So sánh tốc độ của: IE9 - Chrome 14 - Firefox 7 - Opera 11

TDNC
3/10/2011 7:42Phản hồi: 494
So sánh tốc độ của: IE9 - Chrome 14 - Firefox 7 - Opera 11

Internet Explorer, [TAG]Chrome[/TAG], [TAG]Firefox[/TAG] và [TAG]Opera[/TAG] là 4 trình duyệt web phổ biến nhất hiện nay, IE thì có sẵn, Chrome thông minh, Firefox mạnh và Opera thì duyệt web nhanh, chạy nhẹ nhàng. Tùy mục đích khác nhau mà chúng ta sẽ chọn từng trình duyệt để sử dụng. Bài kiểm tra sau đây do trang LifeHacker thực hiện sẽ thử sức 4 trình duyệt trên phiên bản mới nhất qua 6 bài thi: thời gian khởi động, thời gian tải trang (9 tab), xử lý JavaScript, DOM/CSS và 2 bài kiểm tra khả năng tiết kiệm bộ nhớ.

Bài 1: THỜI GIAN KHỞI ĐỘNG - OPERA THẮNG
Đây là khởi động nguội, nghĩa là khởi động trình duyệt lần đầu tiên kể từ lúc mới khởi động máy. Opera là người chiến thắng trong phần thi này với thời gian khởi động cực nhanh, khoảng chưa tới 4 giây. FF7 và Chrome 14 thì chậm hơn còn IE9 thì quá chậm, tốn tới gần 11 giây.

Bài 2: THỜI GIAN TẢI TRANG (9 TAB) -
OPERA LẠI THẮNG
Phần thi này bắt 4 trình duyệt phải tải 9 trang web trên 9 tab khác nhau, bao gồm Google.com, Hulu, Microsoft.com và một số trang chủ của mỗi trình duyệt. Opera giành chiến thắng hết sức thuyết phục với thời gian tải hết 9 tab chỉ có 3 giây, lần này IE9 vượt lên hạng 2, Chrome 14 và FF7 bị bỏ xa.

Bài 3: XỬ LÝ JAVASCRIPT -
CHROME DẪN ĐẦU
Khả năng xử lý JavaScript cực kỳ ấn tượng của Chrome đã giúp nó vượt lên dẫn đầu và bỏ xa cả 3 trình duyệt web còn lại, bài thi được kiểm tra bằng phần mềm Dromaeo.

Bài 4: DOM/CSS - OPERA THẮNG
Opera tiếp tục giành chiến thắng trong phần thi kiểm tra chức năng DOM/CSS, theo sau là FF7 còn IE9 thì bị bỏ lại khá xa. Nhưng dù vậy thì nó vẫn khá hơn Chrome 14, vốn bị loại ngay từ vòng gửi xe do trình duyệt bị treo khi đang làm bài CSS.

Bài 5: TIẾT KIỆM BỘ NHỚ (KHÔNG EXTENSION) - OPERA, FIREFOX ĐỒNG HẠNG 1
Opera luôn được thiết kế với mục đích sử dụng ít bộ nhớ nhất, cho nên một điều dễ hiểu là nó lại giành chiến thắng trong phần thi này. FF7 tuy hơi thua kém một chút nhưng khi mở thêm 9 tab nữa thì nó lại thể hiện khả năng quản lý bộ nhớ tuyệt vời hơn các trình duyệt khác. Điều này cho thấy, cả 3 trình duyệt IE, Chrome, và Opera đều có mức sử dụng bộ nhớ RAM ổn định, còn FF thì trồi sụt lên xuống khá thất thường. FF tốn rất nhiều RAM khi khởi động nhưng sau đó vài giây sẽ "nhả" bớt RAM ra một chút. Do đó bạn sẽ thường thấy cảnh FF bị khựng ("lag") ở một hoặc 2 phút nào đó.

