So sánh tốc độ load game của PS4 Pro và PS5: PS5 nó nhanh thật các cụ ạ!

Nam Air
14/11/2020 2:52Phản hồi: 129
So sánh tốc độ load game của PS4 Pro và PS5: PS5 nó nhanh thật các cụ ạ!
Mời anh em xem video để biết tốc độ load game của PS4 Pro và PS5 nha. Nếu tính từ đời đầu thì PS4 ra đời 7 năm trước, PS4 Pro thì 4 năm trước, so với chiếc PS5 mới ra tức thì, chúng ta cùng xem khoảng cách 4 năm công nghệ ra sao nhé:

Danh sách các game mình thử như sau:
  • Street Fighter V
  • God of War
  • Control
  • Final Fantasy 7 remake
  • The Last of Us 2
  • Red Dead Redemption 2
  • Ghost of Tsushima
  • Detroit Become Human
  • Spider-Man: Miles Morales

1. Các game ra đời từ thời cho PS4

Ở Street Fighter V: PS5 mất 48 giây để vào đấu được, PS4 Pro mất 2 phút 6 giây mới vào đấu được

Ở God of War: Mình có thể bắt đầu chặt cây vào 1:10s trên PS5, trên PS4 Pro thì 1:24s

Ở Control: PS5 mất 1:29s để điều khiển được nhân vật, PS4 Pro mất 1:57s

Final Fantasy VII Remake: PS5 mất 37s để có thể chiến đấu, PS4 Pro mất 1:06s

Quảng cáo

The Last of Us 2: PS5 mất 2:24s để có thể cưỡi ngựa vào game, PS4 Pro mất 3:11s

Red Dead Redemption 2: PS5 mất 1:08s để bắt đầu chơi, PS4 Pro mất 2:38s để bắt đầu chơi

Ghost of Tsushima: PS5 mất 1:08s để vào đến lá cờ đỏ, PS4 Pro mất 1:29s

Quảng cáo

Detroit Become Human: PS5 mất 1:49s để bắt đầu chơi, PS4 Pro mất 2:09

Tóm tắt:
Trên đây là 9 game làm cho PS4 nay chạy trên PS5, trải nghiệm tải game và chơi trên PS5 rất nhanh và mượt mà so với PS4 Pro. Môt số game trên PS4 Pro tuy vào chơi rồi nhưng vẫn còn lag một lúc mới chơi mượt (ví dụ Detroit) thì PS5 vào là mượt từ đầu luôn.

2. Game dành cho PS5

Mình chỉ mới thử được 1 game làm cho PS5 và có bản cho PS4 luôn là Spider-Man: Miles Morales. Trải nghiệm trên PS5 phải nói là thực sự rất tuyệt.

Từ khi nhấn nút bắt đầu game thì gần như mình có cảm giác là được chơi luôn rồi vì không có khoảng chờ, nó cứ lướt đi rất nhanh, và mất 59s để vào đến phần xem như là trong game. Trong khi đó bản cho PS4 Pro phải mất hơn 2 phút mới vào trong.

Tóm tắt so sánh tốc độ PS4 Pro vs PS5:
  • Tốc độ tải game của PS5 là rất nhanh so với PS4 Pro.
  • Chênh lệch nhiều game có thể nói là nhanh gấp đôi, một số game thì chênh lệch vài chục giây.
  • Các game PS4 chơi trên PS5 cho cảm giác mượt hơn nhiều
  • Nhiều game PS4 Pro chơi thấy hơi lag nhưng qua PS5 thì êm mượt
  • Tuy nhiên các game làm cho PS4 dường như vẫn còn khóa framerate trên PS5 nên chỉ dừng loanh quanh 30-60fps

Tổng kết:
PS5 sướng vãi luôn, Không có gì để chê! Anh em chờ giá về đúng với giá thực là tầm 12tr thì có thể yên tâm mua xài rồi!

Anh em đọc lại một số bài cũ về PS5:

Máy mình mượn được từ mấy bạn bên Haloshop, nếu quan tâm thì anh em vào web của Halo để xem thêm thông về máy nhé.
129 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ndta13
CAO CẤP
3 năm
Cái em hóng nhất là cái tay cầm, mong sớm được cầm chiến 😁
@ndta13 Tay kẻ nhiều nơi bán rồi đó bạn!
ndta13
CAO CẤP
3 năm
@Nam Air Bấn quá mà thôi chắc em đợi máy nó xuống rùi mua bộ luôn, cầu phải giữa năm sau T.T
CpT
TÍCH CỰC
3 năm
@ndta13 Tay cầm chỗ mình sale tè le nè bạn, máy thì ko có mà mua mua tay cầm làm gì.
Phú1991
TÍCH CỰC
3 năm
@CpT Chơi pc hay giả lập cũng ngon. Ps now cũng đc
CpT
TÍCH CỰC
3 năm
@Phú1991 Hiện tại, mình chỉ chơi game trên PS4 nên ko tận dụng đc cái haptic engine nên thôi mình chờ, có PS5 để mua rồi mới tính.
Thích thế. Ngày xưa may ra có thời gian chơi. Giờ thì hết rồi. Công nghệ game giờ quá đã.
kaka, chờ về 12 củ cũng căng àh
@The_Hobbit_AK Chắc qua tết ;)
@Nam Air Liệu có giá đó không bạn. Mình nghĩ nếu về việt Nam thì hàng chính hãng cũng tầm 15 chai
@tinnokian781 Chính hãng vn có tin là 13.5 cho bản ổ đĩa đó bạn
TonyWu
CAO CẤP
3 năm
Công lao khá lớn nhờ thay ổ SSD vô 😁
Dan Son
ĐẠI BÀNG
3 năm
“các cụ”cách dùng từ, gọi nhau và xài đại từ nhân xưng trên tinhte ngày càng “thoái hoá, biến chất” thật sự, từ member và đặc biệt là các mod như duy luân, nam air, thanhtung6868,... RẤT DỊ TẬT !
tp35
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Dan Son Giờ nhiều thanh niên thích thể hiện thừa hoặc nhảm hoặc cả 2 nhỉ 😁.

1) Dùng từ các cụ cũng bị chụp thành "thoái hóa, biến chất" xong kết luận là DỊ TẬT. Bó tay định nghĩa thoái hóa hoặc biến chất hoặc dị tật của thanh niên.
2) Diễn đàn thì người ta dùng các cụ, các bác...nói thẳng ra là đếch có gì không phải, mà còn cảm thấy gần gũi dân dã hơn, huống chi đây là thớt về game gủng. Khi nào dùng các mày, các thằng...hay gì mới cần phải góp ý nhỉ :D

PS1: ít comment lắm, mà đọc dính cái này nên phải đăng nhập thể hiện quan điểm chút :D
PS2: khó-tính-vô-lý-quá cuộc sống nặng nề lắm các cụ/các bác ơi. Người "hưởng" trước nhất là người quen người thân các cụ/các bác đó :D
@Dan Son phải dùng cậu với tớ hay sao bác? các cậu để tớ nói cho nghe à?
C95BS
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Dan Son gọi vui thôi mà cụ, gì mà căng 😆
@Dan Son gọi vậy vui thôi mà, đâu phải viết văn hay viết báo đâu.
ninomaxht
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đã bán ps4
@ninomaxht Thực ra mình nghĩ PS4 còn chơi tốt 2-3 năm nữa vì game vẫn ra đều cho 2 hệ mà
C95BS
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nam Air nhưng bán bây giờ cho được giá hơn bạn ạ 😆
😔 PS5555555555 thôi mua cái tay cầm là dc rồi
@narutoxboy Tay giờ bán nhiều rồi!
@Nam Air 😁 đang bảo ông a bán 4p mua 5
hóng hàng chính hãng là xúc thôi, mặc dù biết nó trâu với bền
@Fatcat88 Chính hãng VN còn lâu á....
@Nam Air ^.^ uh thì cũng ko vội mà, mua cả đống game ps4 vẫn chưa chơi hết
@Fatcat88 game PS5 mới vẫn phát hành trên PS4 nên cơ bản vẫn cứ chơi tốt vài năm nữa bác à
4 năm mà chỉ z thôi sao quá bt
@Nam Air Ông so sánh liên quan quá. Không lẽ 20 năm sau ông chậm hơn hiện tại thì máy chơi game cũng phải vậy? Làm mod của một diễn đàn tên là tinh tế mà bình luận cứ như admin page chửi thuê.
@silver huynh Ông viết mà có đọc lại xem ông nói gì không vậy? 😃
lamtn06424
ĐẠI BÀNG
3 năm
@supervisor 03m qua các quảng cáo bữa giờ, mình cũng nghĩ PS5 nhanh hơn vậy nữa, nhưng cũng ko khác biệt 1 cách đặc biệt nhỉ =))
@Nam Air Có đọc lại nên mới không sai chính tả đó.
akb48
TÍCH CỰC
3 năm
Đo lun thời gian chọn menu rồi vào chơi lun thì ko đúng lắm như Spider Man thì PS5 chỉ mất 10s là vào đc game.
khác gì máy dùng máy HDD với SSD
Từ giờ quỳ gối tới lúc hạ xuống 12 triệu, vợ nó cho mua là vừa.
@soigiatremang Hơi bị căng à nha.
@soigiatremang cố lên, cố lên!
@soigiatremang xuống 12tr thì nhanh thôi, nhưng chờ vợ cho mua thì chắc là hơi lâu đó
Xbox còn nhanh hơn ps5 nữa các cụ ạ.
@angle_squall Trên Youtube sau pha test thì Xony fan lại nói tốc độ k quan trọng :v
@mimi_emyeu Họ nói là game chưa được chỉnh lại cho ps5, nhưng họ làm bộ ko biết là game đó cũng có chỉnh gì lại cho xbox đâu.
@angle_squall Chả nhẽ game cũ tối ưu hết cho Xbox rồi 🤣🤣🤣. Nói chung cấu hình thua toàn tập. Giờ chỉ có game độc quyền thôi 😃
@mimi_emyeu Game độc quyền thì god fall thì failed rồi, còn cái demon's soul thì overrated quá, mới ra 1 ngày mà chưa gì người ta đã cày xong game, boss quá dễ. Có người nơi chỉ cần 3 tiếng là có thể xong game.
sao toàn trên phút vậy ;))
@demonntl Mấy con nvme random toàn 200k - 500k
Raid 0 980 pro trên x570 4k mark cũng ko nhỉnh mấy đâu
@demonntl 980 là gen 4 pko bro?
@cuLong đúng b
geniusbmt
TÍCH CỰC
3 năm
Bao nhiêu năm bỏ sức thì nó phải khác bọt chứ 😂
PS4 dùng hdd hay ssd đây? thấy nhanh hơn nhưng cũng ko đáng bao nhiêu, thấy sony quảng cáo dữ lắm mà, cái gì mà ấn cái vào game luôn 🤣
@If you dont mind Ssd 825gb nha
Đợi bán chính hãng thì xúc thôi 😆 đợi íOs support cái controller mới thì tuyệt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019