Võ Lâm Truyền Kỳ 1

Võ Lâm Truyền Kỳ 1

So sánh ưu nhược điểm của iPhone và WinMobile
poisonpure
12 nămBình luận: 118
Tui xin đưa ra 3 nhu cầu về xài điện thoại của 3 người bạn để các bạn xem xét nhé:

1. Người bạn thứ nhất là Phó tổng của 1 Ngân Hàng cổ phần, sau khi xài qua các loại từ O2, Dopod, Htc, ... Đến giờ chỉ có 2 model Nokia E90, và Bold 9000 là đáp ứng được nhu cầu của bạn đó vì:
- Một ngày bạn đó nhắn tin không dưới 200 tin nhắn (bàn phím ảo thì k đáp ứng nổi rồi)
- Email trả lời cho khách hàng và nhân viên qua điện thoại rất nhiều (sếp mà :p đâu có ở vp mà xài laptop) (bàn phím cứng + kết nối mail)
- Chat liên tục qua điện thoại để cập nhật thông tin chứng khoáng, vàng, điều hành từ xa...., rồi em út nữa chứ:p ( cái này Bold thì khỏi chê😁)

2. Người bạn thứ hai là Giám đốc 1 công ty thiết kế nhà nước, nhà cửa đầy đủ, đi làm bằng Toyota Rav4, nhưng khi hỏi có hay thay đổi điện thoại mới ra không? thì nói là không có nhu cầu nên không quan tâm, chỉ cần nghe, gọi là đủ rồi. Do đó chỉ xài cái Nokia 5630😕

3. Người bạn thứ 3 là dân công trường, đội trưởng thi công bê tông cầu Phú Mỹ, sau khi xài hết cái này đến cái khác, hiện giờ chỉ có 1 cái là tạm hài lòng đó là SE W890i vì nó đáp ứng được:
- Phải mỏng và nhẹ để bỏ túi áo (để túi quần mà leo giàn giáo dễ rớt:D)
- Ở Công trường điện thoại réo liên tục (leo giàn giáo đâu có điều kiện mà sạc với siếc:D), chỉ có W890i là đáp ứng được vấn đề về pin khi phải nghe gọi gần như liên tục trong 1 ngày (cái này thằng bạn nói hầu như các model của Nokia đều thua, còn iPhone thì thôi khỏi bàn rồi 😔)
- Chụp hình rõ để ghi nhận công trường đang thi công:mad:

Vì bức xúc nên tui liệt kê các nhu cầu đa dạng bên trên để thấy rằng : bác nào cứ cho iPhone là nhất thì thật buồn cười, đọc hoài ý kiến 'iPhone là nhất' ở các topic trong diễn đàn thấy mà phát ngán....! 😕😕😕
@trautrang: Sao bạn đưa toàn trường hợp đặc biệt ra làm ví dụ thế kia, có vẻ không phù hợp với diễn đàn nhỉ ^^!

Đồng ý ngay IP không phải là nhất với tất cả mọi người, nhưng nó chiếm 1 vị trí rất lớn trong lòng những người có cùng đam mê về công nghệ.

Mà diễn đàn này toàn là những người mê công nghệ....
Các bạn so sánh 2 hệ điều hành này mà bị ảnh hưởng quá nhiều bởi phần cứng.
Chúng ta so sánh hệ điều hành chỉ là so sánh phần mềm thôi.
Liệu thế nào nếu hđh WM chạy trên 1 thiết bị có phần cứng như Iphone.
Liệu như thế nào nếu HĐH Iphone OS chạy trên các máy có phần cứng như các máy chạy WM.

Chỉ có thể so sánh như 2 hĐh này chạy trên cùng 1 hệ thống phần cứng thôi các bạn ạ
Thôi để tớ nói toạc ra cho a e không phải phiền lòng nữa nhé :eek4wd:
1. Về OS, MacOS cho IP không thể và không bao giờ (Xin lỗi a e) bằng được WM, đơn giản vì Bill+Microsoft vẫn chưa hề có đối thủ trong lĩnh vực OS.

2. Nếu so sánh các loại điện thoại với nhau một cách tổng quát thì không phù hợp. Chỉ nên so smartphone với smartphone và cell phone với cell phone.

