Sony chính thức rút khỏi liên doanh màn hình LCD với Sharp

uhraman
24/5/2012 10:57Phản hồi: 93
Sony chính thức rút khỏi liên doanh màn hình LCD với Sharp
Sau khi ngưng đầu tư vào liên doanh sản xuất và bán những panel LCD cỡ lớn (SDP - Sharp Display Products) với Sharp hồi cuối tháng 3, cuối cùng Sony cũng đã quyết định nói lời tạm biệt với liên doanh này. Trong một thông cáo báo chí gần đây, Sony nói rằng họ đang bán lại 7,04% cổ phần của mình cho Sharp với mức giá 10 tỉ yên ($126 triệu đô la), bằng đúng số tiền đã đầu tư. Nguyên nhân được hãng đưa ra là do “sự thay đổi nhanh chóng trên thị trường màn hình và tấm nền LCD”, ngụ ý rằng lợi nhuận từ mảng TV LCD cỡ lớn thấp dưới mức kỳ vọng. Đây được coi là một trong những động thái trong chiến lược tái cấu trúc tập đoàn Sony của tân CEO Kazuo Hirai.​
Được biết thương vụ sẽ hoàn thành trước khi tháng 6 kết thúc và các báo cáo dự đoán tài chính của Sony cho năm tài chính 2012 sẽ không bị ảnh hưởng bởi việc rút ra khỏi liên doanh này.​
Nguồn: Engadget
93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngtienvan
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mới hợp tác mà giờ đã chia tay rồi.
huydak76
ĐẠI BÀNG
12 năm
chia tay sớm bớt thua lỗ..
Sony đang tái cơ cấu
Chia tay nhanh quá. 😔
TTLover
TÍCH CỰC
12 năm
Ti vi Sony đang bị Samsung áp đảo. Ngày càng có ít người mua vì giá đắt, khó bảo hành. Rút lui là lựa chọn khôn ngoan vì Samsung đang ngày càng bá đạo 😃
@TTLover Bạn có đọc được chữ "cỡ lớn ko". Mảng đấy thằng nào cũng khó bán thôi vi giá cao so với thu nhập của người dân đang sống trong suy thoái kinh tế toàn cầu. Ai ai cũng phải lên kế hoạc thắt chặt chi tiêu, nên nhg thứ càng to tiền mà thiếu thực tế thì số ng mua chỉ đếm trên đầu ngón tay. Chứ lý ko ko phải do sang sung giá rẻ vi ở mảng đắt tiền, sony ko đắt hơn quá nhiều.
@TTLover Nhưng nói thật thì màn hình ss nhìn không được sắc nét so với sony lắm . Mà theo em thì sony với ss giá cũng đâu có chênh lệch nhau mấy , ngoại trừ màn hình cỡ lớn với smart tv thôi 😁
@TTLover Bây giờ thì tivi Samsung và LG bá đạo thật, rẻ mà hình thức cũng không tồi. Sony thì đắt quá, trong phân khúc giá rẻ thì không thấy có sản phẩm nào nổi bật lắm
LCD cỡ lớn ít ai mua nên thấp 😁
Sumsung đang dần dần thống trị ngành điện tử dân dụng.
@DOCCOCAUBAI303 kinh tế suy thoái thôi, khi kinh tế phát triển trở lại người ta tiêu xài nhiều thì sony lại lên ngôi.
seiko12
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đúng là Sony đang bị thua lỗ trong mảng TV nhưng vẫn hi vọng sau đợt tái cơ cấu này sẽ vực dậy đc. Vẫn khoái hàng Sony,chiếc TV đầu tiên nhà mình là Sony 14 inh coi đc từ đó đến nay 😁
@seiko12 thay mặt sony xin cảm ơn sự trung thành của bác! chắc có lẽ sony đến nước này cũng vì có những fan trung thành như bác!! hahaha
@seiko12 nhà mình cũng còn con 14 inh Sony công nhận là bền thật,hình ảnh vẫn sắc nts như ngày nào.rất thích hàng Sony ;)
kimanbn
TÍCH CỰC
12 năm
Hy vọng tân CEO SONY đang đi đúng hướng😃. Trong mấy thương hiệu châu Á thì SONY là mình có cảm tình nhất, thiết kế không đụng hàng, chứ ko như một số hãng đua nhau ăn theo
Samsung bá đạo hay ko thì ko biết chứ bây giờ cho các bạn 2 chiếc tivi LCD Sony và Samsung thì các bạn sẽ chọn con nào? mình nghĩ chắc phần lớn sẽ chọn Sony, mà cũng chẳng phải Sony vì bán quá đắt, thế thử nhìn sang Apple coi, các sản phẩm của họ đều có cái giá trên trời nhưng vẫn bán chạy đều đều, chẳng qua Sony ko chiến thắng được chính mình, chiến lược trong nhiều năm qua sai hướng mà thôi.
@namtran™ Chính xác. Màn hình TV SONY phải nói là rất nét.
