Sony A6000 tự động thêm bản crop sau khi chụp, cần giúp

hsilver
9/8/2015 3:55Phản hồi: 10
Mình mới mua Sony A6000. Máy mình mỗi lần chụp xong một chủ thể thì khi xem lại ảnh (kể cả cắm thẻ nhớ vào laptop) thì lại xuất hiện thêm 1 bản crop nữa. Ví dụ chụp cô mẩu A hình toàn thân, thì sau đó xem lạ tự động nó tạo thêm một bản crop khuôn mặt mẩu A này nữa. làm rối và mất công xóa rất mệt nếu chụp nhiều. Xin hướng dẩn mình cách tắt chức năng vớ vẩn này với. Cảm ơn rất nhiều
Sẳn cho mình hỏi luôn:
- Mình dùng A6000 + 50f1.8 thấy chụp ban ngày ok. Còn ban đêm thì có cần thêm flash không?! Và cần đầu tư thêm bộ lens gì để chụp gia đình và chụp gần. Vì con 50m này phải đứng xa mới lấy mẩu được. chụp sn trong nhà khó lấy hết cảnh. Cảm ơn
10 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái chức năng ấy nó auto ấy mà, mình thì không biết tắt, theo mình nghĩ thì nó là mặc định tắt không được (vi trong Menu không có đề cập gì tới auto crop)
Còn cái lens 50 f18 là để chụp chân dung, ít ai lấy chụp cảnh lắm, f1.8 rất lớn nên chụp ban đêm không phải lo, đặc biệt là bokeh rất đẹp, muốn chụp sinh nhật mà góc rộng thì dùng lens kit 16-50 ấy, cái đấy chụp ngon lắm
hsilver
ĐẠI BÀNG
9 năm
@iPod touch Mình mang ra Sony Centre nó chỉ được rồi. chức năng so sánh hình gì đó. Còn con 16-50 bạn nói có phải là lens kit theo máy không?! Mình mua về có nguyên bộ mà tháo ra cất tủ rồi k đụng đến. Định mua thêm con flash Sony giá 5,3 triệu không biết chụp tối ok không. cảm ơn bạn nhìu
@hsilver Đúng rồi, nó là lens kit đấy ! Chụp cũng ngon lắm, con đấy mà mới chụp nghiệp dư thì bắt buộc đi đâu cũng phải mang !
Với lại mua flash làm gì ! Lens 1.8 rất rất sáng, muốn sáng thì tăng iso, mở khẩu, hoặc phơi sáng lâu hơn nếu có chân máy (tripod), chứ flash mà không biết chụp thì xấu lắm, ảnh ra trong màu sắc chán lắm luôn ấy
Alan_Hill
ĐẠI BÀNG
9 năm
Là cái automatic framing. Nó tự crop khung hình theo chủ thể. Bác có thể tắt nó đi .
Còn nếu bác có điều kiện mua flash thì quá tốt . Theo em nghĩ là cần phải có. Làm chủ flásh cũng không quá cầu kì nếu nhu cầu cơ bản .
@Alan_Hill Bạn ơi mình tìm không ra automatic framing 😔
@phuongikl 3.6) Shooting Menu 6
  • Soft Skin Effect - Hiệu ứng Mịn da: Off - Không hiển thị ở chất lượng RAW
  • Auto Obj. Framing - Tự động crop khuôn hình: Off - Không hiển thị ở chất lượng RAW
  • Scene Selection - Tùy chọn cảnh: Chỉ hiển thị khi vòng bánh xe chế độ để ở SCN
  • Movie: Chỉ hiển thị khi vòng bánh xe chế độ để ở Movie
  • SteadyShot - Chống rung: On
  • Color Space - Không gian màu: sRGB
Nguồn: http://sonynex.vn/news/17638-huong-dan-thiet-lap-co-ban-sony-a6000-cho-nguoi-moi-bat-dau
@0203 tks bạn nhiều lắm
hsilver
ĐẠI BÀNG
9 năm
oh đúng rồi Alan_Hill, mình tắt cái framing đi là được rồi. Chắc chưa cần flash, vì mình mở khẩu thấy cũng khá ổn, vẩn lấy nét mẩu rõ rồi. cảm ơn hai bạn nhìu
Lyncol Bui
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bác sẽ cần flash khi mà bác chụp tối nhiều người. Lý do là nếu nhìu người mà mở khẩu lên trên 2.8 thì chỉ nét được 1-2 người. Còn lại out hết. mà khép khẩu 4 trở lên thì lại tối. nên vẫn cần flash. Hạ tốc thì lại ko ổn
Mình sài canon 80d khi chụp xong cắm vào máy tính nó tự tạo bản crop . Mọi người ai biết chỉ mình tắt với

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019