Soạn thảo văn bản tiếng Việt cực nhanh với Keyboard Dictation

Xavier Ng
18/5/2020 8:56Phản hồi: 8
Soạn thảo văn bản tiếng Việt cực nhanh với Keyboard Dictation
Sau vài lần nhấn nhầm phím Fn (Function), mình thấy MacBook hiện lên tính năng Dictation (Keyboard Dictation). Tò mò dùng thử xem nó là gì, có gì hay ho không thì thấy nó có hỗ trợ tiếng Việt luôn lại còn tăng tốc nhập liệu lên tốc độ “bàn thờ”, chấp mấy anh em hay khoe thành tích gõ phím 100 WPM (100 từ/phút) luôn, nên mình quyết định chia sẻ lại với anh em.

Anh em lười đọc thì xem video mình chia sẻ chi tiết và dùng thử nhé:

Đây là tính năng đọc chính tả, nó cho phép người dùng đọc nội dung gì đó sau đó máy tính sẽ chuyển nội dung đó thành chữ mà không cần phải gõ phím lọc cọc. Ở trên phiên bản macOS mới nhất hiện tại là Catalina 10.15 thì nội dung anh em đọc sẽ được gửi lên server xử lý ngôn ngữ của Apple, sau đó nó mới được chuyển lại định dạng text và gửi ngược lại cho máy tính hiển thị. Tuy nhiên tốc độ xử lý khá nhanh, nếu anh em có mạng internet ổn định thì tốc độ gần như là tức thời.

Đi cùng với cơ chế hoạt động như vậy thì chắc chắn sẽ có đụng chạm tới vấn đề dữ liệu cá nhân. Anh em nào quan tâm đến vấn đề này thì có thể tìm hiểu thêm ngay khi kích hoạt tính năng này lên Apple có nhắc tới, anh em chịu khó đọc kỹ một chút xem có chấp nhận không trước khi bắt đầu sử dụng nhé. Quan điểm cá nhân của mình là so với những dữ liệu mà mình cung cấp thì lợi ích mà tính năng đó đem lại giúp mình tăng tốc nhập liệu hơn, nên mình hoàn toàn thoải mái đồng ý. Hơn nữa, những dịch vụ mà mình sử dụng như Google, Apple, Facebook… nó cũng đã thu thập đủ thứ dữ liệu của mình rồi nên mình cũng chẳng có gì phải ngại 😆)

Do phải gửi dữ liệu giọng nói lên server xử lý trước khi trả về dạng chữ như mình đã nói ở trên, nên tính năng này không thể sử dụng offline. Hoặc nếu mạng internet anh em sử dụng có cài đặt tường lửa, hoặc proxy mà không cho phép kết nối tới sever của Apple (https://guzzoni.apple.com TCP port 443) thì cũng không sử dụng được. Tuy nhiên nếu anh em còn đang sử dụng macOS phiên bản cũ hơn, từ 10.14 trở xuống thì có thể tìm tùy chọn Enhanced Dictation ở trong System Preferences > Dictation & Speech, mở nó lên khi đang có kết nối internet thì sau đó anh em có thể sử dụng offline được (Apple chém thế, mình chưa có cơ hội dùng thử nên không chắc, anh em nào có máy thử xem sao rồi chia sẻ lại với mọi người nhé)

(nguồn: internet)

Điểm hạn chế khác là đối với tiếng Việt, tính năng này chưa nhận biết được hết các dấu câu, hoặc tỉ lệ chính xác không cao, khoảng 80% thôi. Đọc xong một đoạn vẫn phải lướt lại một lượt xem chỗ nào không đúng thì sửa lại. Mình nghĩ một phần là do “phong ba bão táp không bằng ngữ pháp Việt Nam” 😃))

Anh em lưu ý, tính năng này khác Voice Control nha. Voice Control là để điều khiển máy bằng giọng nói (thật ra nó cũng có hỗ trợ Dictation). Còn tính năng Dictation mình đang nói ở trong bài này, chính xác hơn thì nó được gọi là Keyboard Dictation, chỉ dùng để nhập liệu bằng giọng nói thôi, không điều khiển được.

Hy vọng ngày càng nhiều có nhiều ứng dụng cho phép sử dụng giọng nói tiếng Việt để chúng ta có thể tương tác được với máy tính nói riêng hay các thiết bị điện tử nói chung một cách dễ dàng và vui vẻ hơn.
8 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chippi_b8
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tính năng này trên iPhone cũng có mà, Cơ mà ngồi giữa đám đông đưa điện thoại lên nói nói thấy cũng kỳ 😅
Xavier Ng
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Chippi_b8 Đúng rồi bác, trên iPhone cũng có. Bác nói vừa đủ nghe giống như nói chuyện bình thường thôi chắc không sao mà 😁
Chippi_b8
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Xavier Ng Thiệt nhiều lúc gõ chữ muốn mỏi cả tay mà có tính năng đọc chính tả này cũng đỡ. Mình đang trả lời với bạn bằng tính năng đọc chính tả nè ha ha
Xavier Ng
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Chippi_b8 Tay dơ, tay đau, vân vân mây mây, nhiều trường hợp hữu ích lắm chứ. Mình cũng đang trả lời bạn bằng tính năng này nè ha ha ha
nhanho@ussg
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hay quá. @cuhiep thích điều này
Xavier Ng
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nhanho@ussg cà khịa cực mạnh hahahaha =)))
hau hanh
ĐẠI BÀNG
4 năm
Trước đây mình cũng hay dùng cái này, có thể bảo nó mở ứng dụng, tìm kiếm web, cuộn trang, đọc văn bản, vv.. cũng khá hay nhưng giờ thì không dùng nữa. Nhưng có từ 5 năm trước rồi, OS X Yosemite thì phải.
Xavier Ng
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hau hanh Tính năng bác sử dụng để ra lệnh đó không phải cái mình đang nói ở đây, cái Keyboard Dictation này chỉ có thể chuyển giọng nói thành chữ để nhập liệu được thôi. Cái bác dùng là Voice Control thì mới có thể ra lệnh thực hiện các tác vụ được. Mình có nói sự khác nhau ở cuối bài viết ;)

Còn ý sau thì bác nói đúng, tính năng này có lâu rồi nhưng gần đây mình thấy có hỗ trợ tiếng Việt khá ngon nên chia sẻ với anh em 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019