3. Trong lĩnh vực smartphone cảm ứng, IP chưa có đối thủ. Tương tự với bàn phím qwerty, BB và Palm cũng là loại chưa có đối thủ xứng tầm. Và với OS WM, HTC tạm thời là ứng cử viên số 1.

4. Trong lĩnh vực cell phone, Nokia cũng là chưa có đối thủ.

5. Lĩnh vực pin điện thoại siêu nhất + bền chắc, xin mời dùng Phillip.

6. Tương tự nếu muốn khoe của khoe mẽ thì loại xxx gì đấy.

Ai cũng có thể dễ dàng chọn cho mình cái alo ưng ý cả mà, IP được nhắc đến nhiều vì nó có nhiều cái hay nhất trong các loại điện thoại, nhưng trong mọi lĩnh vực nó không thể là nhất được. Xin hết ạ, mong các bác không quá khích.
alanlee
ĐẠI BÀNG
12 năm
MÌNH THÌ MÌNH THÍCH CẢ HAI VÌ CÁC ƯU ĐIỂM CỦA CẢ HAI, ĐÔI LÚC CŨNG GHÉT LUÔN CẢ HAI VÌ CÁC KHUYẾT ĐIỂM CỦA NÓ 😁

TƯƠNG LAI CÓ THỂ THÍCH THÊM MỘT SỐ KHÁC VÀ GHÉT THÊM MỘT SỐ KHÁC:p

CHUNG QUI CŨNG DO ƯỚC MƠ CON NGƯỜI LUÔN BAY CAO MÀ, NẾU CÓ 01 PHONE CÓ GỘP CẢ 2 ƯU ĐIỄM CỦA WM & IP THÌ CÁC BẠN SẼ THÍCH NÓ NGAY VÀ CHO LÀ WM & IP ĐỀU THUA XA CHÚ MƠ ƯỚC NÀY :eek:o7dt:

TƯƠNG LAI XA HƠN NỮA, CÓ CON PHONE KHÁC NGON HƠN CON " TƯỞNG TƯỢNG " Ở TRÊN THÌ ......:D
Hồi lâu lâu rùi có 1 bác hacker ở châu Âu tuyên bố cài đặt thành công cả WinMo và Mac OS trên iphone nhưng giờ ko thấy nhắc lại nữa. Giá mà có cái điện thoại tương lai nào cho cài đặt song song cả WinMo và MacOS như thế thì chắc là sẽ ko còn tranh cãi WinMo vs MacOS nữa nhỉ 😁
phamtuan
ĐẠI BÀNG
12 năm
đúng đúng, bài viết này rất hay. mình đã từng sài Winmo với O2 XDA đời thứ 2 và sau đó là Ip 2G, thật tình mà nói, sau khi sài Ip 2G, mình hứa là cái điện thoại kế tiếp sẽ không là Ip nữa, mà sẽ quay về Winmo, hiện tại mình đang chờ sang năm để có cơ hội với winmo 7 đây. Ip để khoe thì thích hợp hơn, mình thấy bất tiện nhiều thứ (đừng nói là mình sài Ip chỉ để cho có. cái 2G của mình là do mình tự unlock và tự cài rất nhiều thứ vào, điều đó cho thấy là mình sài và đã có tìm hiểu kỹ cái mình sử dụng)
chúc vui
blackpuck
TÍCH CỰC
12 năm
với em WM là nhất, PDA/PocketPC là vô địch
Đang xài Iphone nhưng rất thích mấy em HTC, ước gì ngủ dậy có 1 con Touch Pro 2 rơi bụp phát vào đầu 😁
=> Em đó rơi từ trên trời rơi xuông với độ cao khoảng vài trăm nghìn Km
==> Rơi trúng đầu bác bất tỉnh dài dài , thằng bạn đuể tới nhà chơi thấy máy xịn nhét túi luôn rồi đưa bác đi viện gấp :D:D !
Hihi em nói đùa cho vui thôi !
Cả 2 loại này em ko đều ko muốn mua !
T1 Iphone : Giá thành quá đắt so với các sản phẩm cùng tính năng khác trong khi HDH đơn nhiệm em ko thích ( và lý do nho nhỏ thôi là bàn phím ảo em ko quen dùng nhấn thử rồi toàn nhầm tex chắc chậm rề rề từng chữ một buồn 😔 )
T2 WM : Ko biết tại sao em ko có cảm tình với em nó chắc tại nó rườm rà chăng ........ Nhưng nói chung là ko ưa WM !

