So sánh thẻ CCCD gắn chip và thẻ CCCD mã vạch

Nam Air
15/6/2021 12:4Phản hồi: 293
So sánh thẻ CCCD gắn chip và thẻ CCCD mã vạch
Dự định làm bài trên tay thẻ CCCD gắn chip để giới thiệu với anh em mà mình vẫn chưa có thẻ, nay mượn đỡ thẻ của người quen mới lấy hôm qua, chụp nhanh vài kiểu ảnh để chia sẻ với anh em về thẻ CCCD có gắn chip điện tử và so sánh với thẻ cũ.

Như anh em cũng đã biết thì thẻ CCCD gắn chip bắt đầu cấp từ ngày 25/1 đầu năm nay, cho mọi đối tượng công dân từ 14 tuổi trở lên. Thẻ CCCD gắn chip có cùng 12 số với thẻ CCCD mã vạch, vì vậy nếu ai đang sử dụng CCCD mã vạch còn hạn sử dụng trên 2 năm thì chưa cần phải làm.

Thẻ CCCD gắn chip sử dụng song ngữ Anh Việt, mặt trước có 10 thông tin gồm:
  • Mã Qr code
  • Ảnh thẻ kích thước 2x3cm
  • Số CCCD 12 số
  • Họ và tên, tiếng Việt có dấu
  • Ngày tháng năm sinh
  • Quê quán
  • Nơi thường trú
  • Ngày hết hạn thẻ

Đặc biệt, sau khi C06 tiếp nhận thông tin về việc đổi từ thẻ CCCD 12 số mã vạch qua thẻ CCCD gắn chip thì Qr code sẽ không lưu số CMND 9 số cũ, C06 (Cục Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội) đã tiếp nhận và khắc phục. Thẻ này cấp ngày 10/5 và có đầy đủ số CMND 9 số cũ.

Mặt sau có 4 thông tin chính gồm
  • Ngày cấp thẻ
  • Chip điện tử
  • Dấu vân tay ngón trỏ trái và trỏ phải
  • Mã ICAO của Tổ chức Hàng không Dân dụng quốc tế giống trên passport

Cả 2 mặt thẻ đều được dán một lớp nhựa để chống trầy chữ
Khi soi bằng đèn tia cực tím, bản đồ Việt Nam trên thẻ CCCD gắn chip sẽ sáng lên, so với thẻ CCCD mã vạch là quốc huy VN.

Sau khi lấy thẻ mới, thẻ cũ sẽ bị cắt góc

Quảng cáo

293 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thẻ căn cước công dân mã vạch không nhất thiết phải đổi mà ta?
@supervisor 03m Hiện tình hình dịch đang phức tạp, nên không có thời gian hẹn cụ thể. Ưu tiên trả thẻ cho các em học sinh phải thi chuyển cấp (CAKV đến tận nhà trả thẻ - nhà mình ở SG). Còn lại, chắc có lẽ sẽ mất nhiều thời gian hơn bình thường. Nhà mình có người thân ghi trong giấy là cuối tháng 05 (gần 4 tuần kể từ ngày hoàn tất hồ sơ), nhưng tháng 06 ra vẫn báo là... chưa có!
zeroabs
TÍCH CỰC
3 năm
@revention Thực ra là bỏ cuốn giấy HK, chứ thông tin quản lý như HK hiện vẫn có. Vẫn phải làm đăng ký hk (đăng ký thường trú), tạm trú. Cách quản lý khác đi, không cần tờ màu đỏ nữa.
@gauto988 Ko cần đổi nha!
@gauto988 Giờ thì tất cả công dân trên 14 tuổi đều đã đc cấp cccd gắn chip và sang năm nữa là thẻ căn cước
Bà chị mình đi là CCCD xong được đổi giới tính luôn 😆
@Evis 1 bác nói đúng ! cãi dấu ~ nha
MVA39
CAO CẤP
3 năm
@VNPT001 Bạn thử ở cảnh 2 ông bà già ở nhà bị cán bộ xã uy hiếp phải làm trước tháng 7 để kịp chỉ tiêu, nào là sẽ bị phạt, rồi nào là sau này phải đi hàng 100km về CA tỉnh làm, thế à con cháu cả nhà bị hối thúc, dù nói khô cổ là cmnd cũ vẫn dùng đc thì ko chịu tin. Phải bỏ công ăn việc làm về quê để đổi, mà đâu phải nhanh như tp, chen chút nhau 1h - 2h sáng mới xong... Nghĩ có tức ko... Tạo ra lm gì mà nói chuyện tùy mỗi người?
VNPT001
TÍCH CỰC
3 năm
@Văn Ân 1993 cái đấy là lỗi của mấy ông cán bộ trong quá trình thực hiện, còn chả luật nào ép phải đổi cả. CMND 9 số của tôi còn 4 năm nữa, tôi xác định 2-3 năm nữa mới đổi. Lần đổi này tôi chỉ thấy bất cập mỗi cái khoản mấy ông chạy đua chỉ tiêu ko chịu tư vấn cho dân, có những người sắp đến độ tuổi hết hạn cũng vơ vào làm hết
Evis 1
ĐẠI BÀNG
3 năm
@S.on.N.guyen Sửa ròi á mà mạng lag nó ko cập nhật cái ko để ý luôn
Cười vô mặt
cayowl
TÍCH CỰC
3 năm
Thế ai đổi trước 10/5 (hoặc ngày nào đó trước khi bị phát hiện thiếu thông tin số cmnd 9 số) phải đi đổi lại à? Chứ không đi đâu làm thủ tục lại bị hành cái giấy xác nhận đổi số cmnd.
@cayowl Thực ra nó cứ lằng nhằng. Nếu vị bẻ mệt lắm nên tốt nhất đang dễ làm thì cứ làm bác ạ.
@cayowl Hành là chính thôi, mình cóc thèm đi làm cái gắn chip nữa, lần trước làm căn cước mã vạch ghi rõ ràng là có yêu cầu cáp giấy chứng nhận số cmt 9 số cũ nó không thèm cấp cho mình, hỏi một loạt người làm cùng đợt và họ có yêu cầu nhưng chúng nó nhất định không cấp, bảo muốn cấp phải mò lên lần nữa xin giấy xác nhận 9 số cmt cũ. Thế là dẹp luôn, tao lại cần chúng mày quá cơ.
@Methanol Tới lúc hết hạn thì bác lại cần thôi 🤣
Ngứa Mắt
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Methanol Lúc cái cũ hết hạn bác mới nếm được mùi của hành 😆
USRobotics
TÍCH CỰC
3 năm
Thẻ cũ đâu bị cắt
Dùng 2 thẻ bình thường
zeroabs
TÍCH CỰC
3 năm
@VinhKop Chắc tùy shipper. Mình vnpt thì kg hỏi gì cả, vẫn còn nguyên cmnd.
Mấy bạn lên CA lấy chắc chắn bị cắt.
USRobotics
TÍCH CỰC
3 năm
@VinhKop Chỗ mình vnpt phát còn chả cần ký, đưa phát đi luôn, thì thời gian đâu mà cắt 😁 mà đúng là lúc đó bảo làm mất hay không tìm thấy cũng thôi chứ làm j, họ chỉ cần ship đến nhà thôi mà
@USRobotics Báo mất thẻ cũ đi làm thẻ mới sẽ ko bị cắt nhé
USRobotics
TÍCH CỰC
3 năm
@Sliner Parker Cần j báo bạn ơi, họ gửi thẻ về nhà mặc nhiên có thêm thẻ thôi
Tới giờ vẫn chưa có , hẹn j hẹn liên tục, trễ đâu 3 tháng rồi
@hoanglong0712 Mình thì hẹn tới tháng7
@hoanglong0712 bạn mình đổi cũng hơn 3 tháng mới có. chắc tại số lượng làm lại quá nhiều nên trễ
Thin Bui
