mình mới nói là tuỳ lựa chọn của mỗi người. Ngta thấy ko thật sự cần thì ko mua, và cái đó là quyết định của họ. Nói “ai ko mua người đó thiệt” chỉ là áp đặt ý kiến chủ quan của bạn thôi.
Kakacb1986
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hakuruno Mình thấy thiệt về thời gian và công sức phơi, cất; quần áo phai màu; chưa kể những ngày mưa, ngày nồm
vihali
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Kakacb1986 Mình ở HN, những ngày mưa, nồm cũng không nhiều, lúc đó thì dùng sấy, còn lại phơi nắng thôi. Mỗi lần phơi mất 15 phút treo đồ và dọn đồ, cũng là tập thể dục. 15 phút đó, ngồi đọc tinhte có lẽ chỉ được 3 bài.
Đầu tiên là thấy đỡ tốn điện rồi đó, ko cần vệ sinh hay bảo trì bảo dưỡng….. có mùa mưa thì chịu
Im lặng đi
@Võ Thành Quân Thôi ráng chịu cực di . Mai mốt khổ tiếp ...
Cười vô mặt
@TsanHoang
Im lặng đi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019