@namtran™ không đắt đâu bác, nhìn sang HTC, SS, SONY xem, sản phẩm của họ giá cả ra sao, chẳng qua là nó down giá nhanh, còn apple thì lúc nào cũng giữ được giá trị của nó cả.
em_ut
TÍCH CỰC
12 năm
@namtran™ Thế tại sao SS lại bán chạy hơn Sony? Bạn đừng lấy suy nghĩ của mình áp đặt chung cho mọi người. Mình ko nói đến chất lượng, nhưng nếu ai cũng chọn Sony như bạn thì Sony đã trở thành cty đứng đầu thế giới về TV rồi. Vị thế của Apple trong mảng di động và máy tính bây giờ hơn hẳn của Sony trong mảng TV nên ko thể so sánh kiểu đó được.
Mà cứ nói là SS bán được do giá thành rẻ nhưng cũng hẳn như thế. 1 chiếc TV Sony giờ chẳng mắc hơn SS bao nhiêu đâu. Anh mình bên Mỹ toàn khuyên mua SS trong khi ở bên đó mức chênh lệch giá giữa Sony và SS so với thu nhập cũng chẳng là bao.
sony đã nhìn thấy thua lỗ bán lại bằng giá gốc mà sharp vẫn mua cơ à
sony sẽ trở lại
d7293
CAO CẤP
12 năm
Sang chơi với bạn Panasonic cho vui. Bạn Sharp này nguy hiểm lắm, lỡ đứt tay, chảy máu thì làm sao.
giờ anh Samsung tích hợp nhiều công nghệ mới, giá cạnh tranh, mẫu mã phong phú, kinh tế thế giới lại đang trong giai đoạn suy thoái lên Sony mất dần thị phần, mình thì chỉ thích SHARP, PANASONIC....
@dainguyenhai Nhưng anh ss thì màn hình ko sắc nét hơn sony và sharp . Nếu cho em lựa chọn em chỉ chọn sharp và sony thôi 😁 . Bá đạo nhất là lão sharp mê hoặc =="
Bữa qua nhà người anh. Ông mua 1 chiếc SmartTV Led 3D của Sony. Xem hình ảnh chất lượng đến kinh ngạc. Mặc dù giá thành cao hơn Samsung một chút nhưng độ bền và chất lượng thì hơn hẳn Samsung. Ngày xưa mình từng mơ ước sở hữu các sản phẩm Sony, giá thành khá cao nên cũng hơi khó. Những ai xài qua rồi thì chắc sẽ còn tiếp tục mua các sản phẩm Sony , ko thì các sản phẩm thương hiệu Nhật Bản. 🆒
Dannyboy
TÍCH CỰC
12 năm
Nói thật tình về mảng hiển thị thì Sony chắc không có cửa đú với SHARP
okcacaok
TÍCH CỰC
12 năm
@shady2501 +1
@okcacaok mình không rõ lắm mà theo như thống kê thì điện thoại bán chạy nhất nhật 2011 là Sony acro còn năm nay thì từ khi sony acro hd ra đời thì doanh số vẫn đứng đầu bác ah. Mời bác tham khảo cái này ko lại bảo ko có bằng chứng.
http://vnsony.com/showthread.php/1420-Xperia-acro-HD-la-Smartphone-ban-chay-nhat-o-Nhat-trong-8-tuan-lien-tiep-?highlight=xperia
Người nhật có cách tiêu dùng riêng và truyền thống của họ, các chức năng cũng đặc trưng riêng cho người nhật như chống bụi, chống thấm nước và bắt sóng TV nữa. Thiết kế hàng nhật cũng không bị theo lối copy theo iphone nên họ tiêu dùng hàng của họ là đúng mà bác. Nếu bác từng dùng hàng nội địa nhật sẽ thấy khác về media như màn hình, chụp ảnh và nghe nhạc vì phần đó là bên trong bác ah. Gồm cảm biến, chip xuất âm và chất lượng của panel nữa. Chip khủng, ram nhiều hay số điểm ảnh không quyết định màu sắc có thật hay bị rỗ không. Không nên có định kiến gì về nhật theo kiểu như thế bác ah. Bác ấy nói theo những j bác ấy thấy mà bác.
@wonderful_things_238 Đắt là cái đống dt nội địa ngày xưa đắt ấy nhé, chứ trước giờ có ai kêu đám dt của s.e là jpm đâu. S.e nó cũng vươn ra thế giới đấy nhưng một phần là do liên doanh với erricson, mà cuối cùng cũng có đi đến đâu? Sắp chết rồi đấy thôi!
Có lẽ Sony quyết định đúng, cần thì mua từ Nhật, Hàn, TW còn lại focus vào sp, soft sẽ có lợi thế hơn, là tập trung vào sx mà lời lỗ chưa biết thế nào. Chuyên môn hoá thôi.
nhà ông anh đang có 3 con
TIVI LED 3D SHARP 60LE925M ,
xem 3d phê vãi, cuối tuần toàn sang xem phim với bóng đá
V2TV2T
TÍCH CỰC
12 năm
Chia tay tình yêu rồi à

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM