So sánh ưu nhược điểm của iPhone và WinMobile
poisonpure
12 nămBình luận: 118
quansim
ĐẠI BÀNG
12 năm
1 bài viết rất hữu ích cho anh em tham khảo Chẳng máy nào là hoàn hảo cả Giống con người cũng vậy Và mỗi người có 1 niềm đam mê Vậy nên ai thích dùng iphone cứ sài WM thì cứ dùng Có điều kiện dùng cả 2 dòng thì quá tuyệt 😁
Alililia
ĐẠI BÀNG
12 năm
có nhiều ng có nhu cầu ứng dụng văn phòng trên đth đấy. Lúc nào cũng ôm laptop theo thì bất tiện mà đôi lúc cần xử lý ngay...
Quan trọng là Iph nó đẹp, đa số mọi ng nghe gọi, nhắn tin, rồi giải trí đơn giản với điện thoại thôi, Iph nó làm khá tốt điều này
cứ so sánh mỗi iphone với hàng đống WM khác.......Sao không so sánh toán thể với nhau.... Mỗi cái thiếu sót của iphone là kiếm WM khác thay vào?
Em thì 2 tay 2 súng Xperia X1 và Iphone 3G. Cần đọc sách + xem văn bản, nhắn tin thì X1, chơi game nghe nhạc thì iphone. Mỗi HDH có cái hay cái dở của nó. Chủ yếu là nhu cầu sử dụng của các bạn ra sao thôi
bác chủ thớt so sánh cũng hay nhưng có vẻ chưa công bằng lắm, vì tình tới thời điểm này chưa có máy nào xài hệ điều hành windowmobile có doanh số bán hàng bằng hoặc hơn iphone cả. hiện giờ iphone chỉ mới có ra 3 phiên bảng thôi mà làm mưa làm gió trên thị trường rồi. Cái chính là thị trường quyết định bạn ah
Wow! Cảm ơn chủ topic đã phân tích kĩ càng để bà con hieu thẹm về 2 OS này.I LOVE iPhone.
E rất ok quan điểm là "mọi sự so sánh đều khập khiễng". Mỗi máy. mỗi HDH đều có những ưu - nhược, và các tính năng phong phú riêng. Để đưa ra quyết định cái nào hay nhất thì trước hết mình phải thích nó, mà thích được nó ngoài việc hình thức, thời trang...thí nó còn giúp mình trong cả công việc nữa !..v.v.v&v.v.v.v

Đối với riêng E (cũng đã dùng qua nhiều loại máy với nhiều HDH) thì đến giờ phút này iphone vẫn là lựa chọn số 1 của E ! E làm Đồ Họa, dùng Mac, nên việc hỗ trợ sync dữ liệu với nhau là rất tiện lợi và hữu ích, hơn nữa E chơi ảnh nữa, và iphone là quá tốt cho việc xem, cũng như các thao tác về ảnh...

nói chung là vvv.v.v.v mỗi người một yêu thích, thế nên mới có các Club về các loại máy khác nhau, quả là khó so sánh !

Vài dòng mạo muội !

Tks all !
Hix, bài đấu tranh lại của WinMo theo em 90% là chuẩn. Tuy nhiên em cũng bổ sung một số cái này:
Về độ nhạy và mượt của cảm ứng, iPhone là No1.
Safari: tốc độ load web cũng là No1, tuy nhiên flash với plugin yếu quá.
Về mặt xử lý đồ họa, iPhone cũng vượt trội hơn WinMo, vì iPhone thiên về giải trí mà. Tuy nhiên đúng là về office, iPhone không bao giờ bằng được.

Các bác đừng bảo là em chỉ dùng iPhone mà chê WinMo nha, em dùng WinMo từ 2004 đến tận 2008, 4 năm vọc rồi. Đầu năm nay mới có iPhone mà dùng.
Lamvip379
TÍCH CỰC
12 năm
Theo e delete hết cái topic này,cái vấn đề này ai am hiểu công nghệ cũng đều hiểu.Bàn cái làm cái gì,so sánh cho mất công,Hay dở thì sao.. càng bàn cãi càng khó chịu,rắc rối,Ai thích IP thì cứ sài IP và tôn thờ IP,còn ai dùng WinMo thì cứ theo trường phái WinMo,

Chứ làm cái quái gì mà cứ rảnh rảnh thì đem ra so sánh rồi chê bai.kô muốn người ra chê mình thì đừng có mà chê người ta trước.Chẳng thằng nào dám tự cho mình là tuyệt đối
So sánh chơi mà anh, bài này cũng lâu rồi mà, del bài này thì del cả forum luôn vì vào forum tranh luận là chỉnh mà, căn bản là biết điểm dừng thôi, cãi nhau thì ko hay. Tranh luận mới biết cái gì đúng sai chứ cứ đẻ đầu người ta ra mà đá trong khi trong tay ko có 1 bằng chứng nào thì bó tay. Kiểu như style của 1 số fan cuồng IP ý mà, chẳng cần biết máy đó thế nào, cứ thấy đem so sánh với IP là đọc topic kiểu nào cũng có câu đại loại như "WM chưa đủ tuổi so sánh với IP, IP là vô dịch, ko có cái điện thoại nào so được với điện thoại của chúa trời hết.... và ...." đọc mấy câu đó nản lắm.
bác nói chuẩn, những vấn đề như thế này ko phải bàn lần đầu, ai tham gia một lần chắc cũng biết nghĩ lại xem đúng cái gì sai cái gì, ai am hiểu cũng đều biết nó hơn kém nhau ở đâu, vấn đề chỉ là việc cứ thích cái gì là cho rằng nó là nhất, rồi bàn đi bàn lại thành nhảm, chẳng giải quyết được cái vấn đề gì ngoài việc cãi nhau ...
cái bài từ hồi 3-3 giở này lôi ra đăng lên trang chủ. Pó tay........
Ai thích cái nào dùng cái đó. Mỗi cái có cái hay riêng. WM e chơi rồi. giờ chuẩn bị qua IP....
Hiện tại bộ sưu tập của tớ:

+ XDAI, XDA II, JASJAR, FLAME; Đã cài ppc đến WM (5.0 đến 6.5).
+ Iphone 16GB 2.5G; Iphone 3GS 32GB; Cài và chạy phần mềm từ 1.0 đến 3.0.

Kinh nghiệm cá nhân là mỗi loại đều có điểm mạnh, điểm yếu riêng, ai thích loại nào hãy dùng loại đó. Chia sẻ, phổ cập kiến thức là điều chúng ta cần làm. Sự thật hiện hữu Iphone vừa ra đời bán hơn 8 triệu máy là nỗi kinh hoàng cho tất cả các điện thoại thông minh không riêng thiết bị chạy WM.

😃
Xem twitter tưởng là có bài mới. Hóa ra là bài cũ. Bài này đúng là ăn hiếp iPhone, cả một bầy từ Samsung, HTC, Asus, Acer đều muốn thịt em ấy. Haizzz...
Trời ạ ! iPhone là 1 cái máy điện thoại còn Winmo là hệ điều hành ........
Bác đem so sánh thì chết em nó.
Còn nữa, bác đem một "đống" điện thoại chạy Winmo gộp lại so với mỗi em iPhone thì coi như là "Mãnh Hổ nang địch quần Hồ" rùi còn gì........!
pnvc87
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mấy câu trả lời in đậm ấy, 1 mình Iphone chống lại hằng hà vô số các loại điện thoại từ cổ chí kim, thua là đúng.

Thử lấy 1 vs 1 so sánh xem. Người trả lời có phần in đậm quên mất 1 điều là chúng ta chỉ có thể mang theo 1 chiếc Iphone chứ ko thể mang theo 1 lúc vừa Window moblie, vừa O2 Flame, rồi cả I900 nữa ... 😁 :lol:
hungghe
TÍCH CỰC
12 năm
thôi ,chỉ lấy toshiba TG01 ra so sánh thôi,kẻo mang tiếng bắt nạt Iphone :D
Xiaohu
ĐẠI BÀNG
12 năm
hì, xem ngày thì bài này cũ quá rồi. Em thì em ko phải dân chơi phone, nhưng iphone và 1 số máy dòng windows mobile thì em đã dùng và đang dùng.
Một anh iphone đang đánh nhau với cả trăm anh khác, nên ai thắng ai thua thì mọi người biết chứ em ko dám có ý kiến :d và cũng không biết để ý kiến. Em chỉ băn khoăn là tiêu đề của anh chủ topic đăng " So sánh ưu nhược điểm của iPhone và WinMobile". Theo em biết thì iphone là 1 thực thể phần cứng, windows mobile là một thực thể phần mềm (đang được nhiều dòng điện thoại, pda sử dụng). Cứng so với mềm thì làm em khó nghĩ quá. ^^ 😃

Lâu lâu ko dc post bài, em xì pam tý cho vui, các bác đừng mắng em :d
dungden
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bài này close là hợp lí nhỉ! ............ Để đây lại có thêm phức tạp 😁
hunterdat
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có chuyện gì đâu mà mọi người phải tranh cãi nhau nhiều thế, ai thích hệ điều hành nào thì chọn chứ mắc mớ gì phải so sánh, so sánh lúc này thằng này mạnh nhưng lúc sau thằng kia cải ........ mạnh hơn thì sao.
umumti
CAO CẤP
12 năm
Xin nói rằng, đây là vấn đề rất cũ rồi, nhưng khi nhìn nhận phải rất công bằng, vì khi người dùng bỏ tiền ra mua sản phẩm, sẽ dựa trên hai yếu tố chính: Nhu cầu công việc và sở thích. Tại sao anh dùng IP, tôi lại dùng WM? nếu muốn có câu trả lời thì em nghĩ chúng ta ai cũng có, nhưng trả lời để hợp lòng nhau thì khó, nhưng thật sự cũng không cần hợp lòng nhau làm gì, vì "anh thích thì dùng IP, tôi thích thì tôi dùng WM, vậy thôi".
sony x1
TÍCH CỰC
12 năm
IP tuy ra sau nhưng không đi theo WM, không thừa hưởng những cải tiến qua 1 bề dày ..lịch sử của WM.
Trên nữa IP còn tạo được chỗ đứng riêng cho mình, tạo được style riêng, trào lưu riêng làm ảnh hưởng đến toàn bộ công nghệ số & những xu hướng mới trong nghệ thuật..
Chúng ta thử nhìn xung quanh: mẫu mã sản phẩm các ông lớn như HTC hay SS đều thấy dáng dấp IP; giao diện IP hoặc nhái theo IP tràn lan thị trường; thời trang & âm nhạc đương đại cũng bị ảnh hưởng bởi IP... Những gì IP làm được là ..không thể phủ nhận.
Em đang dùng WM vì yêu cầu riêng cho công việc nhưng rất ủng hộ những gì IP đã làm. Hi vọng sắp tới sẽ có những hãng khác đột phá như IP để công nghệ số cạnh tranh phát triển, như vậy khách hàng là bà kon mình mới được nhờ.;););)
Sai, (Không hurt nhé :confused1bb😃

Tớ đã dùng qua nhiều năm và khẳng định rằng bác sai nghiêm trọng, vì:
- IP hướng đến người dùng và sản xuất vì nhu cầu của họ.

- Các hãng như HTC hướng đến... chính HTC, tiện dụng cho người dùng à, không quan trọng. Đơn cử là thao tác rắc rối và pin yếu.

- Các hãng chỉ bắt chước được cái vỏ ngoài, cái kiểu dáng bên ngoài của IP, cái "hồn" của IP họ không làm được.

==> IP chiếm ưu thế tuyệt đối trước một tượng đài WM đồ sộ, dày dạn đầy vết sẹo qua 1 quá trình lịch sử to lớn và gần như hoàn hảo thừa hưởng từ windows, đây chính là thực tế, OS không phải là tất cả.
Các bạn cứ tranh cãi iphone với WinMo làm gì. So sánh thế khác nào so sánh Megan Fox và Angelina jolie. Mỗi OS có một vẻ đẹp riêng, một thế mạnh riêng cũng như một số hạn chế nhất định. Còn sử dụng và cảm nhận nó ra sao là ở bản thân mỗi người thôi.

Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019