So sánh thông số MacBook Air M3 và MacBook Air M2: hơn gì mà gọi là "chiếc laptop tốt nhất cho AI"

Anh Tú.
4/3/2024 13:22Phản hồi: 119
So sánh thông số MacBook Air M3 và MacBook Air M2: hơn gì mà gọi là "chiếc laptop tốt nhất cho AI"
Apple đã chính thức ra mắt MacBook Air M3 một cách âm thầm (nhưng ai cũng biết), đây là chiếc MacBook đầu tiên của Apple trong năm nay. MacBook Air M3 sẽ có 2 phiên bản là 13 inch và 15 inch và người dùng có thể đặt hàng ngay bây giờ và được ship tới vào ngày 8/3.

MacBook Air M3 chính thức: Đủ cả hai bản 13 và 15 inch, WiFi 6E, giá từ 27.999.000 VNĐ

Chẳng cần đợi tới giữa tuần, những tin đồn về việc Apple sẽ âm thầm ra mắt sản phẩm mới trong tuần này lúc sáng nay 4/3 chưa kịp nguội, thì tối nay theo giờ Việt Nam, Apple đã chính thức công bố chiếc MacBook Air phiên bản trang bị chip xử lý M3…
tinhte.vn

MacBook Air M3 được trang bị con chip M3 mới mà họ đã từng giới thiệu ở chiếc MacBook Pro cơ bản vào tháng 10 năm ngoái. Nó có hiệu năng CPU và GPU cao hơn, giúp MacBook Air M3 có thể kết nối cùng lúc 2 màn hình ngoài. Vậy là từ giờ anh em có thể dùng MacBook Air để xuất 2 màn hình được rồi, nó đã giải quyết được vấn đề mà nhiều anh em dùng MacBook Air M1 M2 than phiền. Lưu ý, MacBook Air M3 chỉ xuất được 2 màn hình với điều kiện anh em gập MacBook lại.

Thông tin chi tiết:

Thông sốMacBook Air M2 MacBook Air M3
Kích thước màn hình:13/15 inch13/15 inch
Độ sáng:500 nits 500 nits
Tần số quét:60Hz 60Hz
Tấm nền:LED LED
Cân nặng:1.24/1.51 kg 1.24/1.51 kg
Chip:M2 tiêu chuẩnM3 tiêu chuẩn hỗ trợ Ray Tracing
CPU:8 nhân 8 nhân
GPU: lên tới 10 nhân lên tới 10 nhân
RAM:8GB-16GB-24GB8GB-16GB-24GB
Lưu trữ: lên tới 2TB lên tới 2TB
Thời lượng pin (QC): lên tới 18 tiếng lên tới 18 tiếng
Cổng kết nối:2 cổng USB-C (Thunderbolt 3/USB 4)/jack 3.5mm 2 cổng USB-C (Thunderbolt 3/USB 4)/jack 3.5mm
Webcam:1080p FaceTime HD1080p FaceTime HD
Âm thanh:3 mic - 4/6 loa 3 mic - 4/6 loa
Kết nối:Wifi 6 - Bluetooth 5.3 Wifi 6E - Bluetooth 5.3
Phương thức bảo mật: Touch ID Touch ID
Giao thức sạc:MagSafe 3 MagSafe 3
Sạc kèm:30/35W USB-C to MagSafe 3 30/35W USB-C to MagSafe 3
Màu sắc:Star Light/Midnight/Space Gray/Silver Star Light/Midnight/Space Gray/Silver
Giá bán: từ 999 đô từ 1.099 đô

Sự khác biệt giữa MacBook Air M3 và MacBook Air M2

• Giá khởi điểm M3 cao hơn 100 đô so với M2
  • WiFi được nâng cấp từ 6 lên 6E
  • Chip M3 trên MacBook Air hỗ trợ ray tracing
  • MacBook Air M3 xuất được tối đa 2 màn hình, M2 được 1 thôi
  • MacBook Air M3 ra mắt âm thầm hơn M2 và còn được gọi là chiếc laptop cho AI tốt nhất thế giới 😁

