Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

So sánh Piaggio Liberty ABS, Honda SH Mode, Yamaha Grande

El Ku
13/10/2015 6:35Phản hồi: 186
186 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

JackyDat
TÍCH CỰC
8 năm
Đi xe honda nói chung trừ chi phí bỏ ra ban đầu do bị làm giá ra thì mọi chi phí bảo dưỡng luôn an tâm, xe ít hư vặt, nói chung tiết kiệm xăng, idling stop... mình đi pcx thấy hài lòng, mỗi tội hơi to, mà người xác nhỏ.
cang1988
ĐẠI BÀNG
8 năm
piaggio ăn đứt rồi còn gì, có abs nè, chị em phụ nữa bóp đã luôn mà không lo xe trượt
sh thì sh cho rồi, sh mode nữa, xấu dã mang, không ra gì hết
yamaha grande thì cho mấy em nữ sinh là phù hợp với dáng em, cho mấy bác địa hàng vì cái yên bè ra :p:p:p:p:p
SH mode là kết quả của cuộc tình không chính thức giữa Sh vịt và liberty
luckyteen
ĐẠI BÀNG
8 năm
Xin lỗi chứ gặp ngay Piaggio là e cạch ngay
máy ồn, hao xăng, nặng chịch, thốc ga....chỉ có chị e phụ nữ khoái thôi...nhưng toàn đi đc chứ éo dắt đc cũng như trời mưa tắt máy đứng nhìn, xe hư ko bik bảo quản xe - bảo trì xe, bánh xe thì nhỏ , ngồi trước thì tay lái ngắn, ngồi sau thì rất rất ko thoải mái cái vụ để chân sau....về tính tiện dung ak...xin lỗi tui thà mua Wave Japan chạy còn ngon hơn

Chia sẻ của 1 thanh niên từng trải nghiệm cho hay
Haic85
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thích cái cảm giác khởi động SH mode rất em nhẹ
Nhét Grande vào để dìm hay sao vậy.
Mode với Liberty thuộc dòng khác mà.
mua honda chắc cú nhất, ăn chắc mặc bền, quan trọng là bán lại vẫn được giá 😁
Red_Skin
TÍCH CỰC
8 năm
Nhà mình có kinh nghiệm xài đủ loại xe rồi, vẫn là fan của Honda, xe bền nhất nhà là con Wave ZX từ thời sv cũng vừa tròn 10 năm tuổi, gần đây mua thêm con Dylan 150 đăng kí năm 2003 đến h đi vẫn chất lừ. Bà già đi xe Lead cốp to rộng rãi rất sướng, sàn để chân + giá để đồ sau rất to, tha hồ đi chợ. Bảo dưỡng đơn giản, phụ tùng sẵn có.

Trước đó con em đòi mua Piaggio Fly đời cũ nhập khẩu, xe nặng xác, cực kì tốn xăng, khó dắt, cốp thì nhỏ tý, bảo dưỡng và thay phụ tùng thì vcd luôn!!! Piaggio là đơn vị đầu tiên có dịch vụ cứu hộ tại chỗ, có hôm con em bị hỏng củ đề phải gọi cứu hộ, nó báo giá kéo về trung tâm và thay hết 1T5, may mà con em ko đủ tiền gọi mình, mang ra thay 2 cái chổi than hết 30k ... vl Piaggio!

Gần đây bà già chê con Lead ngu vì khó đổ xăng (bác nào đi Lead đời đầu chắc biết), đòi mua Lead đời mới, nhưng mình đang thích con Grande vì xe nhẹ, máy êm, ít hao xăng. Cô bé làm cùng đang đi con đấy thấy rất ổn, nhẹ nhàng, xăng ko quá 2 lít.

Bài viết này sao ko đưa Lead 125 vào so sánh nhỉ? Nếu so về giá và tính năng thì Lead ko về nhất cũng về nhì. Con Liberty mới có thêm ABS nhưng ở VN liệu có cần thiết? trong khi Honda có Combine Brake từ lâu rồi, giải pháp cực kì đơn giản nhưng rất an toàn, liệu có cần tới ABS ?
anhanh119
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Red_Skin Mình hỏi bạn có hiểu phanh CB và ABS nó hoạt động ra sao không mà CB có thể thay thế đc ABS?
wtf9999
CAO CẤP
8 năm
Ở ngoài nouvo 6 màu này khá đẹp đó bác, đi đâu ai cũng khen ngay cả ở xóm hay chỗ làm 😁
cloudnwind67
ĐẠI BÀNG
8 năm
@wtf9999 9 xác rồi đó bạn nu6 trừ màu xanh gp bao xấu ra thì mấy màu rc sx còn lại nhìn đẹp mê li, hồi tháng rồi đi coi xe thấy là mê rồi, cuối cùng mình đã cưới ex 150 quá đẹp cho 1 cuộc tình :D:D:D:D
wtf9999
CAO CẤP
8 năm
@cloudnwind67 Bạn giống mình,lần đầu thấy nouvo 6 ở ngoài đúng ngay bản Gp , mình chê lên chê xuống , rồi sau này gặp bản Rc thì thấy thích mới ác :v bản sx thì màu đen xanh này ok nhất ,ở sài gòn ít người đi màu này, bà giữ xe ở chỗ làm hỏi nhìn lạ quá mấy màu kia thấy nhiều rồi,màu này chưa thấy, rồi khen màu này nhìn sang và men :D
Xe nào cũng dc, ai tang thì mình lấy, khỏi tranh cãi 😁
demkosao
ĐẠI BÀNG
8 năm
Em thì chưa đi Sh Mode lần nào nhưng hình như cái bản thông số ở trên chưa được chuẩn. Sh Mode, Sh, Air Blabe, và cả Lead xài ké rất nhiều công nghệ của PCX, cụ thể muốn nói là hệ thống thắng CBS.