Bài 6: TIẾT KIỆM BỘ NHỚ (CÓ 5 EXTENSION) - HẠNG 1 VẪN LÀ OPERA & FIREFOX
Tình hình vẫn không thay đổi mấy khi ta bật thêm 5 extension trên mỗi trình duyệt. Tất nhiên sẽ có nhiều RAM bị chiếm dụng hơn và trong số đó, Opera là trình duyệt sử dụng ít bộ nhớ nhất khi khởi động còn FF sẽ chỉ trả lại RAM cho hệ thống sau khi đã tải xong 9 tab.

TỔNG KẾT
Dựa vào thứ hạng ở mỗi bài kiểm tra, LifeHacker sẽ tính điểm cho mỗi trình duyệt và chia cho tổng số điểm mà chúng có thể đạt được, và đây là kết quả:

Quảng cáo

Opera 11.51: 82%
Firefox 7: 73%
Internet Explorer 9: 47,5%
Chrome 14: 43%

Thật bất ngờ khi Chrome đứng vị trí chót bảng, đây là trình duyệt web ưa thích của mình, sau FF và Opera. Mình chỉ dùng FF để chạy thử các theme của Wordpress (hoặc các trang web có sử dụng nhiều CSS) và Opera chỉ để vào Facebook khi cần thiết. Còn bạn, bạn sử dụng trình duyệt web như thế nào?

Theo LifeHacker
494 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HUYAUG
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tớ thích xài Chorm nhất
shakaro
TÍCH CỰC
13 năm
Tớ cũng thế. Xài IE có, Firefox có và Opera rồi nhưng thích nhất vẫn là Chrome. Bất ngờ là Chrome đứng cuối bảng nhưng không sao mình vẫn là fan trung thành của Chrome. Mình vẫn cảm nhận thấy nó hay hơn nhiều các Browser khác. Căn bản nhất là mình thích
Mình cũng trung thành với Chrome
testtichip
ĐẠI BÀNG
13 năm
Opera 11.51: 82%

Tổng kết lại thì Opera đến 82% cơ à
Hơn những gì mình nghĩ
Có lẽ nên cân nhắc dùng O ^^!

Bạn đừng dùng Opera nha, nếu bạn dùng thì bạn sẽ không bỏ Opera được đâu. Mình dùng Opera từ véion 9 và đã bị cuốn hút cho tới bây giờ.
Nếu bạn dùng Opera thì nên tạo tài khoản Opera để bạn có thể tận dụng hết tất cả cái hay của Opera.
no_6120
ĐẠI BÀNG
13 năm
me too, trước đây ghét O lắm, giờ cái thử xem sao?
xuxu09
TÍCH CỰC
13 năm
tớ vẫn dùng chrome và không có ý định cài thêm opera 😁. dù sao nó cũng làm cho mình mất rồi, hjc. opera đã dùng và cũng không gây ấn tượng lắm
Công nhận Chrome ăn RAM khiếp thật, hơn FF 6 chứ đừng nói đến 7. Mình vẫn thích xài vì nó đơn giản. Opera thì cũng tạm nhưng thấy giao diện nó rôi rối thế nào ấy. Còn lại thì rất tốt 😁
e chỉ thik xài mỗi chú firefox 😁 vote firefox
Anh giống em á.Hihi:p
hồi lâu thấy opera chậm dần nay lại lên đứng nhất 😆 tải zìa chơi xem nào , hơn chrome thì ok
newstar
TÍCH CỰC
13 năm
Em cũng hay dùng Chorme nhất, mà kết quả buồn vậy. 😕
namngoan
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình thấy Chrome ăn nhiều RAM nhưng phân bổ CPU tốt hơn các trình duyệt khác khi để chế độ Minimize 😁
mrhung111
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình thấy chorme chạy rất nhẹ nhàng mà nhỉ..🤔 mình dùng ff từ bản 4 trở đi bắt đầu rất hay bị notderosing.. ức chế 😔
dù ra sao vẫn vote 1 phiếu cho chrome :x dễ dùng :x
doduynam
ĐẠI BÀNG
13 năm
hehe, đó giờ chỉ dùng OPERA, vì giao diện và tốc độ...chỉ dùng IE khi vào mấy trang Opera ko vô đc..Mấy trình kia cũng có thử nhưng đối với mình ko thay thế đc opera...
buiphan10
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình ưa dùng FireFox nhất, và thích Chrome. :eek:
mình vẫn trung thành với Firefox nhiều add on hay có thể thay đổi theme nữa:showoff:
hiepboy92
ĐẠI BÀNG
13 năm
rất chính xác. Em chả bao giờ rờ đến chrome cả. Dùng opera là chủ yếu. Ff thỉnh thoảng. Ie9 thì ko dùng.
opera nhanh thật đi chăng nữa cũng vậy thôi, thấy kém tương thích, xấu, lâu lâu lại hay lỗi. Test là test còn dùng lại là một chuyện khác. Nói chung chẳng bao giờ xài opera hay IE, chưa thử IE8.
Một số bạn kêu FF ngốn ram, chỉ là chuyện dĩ vãng, chrome với opera ngốn ram còn kinh hơn.
Bài này khá thú vị đấy nhỉ 😃
Sau 1 thời gian sử dụng Chrome gần 1 năm thì giờ mình đã way lại với FF7 vì nghe đồn là giảm bộ nhớ khi sử dụng
và kết quả y như lời đồn 😃 và mình nhận thấy FF load Video ở youtube khi ở định dạng full screen ổn hơn Chrome
điểm số thế mà cuối cùng xài vẫn là chrome, đúng là thử nghiệm với thực nghiệm khác nhau quá ....
bài nảy có thể PR cho opera ! chứ cài opera vào xài vài hôm lại xóa ah
vinhteo
ĐẠI BÀNG
13 năm
quá ức chế bài viết, reg nick vào cm (mặc dù vào tinh tế thường xuyên để xem bài).
tất cả các trình duyệt đều không hợp lý.
Opera cài lên mấy con Atom đi rùi xem nó load nhanh hay không? -
FF7 tính năng mới giải phóng ram, cài lên atom xem nó giải phóng ram rùi điều gì xảy ra - treo cả cái máy mỗi lần giải phóng ram. (rất hài lòng với ff6)
Chrome cài đặt nhanh gọn - web bình thường load nhanh - có code vào là ì ạch
IE 9 khởi động gì mà 12s - 2s (mặc dù mới mở lần đầu sau khi đọc bài viết)
mình test trên ATOM 570 2gb Ram, ai có máy yếu yếu giống mình thử lại xem mình nói đúng hok
Mình dùng cả mấy năm rồi đây. Tại sao phải xóa?
opera nhanh thật đi chăng nữa cũng vậy thôi, thấy kém tương thích, xấu, lâu lâu lại hay lỗi. Test là test còn dùng lại là một chuyện khác. Nói chung chẳng bao giờ xài opera hay IE, chưa thử IE8,IE 9.
Một số bạn kêu FF ngốn ram, chỉ là chuyện dĩ vãng, chrome với opera ngốn ram còn kinh hơn.
còn opera mini thi tuyệt vời, nếu ko tính flash thì opera mini là trình duyệt ngon nhất.
Theo thứ tự ưu tiên:
- Sử dụng Mozilla Firefox là chính, vừa lướt web vừa debug ngay lập tức, extension vô vàn, chuẩn không cần chỉnh.
- Dùng Google Chrome để cần load 1 ít trang khác test là chính hoặc mở trang có video, nhạc chạy bằng flash player để không ảnh hưởng tới debug trên Firefox, ngoài ra private browsing chẳng hạn.
- Dùng Opera giống như Google Chrome.
- Dùng IE chỉ để test compatible browser.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019