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoanglong0712 Me too
đương tính đi đổi mà dịch quá !
@Fbiprohj Bên mình hôm trước gọi vớt. Thế là vợ mình đi 15 ph đã về
Làm 3 tháng chưa thấy mặt mũi thẻ ntn 😆
@supperchym Ở nơi mình kàm có dịch vụ bưu điện phí 26k giao tơi nhà...thằng cháu mình làm trc vài ngày hôm nay nó đã giao..
Giá mà nó cái ngày hẹn thì đã chẳng cơ cực, nhà mình 3 người đi làm mỗi ng 50k mà h chưa thấy đâu, có mấy bà làm đợt sau lấy gần hết rồi 😆. Mà thằng cu. nó chờ 6 tiếng đông vãi cả lọ, làm thì chậm như rùa máy hỏng lên hỏng xuống, cái bàn bên cạnh làm nhanh vd.
TUẤN.N.Đ
ĐẠI BÀNG
3 năm
@supperchym Mình làm từ trước Tết luôn, ngày 9/2 và đến giờ chưa thấy thẻ đâu luôn 😂
anhmk95
TÍCH CỰC
3 năm
@supperchym chắc quá tải 😃))
jaydennguyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nhìn đẹp đó . Sắp có rồi
baduy90
TÍCH CỰC
3 năm
Làm mấy tháng rồi vẫn chưa gửi thẻ về.... chậm quá.
@baduy90 Đợt làm đông mà. Lâu là bình thường mình chưa cần nên kệ
đố các anh trong này biết gắn chip với ko gắn chip khác nhau cái gì!?!
(ko nghe tuyên truyền lợi ích bla bla nhé...)
zeroabs
TÍCH CỰC
3 năm
@QuanLyNhaNghi Mã vạch thì chưa bảo mật bằng chip.
Băng thông internet tốt, công nghệ 5G phát triển thì check cái ra dữ liệu ngay, nên database không khó.
Chắc chỉ bảo mật thôi. Không biết dữ liệu trong con chip có cập nhật được không?
bảo mật là database trên máy chủ chứ thẻ chỉ là để tham chiếu đến dữ liệu, ko có công nghệ chống tấn công gì trên mã vạch hay chip đó cả!
2. chip hiện tại giống hoàn toàn thẻ sim hiện nay, lưu được vài chục kb và mình đoán chắc nó lưu chính cái thông tin in trên thẻ mà thôi!
Cơ bản bạn nói là đúng, mọi thông tin truy vấn thì chỉ cần ID (có thể là 9 số CMND, 12 số CCCD). Tuy nhiên, thẻ in mã QR dễ bị sao chép để làm giả. Đồng thời, theo mình, chip có thể add một số trường thông tin KHÔNG QUAN TRỌNG mà các dịch vụ khác có thể tự ghi chép vào vùng nhớ có thể ghi/xóa mà không cần đến máy móc chuyên nghiệp.
Nói dễ hiểu: thông tin Công Dân được nạp lên phân vùng ẩn, chỉ có máy chuyên dụng Chính Quyền mới truy cập được (hoặc được cấp quyền xem/ghi/xóa). Còn phân vùng khác, được nạp các thông tin khác, như: vé xe bus, gia hạn bảo hiểm xe máy, gia hạn này nọ... tất tần tật các dịch vụ đính kèm tối cần thiết, mà nơi đó chỉ cần máy đọc ghi bình thường. v...v.... Nói chung là hướng đến những tiện ích khác được tích hợp.
zeroabs
TÍCH CỰC
3 năm
@QuanLyNhaNghi Ý mình nói bảo mật là làm giả cccd đó. Chip thì khó làm, vào máy đọc là lòi ra hết.
Gần 3 tháng rồi không thấy mặt mũi CCCD ra sao, lâu quạ 😩
@iPhuc Mình cũng không gấp gáp nên chừng nào có thì biết thôi, tại rảnh rảnh đi làm luôn 😁
@nhtphuc VIP quá à 😁
@Nicotine Caffeine dân đen thôi bác, cũng ko hiểu sao nó làm nhanh vậy
@Nicotine Caffeine Mình cũng vậy bác mình làm trước vài tiếng mà có rồi mình thì chưa thấy đâu có lẽ do dịch
Chỗ mình không bị cắt. Cám ơn ban công an chỗ tui
lastpr0
ĐẠI BÀNG
3 năm
Sao bản đồ không thấy đảo ta?
@lastpr0 Bạn k nhìn thấy thôi
@lastpr0 Có đó, nhìn kỹ lại đi bạn.
tophit
TÍCH CỰC
3 năm
Không làm thì giục toáng lên, đi làm từ 8-3 mà giờ tháng 6 rồi vẫn không có thông tin gì ...
@Snape Lu haha. gắt quá. nhưng căng với tụi nó cũng chả ích gì
revention
TÍCH CỰC
3 năm
@lamtien338 Nói thật là mình nghĩ vẫn dùng thẻ cũ đc. Vì nếu nói chỉ đc dùng thẻ mới, ko cho dùng thẻ cũ thì khác nào khẳng định tính pháp lý của thẻ cũ mất. Mà cái đó ko có giá trị sẽ dẫn tới: sổ đỏ, ngân hàng, hộ khẩu,... Nói chung cái nào sử dụng thông tin của CMND đều mất hiệu lực ngay và luôn. Tới đó căng à.
Vẫn dùng cmnd 9 số, 12 số và cccd mã vạch bình thường nếu còn hạn và không hư hỏng mà bạn. Chẳng qua đợt này chủ yếu kết hợp với dự án csdl dân cư nên ưu tiên làm để cấp số định danh thôi. Chủ yếu là cmnd 9 số được ưu tiên nhất vì nó khác với mã định danh. Nói chung chưa hết hạn thì chưa cần làm. Chỉ là nếu có thời gian thì làm luôn cho tiện cái hộ khẩu điện tử sau này.
@revention Mình cũng nghĩ vậy. Nhưng ở xã hội mình sợ có vấn đề gì nó hành phải cái mới nó mới nghe thì sợ lắm. Nên có thì cứ làm. Hihi
Roxbenxz
TÍCH CỰC
3 năm
Chờ tới 1/7 đi cập nhật dữ liệu hộ khẩu vào thẻ rồi bỏ luôn hk là khỏe
weixiao
TÍCH CỰC
3 năm
Ai làm rồi có bị cắt góc ko ?
tôi đi làm xong vẫn dc cầm thẻ cũ mang về, thẻ mới chưa nhận dc nên chưa rõ
zeroabs
TÍCH CỰC
3 năm
@nhtphuc khi bạn lên CA lấy thì phải trình cả giấy hẹn và cmnd cũ, họ túm cắt góc ngay.
Chỉ khi giao tận nhà thì tùy hỷ shipper.
iPhuc
TÍCH CỰC
3 năm
@zeroabs Thiệt, tại vì lúc làm xong ngta nói là vẫn để cmnd cho mình dùng tới có cc mới. Mình tưởng là mau có nên nói là chuyển phát về tận nhà. Thế là cắt góc tại chổ. Haizzzz
zeroabs
TÍCH CỰC
3 năm
@iPhuc Kiện đi bạn. Chắc chỉ có mỗi bạn là bị. Trong lúc chờ cái mới về thì bạn mất quyền công dân rồi.
iPhuc
TÍCH CỰC
3 năm
Hôm qua mới gửi khiếu nại lên BCA, ở trang hành chính công rồi haha
Mới làm hôm thứ 6. Vắng như chùa bà đanh
@hoangsytai Chính ra lại ngon. Đỡ chờ đợi
@lamtien338 Chuẩn bác. Chưa đến 5p là xong
@hoangsytai Hôm trước mình làm khá nhanh. Tại ông công an mắc dịch nên thành ra lâu. Đợi 1h liền.
Chỉ cần số hoá CMND là xong. Nhập số CMND lên trang web là tra cứu được hết thông tin. Vẽ chuyện.
nijerrys
ĐẠI BÀNG
3 năm
@revention Bạn nên đọc về sự thất bại của chính phủ Phần Lan trong việc làm Digitial ID( tức là số hóa CMND đó), giá 51 Euro và chỉ có giá trị trong 5 năm, chỉ 300k người trong số hơn 5 triệu người Phần Lan sở hữu CMND ảo. Dân số chỉ 5 triệu với mức thu nhập bình quân đầu người rất cao, chưa kể độ phủ sóng Internet toàn quốc. Trong đường link đã dẫn ở trên có. Điều kiện lý tưởng như vậy mà còn không làm được số hóa CMND nữa thì bạn From team B with love đòi Việt Nam số hóa CMND kiểu gì. Kế đến, về mặt quản lý xã hội học, tờ CMND vật lý cầm nắm được, nhìn thấy ngay được còn những ý nghĩa cá biệt khác mà trong những trường hợp này, bắt buộc phải đem lý do thiểu số để duy trì cách làm cho đa số( CMND vật lý).
revention
TÍCH CỰC
3 năm
@nijerrys Từ đầu bài tới cuối bài tôi có nói là VN phải bỏ CMND/ ID vật lý đi đâu bạn? Cái tôi đang nói là thông tin liên quan tới 1 người nào đó thì chỉ cần CS nhìn đc số xe hay cái gì đứng tên người đó là mọi thông tin đều ra hết. Nên cái cần là phải làm gọn gàng nhất, thống nhất 1 loại, tối giản các loại giấy tờ nhất có thể. Chứ giờ cái CCCD ai cũng nghĩ nó tiện, tới khi đi làm thủ tục mua bán nhà, hôn nhân... đi rồi biết. Lúc nào cũng phải cầm kè kè thêm cái tờ a5 xác nhận (siêu vớ vẩn). Thế hệ sau này thì tiện, chứ tôi thấy nó chả tiện tí nào.
nijerrys
ĐẠI BÀNG
3 năm
@revention Tiến tới mức tối giản thì chắc chắn còn thẻ CCCD vật lý, giấy phép lái xe và hộ chiếu giấy(vì đến Âu, Mỹ, Nhật, Hàn cũng vẫn dùng đủ 3 loại này). Còn hiện tại đang quá độ từ sổ hộ khẩu giấy sang sổ hộ khẩu điện tử thì CCCD cũng vậy thôi. Bạn sẽ phải cầm cái CCCD mới đi thay đổi thông tin ngân hàng, hôn thú, bảo hiểm, thuế. Như tui cũng biết nó bất tiện nhưng vẫn phải chấp nhận vậy. Cái gọi là tối giản các loại giấy tờ nhất có thể cũng chỉ đến thế thôi.
@nampd
CAO CẤP
3 năm
Làm 2 tháng rồi chưa có
@K0NG Chung hoàn cảnh

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119