Tức là heo thắng trước phải là loại 3 pitton, có 2 ống dầu độc lập (ko phải 2 pitton như bản so sánh trên). Bóp thắng sau vô pitton giữa, thắng trước thì ăn 2 pitton ở ngoài. Khi thắng gấp thì phải bóp thắng sau trước và dùng nhiều lực hơn thắng trước thì sẽ giảm trượt bánh trước rất tốt. Cũng ít người biết cái vụ này lắm.

Đang đi PCX, có thắng gấp vài lần ở tốc độ ~ 50-60 kmh, cũng nhờ cái thắng này mà chưa xòe lần nào nên muốn coi đây là ưu điểm của Honda. Mặc dù là chưa so được với ABS. 😁
toyota chỉ ăn được các xe của đức ở khoản xăng, chi phi bảo dưỡng, thay thế thôi, chứ to bán ở việt nam vỏ xe mỏng lét, túi khí thì thường bị cắt bớt, an toàn sao bằng xe đức được 😃
Red_Skin
TÍCH CỰC
8 năm
Xin hỏi bạn đã đi cái xe nào có ABS và CB chưa? Đã thấy đèn ABS trên xe nhấp nháy bao h chưa? Dĩ nhiên là tôi hiểu tôi chỉ nói với con Liberty thì ABS là ko cần thiết, lắp thêm vào cho oách bán càng được giá thôi còn trên con Lead có combine brake tôi thấy quá tốt cho người sử dụng và mỗi lần phanh đều hoạt động giảm đáng kể nguy cơ trượt ngã, chứ ko phải như ABS đợi đến lúc trượt mới hoạt động. Trên con Liberty tôi ko rõ có thiết bị gì tương tự như CB ko, nếu ko có mà chỉ có ABS thì chắc chắn ko bằng con Lead.
anhanh119
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Red_Skin Bạn nói ABS chỉ hoạt động khi trượt thì bạn chả hiểu gì về nó, còn cái CB mà bạn ca ngợi ấy bạn nói cho mình hiểu khi bị bó cứng phanh nó hoạt động ra sao, khi bóp cứng phanh có đánh lái được không?
Bạn chỉ sử dụng 1 cái xe có hệ thống CB mà bạn đánh giá nó hơn hẳn 1 hệ thống áp dụng tiêu chuẩn cho toàn thế giới thì mình cũng chịu bạn luôn. lại còn khẳng định chắc chắn nữa chứ.
không biết ntn nhưng em thấy Liberty cũ đẹp hơn
chạy sh mode ko có abs mà nói thật e cũng phanh gấp tầm 70km rồi nhưng chưa bị xòe phát nào,chắc tại may mắn 😁
hóng ủng họ cho thớt ạ
vantoannn
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nhìn tổng thế vẫn thấy chiếc Grande thanh thoát, nhỏ gọn hơn hẳn 2 chiếc còn lại. Nhất là nhìn trực diện từ phía đầu xe
phuonganhto
ĐẠI BÀNG
8 năm
Grande có giá thấp hơn 2 chiếc còn lại ít nhất là 10 triệu cho nên 1 số tính năng không bằng thì cũng không có gì lạ. Mà Grande cũng ăn đứt 2 chiếc còn lại ở độ linh hoạt và cốp xe
trumnuplumhu
ĐẠI BÀNG
8 năm
Grande rẻ hơn SH mode những 10tr, nhưng lại có cốp xe rộng, kiểu dáng nhỏ gọn nên vẫn thích hơn
tớ con gái, nhỏ con nên chỉ có Grande mới hợp, dắt chiếc SH mode còn dắt không nổi nói gì Liberty ABS. Grande nhẹ hơn gần 20kg chứ ít gì, xăng cũng tiết kiệm hơn nữa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019