Nhìn chung những thông số đều giống nhau, khác mỗi con chip. Mình vẽ ra cái bảng này chủ yếu để anh em có dự định nâng cấp từ M2 lên M3 có thể tham khảo, nhưng mình khuyên là không nên nâng cấp. Mình đã có nghĩ tới việc MacBook Air M3 có thêm màu mới, nhưng rốt cuộc là chỉ có thêm con chip mới. Ý kiến anh em thế nào có thể comment thêm bên dưới nhé.
119 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bản mới chả khác mie gì bản cũ, giá tăng lên 2.5 triệu vnđ, ram vẫn 8gb.
Macbook air vẫn bán chạy
Dân lại vừa quỳ vừa xếp hàng để mua
Sao đám Android, Windows không làm được con máy tốt bằng nửa như này nhỉ?
@tinhdg Ngồi 1 chỗ nhưng người ta chỉ đạo đc mọi chỗ, chứ ai đâu long nhong như cờ hó giống bác đc. Còn quỳ lạy, xếp hàng để mua cái laptop thì cũng ra gì đấy 😆
@Nguyễn_Huy_Hoàng Thế macbook air ko được việc à, sếp bạn làm gì mà cần dùng đến máy trạm thế 😂
@tinhdg Máy tính windown của tao gấp 3 lần "bằng đó" của mày đấy. Hêhhehe.
@Kkkkkkkkkkkkk Phân tích thiết kế robot bạn ơi, cơ khí, điện tử. Các ô dell nghĩ ra đc những ngành nào khác ngoài it và render hả? Autocad, inventor, NX, ... Những phần mềm này thách cụ tổ macbook ra gánh nhé.
dtk89
CAO CẤP
2 tháng
cám ơn sự so sánh ko có gì để so này, nhờ M3 mà M2 giá trở lên rất tốt và nên mua
@dtk89 Chốt M2 kakak
TheHardGuy
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Ủa nếu hơn có 100usd thì nếu mua mới vẫn nên mua M3 chứ nhỉ? 🤔
dtk89
CAO CẤP
2 tháng
@TheHardGuy ý là bỏ thêm 2tr5 ra chỉ mua con chip với số thứ tự mới thì nó ko đáng
@TheHardGuy Đồng ý, mà để nâng cấp từ M2 lên thì không đáng, M2 giờ giá nó tuột muốn khóc luôn rồi, bán lại không được bao nhiêu
@Anh Tú. Mình dùng con M2 vừa hết bảo hành xong đứt luôn cái màn, mất niềm tin thực sự
Đúng là âm thầm ra mắt, ko có gì mới cả, làm cả cái event thì ôi diêu lắm
Vừa thấy thời sự tối BBC lên tin Apple bị EU bem 1.8 tỷ € vụ Sportify xong, Apple quả này đúng là hạn nặng
@lafitte Âm thầm là đúng, tại vì nếu tổ chức event thì chắc nó dài dc 5p, vì chả có gì để nói 😁
EvilArtist
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@MoNoJi Môi trường, đen quyền, nữ quyền, lgbt, thiếu gì cái để nói
@lafitte Vì tổ chức sự kiện thì có gì để nói đâu bác.
Mé mới múc con m2 512😑😑
@Tuongserious Chia buồn cùng bạn...
@Tuongserious Không có gì phải buồn bạn à. Mình mới múc con 15 inch đây, nói chung cảm thấy đủ là được. Chip khác nhưng không khác biệt nhiều
@somaek✅ Mình thấy con m3 không cần thiết nâng cấp chỉ là mới mua cái nó ra mới nên hụt hẫn thôi😆😆😆
@somaek✅ Ý là ra con m3 thì m2 sẽ giảm giá, nên múc trước phí chút tiền
Đến chính Apple còn mắc cỡ mà không làm sự kiện, chỉ âm thầm ra mắt. Vì nếu làm sự kiện nối dóc ngượng mồm lắm
Chốt: thêm 100$ để