=> Sẽ lựa chọn 1 em Web OS & Androit rất có triển vọng à !
Nếu ko thì sẽ dùng 1 em BB hay Sybian
Nhưng mục tiêu trc mắt vẫn là 1 em Palm OS cái đã !
Có Spam quá ko nhỉ ? 😁 !
1. Nó đắt vì HDH MAC OS chả có ai cạnh tranh vì Apple "độc quyền" :D Và cái lí do nho nhỏ là do bạn chưa quen thao tác chứ thành thạo roài thì lướt như trên từng nốt nhạc vậy :p
2. Ko ưa WM sao còn so sánh Palm Centro vs Palm 500v 😃
Sặc lại gặp LIENHUONG ở đây rồi !
Ý em là Iphone ở VN nó đắt quá nước ngoài tầm 700$ về tới mình 18 chài ăn sao đc ! Khoảng 13 chài thôi thì hợp lý !
em SS cho vui mà em khoái nhất mấy khoản SS giữa cái này cái nọ điểm mạnh điểm yếu tui nó có phần chủ quan nhưng em khoái ! :D
@ LIENHUONG : Từ lúc thấy anh em bên box palm cổ vũ làm thơ tặng anh em cái chạy thẳng 1 mạch ko biết đi đâu nữa đề nghị là LIENHUONG quay về làm bài thơ tăng anh em bên box đi nhỉ mọi ngời đang sốt ruột quá :laugh8kb:http://www.tinhte.com/forum/t190037-5/
Trụ sở chính của mình là WM mà :D Hình như bọn phân phối Iphone tại VN báo giá có 14 triệu thì phải 😃
LocDT
TÍCH CỰC
12 năm
Thấy cái topic này hay nên em lại lôi lên spam chơi.
Đúng là WM tốt cho công việc thật nhưng sử dụng 1 tay không thuận tiện lắm.
IPhone ra đời đúng là sự cải cách về cách sử dụng điện thoại nhưng tất nhiên không thể bao hết được các ưu điểm của WM. Mà một số ưu điểm đó của WM lại là điều kiện tiên quyết của một số người trong đó có em.
Theo em IPhone ra đời làm các fan của WM hưởng lợi vì MS đang đi theo hướng Finger Friendly (Hỗ trợ native từ WM 6.5 chứ không cần thêm phần mềm thứ 3) mà vẫn giữ lại được các ưu điểm truyền thống. Không biết cái này MS đã ấp ủ từ trước hay khi có IPhone mới nghĩ đến. Trước đây rất nhiều phần mềm trên WM hỗ trợ tốt từng chức năng nhưng không có cái nào hỗ trợ tổng thể cả nên dùng cảm thấy không đồng nhất.
Cảm ơn IPhone vì em là fan của WM
trời đất ơi,từ thời xa xưa window mobile đã hiện đại rồi, hơn nữa IP ra sau thì sẽ đánh vào lỗ hổng của nhà đi trước,điều đó thì bình thường .

bản thân mình không thích hào nhoáng và rỗng tếch .

mình thích công nghệ là tiện ích và nô lệ cho mình,giải quyết phần nào khối lượng công việc,và mình là ông chủ,tùy biến nó theo cách của riêng mình.

Chúng ta chỉ có thể hài lòng khi chúng ta mua được cái chúng ta cần mà đó không phải là trào lưu.
Mới đc " ra tù " thấy topic này lại muốn thử xem WM nó thế nào ! Dùng qua ip rồi thấy cũng bt thôi ! 😁
Ái chà, vừa ra mà khẩu khí cũng lớn gớm nhỉ :p Làm em Leo cho thiên hạ sợ :laugh8kb:
chán thiệt mỗi loại có ưu điểm riêng chứ tốt nhất xài tất cả nhà tui có WM + BlackBerry đợi Iphone 4G ra thì làm 1 em cho đủ bộ 3 ngự lâm khỏi mắc công chê cái này cái kia
VN mình 3G chưa xong, 3.5G còn đang mơ nữa là 4G 😁
Tâm đắc dòng này của bác. Thanks bác 1 phát luôn
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019