1. Con chip đổi số từ M2 lên M3, hiệu năng ko đổi. Hổ trợ raytracing, dù máy ko hổ trợ chơi game. Chắc nhiều người dùng mac còn ko biết Ray tracing là khái niệm gì luôn
2.wifi 6 lên 6E, trong khi laptop Windows từ 2023 đã âm thầm lên wifi7 hết
3.xuất dc 2 màn hình khi gập màn hình lại. Hồi xưa Chip m2 còn tận dụng dc màn của chính nó giờ thì cắt.
4. Laptop AI tốt nhất. Mặc dù nhỏ lớn giờ tôi chưa thấy ai dùng siri làm dc gì có ích trên Mac cả
@Crazylove4u Tui kêu nó bớt xạo lone. Lone là tiếng anh. Mod nhạy cảm vãi ò
Cười vô mặt
GiT
TÍCH CỰC
2 tháng
@barrettroyal Vậy "xạo lone" nghĩa là gì vậy bạn? Giải thích hộ mình cái, kiến thức này mình chưa được học... 🤣
@GiT Xạo cô đơn = xạo 1 mình🤣
GiT
TÍCH CỰC
2 tháng
@barrettroyal Vậy gọi là "tự mình lừa mình" à??? 🤣
fallenLord
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Ram 8gb thì chrome chạy còn lag chứ nói gì AI hả apple. Kêu hút máu thì đám cừu lại tự ái, tha hồ cho apple ném đống rác 30tr vô mặt. Hài
vupicaso
TÍCH CỰC
2 tháng
@fallenLord Đúng là rác thật 30 triệu tui mua lap Windows dùng cho nó sướng
tuluan
TÍCH CỰC
2 tháng
Xịn xò nhưng tần số quét vẫn 60hz nhỉ.
@tuluan Phân cấp với dòng Pro 😁
voe
TÍCH CỰC
2 tháng
vẫn m1 14 pro là chân ái! rẻ ngon
giờ là cơ hội cho a/e vào M2, và chờ M4/M5 ra đổi 1 lần nữa.
Tóm lại là xem được một lúc hai cái màn hình.
cho qua
thegate
TÍCH CỰC
2 tháng
Đúng là ai đang dùng M2 thì nâng cấp làm gì, còn khách hàng mới thì tùy nhu cầu 😃
HungDB
TÍCH CỰC
2 tháng
đang dùng M1 mà chủ yếu đọc văn bản với lướt web hơn 3 năm rồi 😁
Meolusy
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Tự mới nhiên cầm 15.5 ra đi mua Air M1 base.. dô tinhte đọc bài buồn ngang !!
Nhu cầu cơ bản thì air m3 với m1 khác nhiều ko mng !!
Meolusy
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@DươngCa L.Au cảm ơn bạn nè !!
@Meolusy Khác chứ bạn, 2 năm lận mà 😁
@Meolusy Mình xài mb 13 bản 2015 thấy xịn vãi nhưng bắt đầu từ 2016 là thấy nó phèn ẻ rồi. Thà dùng mấy con đời cũ xì 2015 về trước chứ mấy con đời mới phải chơi m2-m3 nó mới xứng
Meolusy
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Kkkkkkkkkkkkk haizz đọc cmt của b muốn bán máy gấp quá
rồi có ai chưa? đói ai đến nổi cũng nhét ai vào rồi bảo tốt nhất?
@ragefighter từ từ, tháng 6 nè
@Anh Tú. lại chém gió ảo tưởng. mà ai tạo sinh là nói thuờng xài trên máy chủ lớn xử lý chứ macbook air 8GB ram chạy tác vụ thường còn giật tung đít mà đòi Ai?
âm thầm là đúng rồi, chứ nếu không thì nói gì trong sự kiện, chúng tôi có những nâng cấp lớn là con chip M3 và wifi 6E. End of event =))
Thấy còn thua mấy con PC tôi đang chê nữa 😆 máy tôi ram 64GB, 3 SSD 2TB
vupicaso
TÍCH CỰC
2 tháng
@anhlucky2 Máy bác dùng card đồ họa gì vậy ạ
dtk89
CAO CẤP
2 tháng
@anhlucky2 RAM 8Gb trên MacBook bằng 640GB trên Windows nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp