Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Sony dùng chip xử lý gì trong các TV chạy Android TV?

agp8x
6/11/2015 8:26Phản hồi: 309
Sony dùng chip xử lý gì trong các TV chạy Android TV?
Nếu có một điểm chung giữa các nhà sản xuất thiết bị Android đó chính là xu hướng thích khoe cấu hình. Tuy nhiên Sony lại hoàn toàn im lặng về sức mạnh của bộ chipset họ sử dụng trong các dòng Android TV. Trong bài viết này, mình sẽ giúp các bạn giải mã những bí ẩn về chipset được sử dụng trong W800C, dòng Android TV cao cấp nhất trong năm 2015 của hãng điện tử Nhật Bản.

Phương pháp kiểm tra chipset trên Android TV

Mặc dù về cơ bản vẫn là hệ điều hành Android, Android TV nói chung và Sony W800C sử dụng phiên bản PlayStore đặc biệt với những ứng dụng được tối ưu cho trải nghiệm trên màn hình lớn. Đó là lý do mà bạn sẽ không thể kiếm được những ứng dụng benchmark và kiểm tra cấu hình phổ biến như Antutu hay CPU-Z. Thay vào đó, ở đây mình sử dụng phần mềm AIDA64. Ứng dụng này không cho phép bạn benchmark điểm hiệu năng của Android TV, tuy nhiên thông số kỹ thuật của nó cũng nói lên được phần nào sức mạnh chipset mà Sony sử dụng trong sản phẩm của mình. Bên cạnh đó, nó cũng có một số vấn đề kỹ thuật mà mình sẽ nói chi tiết trong phần sau.

Tóm tắt thông số kỹ thuật của chipset trong Sony W800C theo báo cáo của AIDA64
  • Chipset: MediaTek MT5890
  • CPU: Lõi kép nhân Cortex A17 (hoặc cũng có thể là lõi tứ với 2 nhân Cortex A17 và 2 nhân Cortex A7)
  • GPU: Mali-T624 tri-core (3 nhân)
  • RAM: 2 GB
  • Bộ nhớ trong 8 GB
Phân tích thông số của chipset MT5890

Không khó để thấy được vấn đề mà chúng ta gặp phải từ kết quả của AIDA64. Mặc dù ứng dụng này đã xác định được chipset sử dụng trong Sony W800C nhưng chúng ta vẫn còn thiếu 2 yếu tố quan trọng nhất: xung nhịp của CPU và GPU. Và sự thật là mình tạm thời cũng không có cách nào xác định được xung nhịp thực của chúng. Tuy nhiên đây là một số điều mình rút ra sau khi nghiên cứu.

Android TV-23.jpg

CPU: Mặc dù AIDA64 thông báo MT5890 sử dụng CPU lõi kép nhân Cortex A17, tuy nhiên khả năng rất cao là CPU này thực tế có đến 4 nhân được thiết lập theo kiến trúc big.LITLLE của ARM. AIDA64 có một nhược điểm mà nhiều người biết đó là chỉ công bố những lõi CPU hiệu suất cao, điển hình như chipset Tegra X1 trong Shield Android TV cũng chỉ báo sử dụng 4 nhân Cortex A57. Điều này cũng lý giải vì sao AIDA64 thông báo đang sử dụng 10% công suất của CPU nhưng cả 2 nhân đều ở chế độ nghỉ (sleeping).

Theo thông tin kỹ thuật từ ARM, Cortex A17 là bản nâng cấp của Cortex A12 và khi đóng vai trò là nhân hiệu suất cao (big), Cortex A7 sẽ đóng vai trò là nhân hiệu suất thấp (LITTLE). Vào đầu năm nay, MediaTek đã công bố chipset SOC MT5595 lõi tứ được sản xuất dành riêng cho Android TV, với 2 nhân Cortex A17 và 2 nhân Cortex A7, và được cho là sẽ sử dụng trong Android của Sony. Mặc dù không phải là cùng một chipset, MT5890 trong W800C nhiều khả năng cũng sử dụng kiến trúc tương tự nhưng khác xung nhịp (hiện tại chúng ta cũng không rõ xung nhịp của MT5595).

Android TV-24.jpg

GPU: MT5890 sử dụng GPU Mali-T624 với 3 nhân. Mặc dù chúng ta không rõ xung nhịp của nó, dựa theo thông số kỹ thuật mà ARM công bố thì nhân CPU này có 2 tuỳ chọn tốc độ là 533 Mhz và 600 Mhz. Tuỳ chọn 600 Mhz từ trước đến nay chỉ được sử dụng trong phiên bản 4 nhân là T624-MP4 (chipset Samsung Exynos 5260). Như vậy khả năng rất lớn là MT5890 sử dụng GPU 3 nhân tốc độ 533 Mhz. Theo lý thuyết mỗi nhân Mali T624 có hiệu năng xử lý là 17 Gflops, tương đương hiệu năng GPU trên W800C là 51 Gflops.

So sánh cấu hình chipset của W800C với các đầu Android phổ biến trên thị trường

Thị trường đầu Android hiện nay có thể chia ra làm 3 phân khúc chính. Phân khúc Android box giá rẻ dưới 2 triệu, điển hình là Zidoo X1. Phân khúc Android box cao cấp, giá khoảng 3 triệu điển hình là Zidoo X6 Pro. Cuối cùng là Android TV cao cấp, cấu hình mạnh nhất thời điểm hiện tại có thể kể đến đó là Nvidia Shield Android TV có giá khoảng hơn 6 triệu.

Screen Shot 2015-11-04 at 10.58.25 PM.png

Quảng cáo

Nhận xét: Ngoại trừ CPU, bạn có thể dễ dàng nhận được tương quan sức mạnh của các dòng chipset trong thông số còn lại. Mặc dù không được công bố, Sony W800C vẫn sở hữu GPU khá mạnh so với mặt bằng chung và vượt mặt cả những đầu Android box khủng hiện nay (51 Gflops so với 10.8 và 38.4 Gflops). Tuy nhiên, nó vẫn thua xa khả năng mà Nvidia Shield đạt tới (51 Gflops so với 512 Glops). Ngoài ra, việc tích hợp 2 GB RAM cũng giúp W800C khá thoải mái về mặt dung lượng bộ nhớ.

Riêng về CPU, do không xác định được tốc độ của MT5890 nên chúng ta không rõ nó mạnh hay yếu hơn so với đầu Android. Tuy nhiên theo thông tin kỹ thuật mà ARM công bố, Cortex A17 là nhân đời mới dành cho các thiết bị di động tầm trung, hệ số hiệu năng trên xung nhịp (DMIPS/MHz) của nó là 4. Trong khi đó thì các đầu Android box hiện nay thường sử dụng nhân Cortex A7 (Allwinner H3), Cortex A9 (AMlogic S802, Rockchip 3188) hoặc Cortex A53 (Rockchip 3368) với hệ số lần lượt là 1.9, 2.5 và 2.3. Như vậy mặc dù sử dụng chip lõi kép, hiệu năng của MT5890 chắc chắn là không hề thấp. Dĩ nhiên, CPU của W800C vẫn thua toàn diện Shield Android TV, chipset Nvidia X1 sử dụng CPU 4 nhân Cortex A57 với hệ số lên đến 5, chưa kể tốc độ xung nhịp lên đến 1.9 Ghz.

Android TV-22.jpg

Về cơ bản, nếu chỉ nói riêng tại thị trường Việt Nam thì cấu hình chipset mà W800C khá ổn, có thể xếp vào hàng Android Box cao cấp. Tuy nhiên đứng trên phương diện thế giới, đặc biệt là đối với thị trường Mỹ, cấu hình của nó vẫn kém xa các đầu Android TV "chính hãng" điển hình như Shield Android TV (Nvidia Tegra X1) hay Razor Forge TV (Qualcomm Snapdragon 805). Vì vậy việc Sony im lặng về chipset sử dụng trong TV của mình là điều dễ hiểu. Cũng cần lưu ý là trường hợp này chỉ riêng đối với W800C, có thể những dòng TV 4K đắt tiền hơn sẽ sử dụng chipset mạnh hơn.

Liệu bạn có cần sắm thêm đầu Android box khi đã sở hữu Android TV hay không? Mình sẽ giải đáp câu hỏi này trong bài viết sắp tới.
309 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

biziman8x
ĐẠI BÀNG
8 năm
trên Sony W800C, youtube có xem được 1080P không bác?
@biziman8x đc nhé. cho set độ phân giải bằng tay luôn
tuanvuespn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@biziman8x Set độ phân giải được.Do tv chỉ là Full Hd nên những video 4k thì cũng chỉ set max 1080 thôi
Anhking
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tuanvuespn Dùng một thời gian mặt lưng có nóng ran lên và hình ảnh bắt đầu giựt giựt không nhỉ ? Mà tấm nền trên con này dùng 1 thời gian có bị tróc thành hình ô vuông ở góc trái màn không hem :oops::oops:
leluan90
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tuanvuespn Xem video 4K trên youtube quả là xa xỉ. Thứ nhất đường truyền mạng đáp ứng nổi không ? Thứ 2, nội dung 4K đã có đủ đáp ứng nhu cầu hàng ngày ?
tuanvuespn
ĐẠI BÀNG
8 năm
Anh mình dùng Android Box Himedia Q3 ,mình dùng 43W800c.
Thấy 43w800c chạy còn mượt hơn nhiên.
Kodi xem P2P chạy ầm ầm.
Không hiểu sao rất nhiều thánh vẫn cứ tư vấn mua stupid Tv + Android box hơn con này.
Chắc nghĩ cái Smart trên dòng Android tv của Sony năm nay vẫn cùi như Netcast.
Khanh Du148
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tuanvuespn Bạn cho mình hỏi cái Kodi xem P2P là gì vậy? Mình không hiểu cái này lắm.
Khanh Du148
ĐẠI BÀNG
8 năm
@minhquang_newbie Ứng dụng có sẵn trên kho là ứng dụng được làm riêng, đảm bảo tính tương thích với cái Tivi chứ có phải ứng dụng như các bác sài điện thoại hay máy tính bảng đâu mà nhiều bác cứ đòi như CH Play được nhỉ, chắc nhiều bác ở nhà ôm tivi chơi game quá.
tuanvuespn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Khanh Du148 Bạn làm theo đây. P2p ngày trc k hỗ trợ
Bây giờ dùng plexus với p2p sport bạn nhé
http://www.hdvietnam.com/diendan/229-android-box/905450-p2p-streams-video-addon-xbmc-trinh.html
TitNguyenOz
ĐẠI BÀNG
7 năm
@pocket061991 Sao lại không nhỉ, bạn tải file .apk vào usb và cài thôi có điều một số App sẽ không tối ưu cho màn rộng
ttthanh14
TÍCH CỰC
8 năm
Tựu chung lại sau hơn 1 tháng trời đi săn TV cho phòng mới thì mình thấy rằng TV Android của Sony hơn hẳn các hãng khác như Samsung, LG hay Pana, Toshiba v.v..... Nếu ko muốn nói là hơn luôn 1 bậc.

Lí do là cái hệ điều hành nó quá thông minh. Thấy nhiều bạn bảo nó giống cái TV box :v --> hoàn toàn sai, theo mình nghịch thử thì thấy nó khác hẳn. Ứng dụng trên hđh Android TV này là ứng dụng riêng luôn, tối ưu cho màn FHD và 4K trên TV, chạy rất mượt mà và sắc nét, chứ ko rỗ nhằng nhịt như dùng Android Box, rồi crash, hình méo các kiểu như khi dùng Android box (vì bản chất cái Android box cũng chỉ như cái tablet phóng to trên màn tv mà thôi)

Ứng dụng nhiều vô kể, có cả quản lí file luôn. Chứ webOS hay Tizen OS của Samsung và LG vẫn tù lắm. Game thì bạt ngàn, mua được cả tay cầm, bàn phím chuột v.v.... để chơi Asphalt 8, đá bóng các kiểu trên TV này --> được 1 cái máy chơi game luôn.

Cuối cùng là cái thương hiệu Sony. Nó có khác gì Apple trong thế giới điện thoại đâu.... Nó đắt nhưng mà dùng tốt thì cứ có tiền là mua thôi 😃
Ai có nhiều tiền thì mua hẳn dòng X, chip mạnh hơn dòng W800c trên kia. Đôi điều kinh nghiệm chia sẻ cùng anh em....
VeChai13
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ttthanh14 Andriod box có nhiều con, cấu hình khác nhau. Con android box o nhà mình dùng chip lõi 8 nhé, mở cái gì cũng mượt, spec của nó thông tin là mở được 4K nhé. Chưa test vì TV ở nhà là W800B ko 1080 thôi. Tuy nhiên vẫn rất ít dùng vì quen dùng PC kết nối TV. Cuối năm nay hốt 4K, vẫn đi với Sony tiếp.
@ttthanh14 thế android box ko chơi đc game à, ko có "Ứng dụng nhiều vô kể" à?
@tuan9945 Đang ảo tưởng đó, làm gì có cửa so với nvidia sheild vế hiệu năng lẫn game?. Chưa kể mấy cái nhét vào tv chơi lâu màn hình tỏa nhiệt ra làm giảm tuổi thọ của chip chứ lợi gì mà khoe. Còn chưa kể nối với pc thì game mới đúng đã. Sau khi chiến witcher3 thì sắm ngay cái 4k chỉ 40" thôi cho mịn, chứ ko ham mấy cái ppi rỗ lắm. Chơi sướng mê ly. Mấy game đt làm gì trải nghiệm sướng như vậy.
Lỡ mai mốt sony ko nang cấp os thì phải mua tv mới ah

Xài đầu android rời cho chắc

Tv mua 1 cái có khi xài 10 năm, còn android box 3,4 năm là phải nâng cấu hình rồi, vì họ ít khi nâng cấp os
darkmind
TÍCH CỰC
8 năm
@vanluan24 Mình thấy có mỗi bạn là thực tình muốn chia sẻ, nên khuyên bạn nếu định mua dàn 7.1 hoặc 5.1 thì đừng tham khảo ở tinhte, qua hdvietnam hỏi đi bạn. Bên này mấy mod hay rân tự nhận mình chuyên nghiệp còn ko phân biệt được downmix là như thế nào. Mình ko comment nữa, thấy trình độ chủ thớt phán là TV out ra 7.1 bình thường là ko muốn nói nữa rồi.
vanluan24
TÍCH CỰC
8 năm
@darkmind mình chơi cái này từ lâu nhưng không đi vào tầm sâu nhiều vì đơn giản điều kiện không có. còn mình hiểu ý bạn.. nếu chuyên 1 cái gì cũng tốt hơn. có điều phải đầu tư thêm chi phí phát sinh nhiều.
darkmind
TÍCH CỰC
8 năm
@vanluan24 Bạn định mua con Denon 1200W thì con này support 7.2 đó, có atmos, DTS-HD luôn. Sắm được con này thì nên tham khảo kỹ 1 chút nữa để xem phim tại gia cho sướng. Có chi inbox nói chuyện nhé. Mình ko commen ở đây nữa.
minhhai205
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Nguyen N°5 tính già hóa non 😃
Nói chung:
Android TV -> Tivi cao cấp chạy adroid (cấu hình phải tốt đê xứng với cái giá) -> xem tất nhiên phải sướng
Android Box TV -> giải pháp cho những người muốn trải nghiệm Android TV với chi phí thấp và tận dụng những gì sẵn có -> hầu hết là tivi đời cũ, hình ảnh, chất lượng, công nghệ tất nhiên ko bằng
Cùng cầm 15tr, thực tế hầu như ai cũng sẽ chọn Android TV. Người cầm 8tr, người cầm 15tr thì tất nhiên lựa chọn, cân đo đong đếm nó cũng sẽ khác đi ^^
Thấy OS cho TV không khả quan vì nhà mình cũng có nhưng rất ít khi dùng, 1 là nội dung thiếu, 2 là khó thao tác trên màn hình như thế với remote...Nếu tương lai mua TV mới cũng chỉ mua TV đơn thuần, nếu có gì mới thì mua Box....
Vấn đề ở chỗ TV đơn thuần chất lượng hình ảnh kém dòng Smart, vì muốn Smart cũng chỉ tốn thêm hơn trăm $ cho cái mainboard mà giá trị quảng cáo cao hơn hẵn nên nhà sản xuất ưu ái cho nó....
nói đi cũng phải nói lại, bản thân con chip này đáp ứng được TV là được rồi, còn hàng rời bên ngoài thì cấu hình khủng là chuyện hiển nhiên. nếu mấy cái box mà cấu hình ngang hoặc thua tv thì ai mà mua
vietduc4201
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình xài android TV của toshiba dòng L5450, cài CPUz thấy báo lõi kép 2GHz và antutu thì có 12k điểm, yếu xì, xem nhiều phim giật lag, giao diện cũng chả mượt. Sony W800C này có ok hơn ko? Định sắm cái khác cho nhà.
Vitanguyen
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vietduc4201 Tv chạy mượt vì dùng giao diện thuần Google bạn nhé
ngtandoan
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vietduc4201 Mình đã mua và dùng rất ok. Cài ứng dụng và hệ thống nó cũng update thường xuyên để chạy tốt hơn.
vanluan24
TÍCH CỰC
8 năm
@vietduc4201 Ngon bạn nhé? mình đang sài. chiến phim offline vô tư. đủ các thể loại từ 4k cho đến 3D, giải mã tốt...
blackshoe
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hay, mình cũng đang ngâm cứu em 43W800C, định cuối năm nay có tí thưởng rồi lên đời em tv lâu năm ở nhà luôn
vanluan24
TÍCH CỰC
8 năm
@blackshoe hihi? không hối hận đâu bạn. đã cố thì ngon luôn, tầm sang năm phim 4k lậu nhiều nhé. video 4k việt nam giờ nhiều luôn rùi. mình cũng đắn đo nhiều lắm nhưng nghĩ 5tr không phải là quá to nên cố
blackshoe
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vanluan24 😃 Bác cứ làm em đắn đo, dù sao phải đến cuối năm em mới mua. Đến lúc đó xem 2 em thử thế nào, biết đâu em sẽ cố theo bác cũng nên. Cảm ơn bác.
vanluan24
TÍCH CỰC
8 năm
@blackshoe thiệt đó. mình làm bên kỹ thuật máy tính, và bao anh em đi tham khảo so sánh sony 4k và full hd rùi. mình thì không tham khảo nhưng giờ mua 4k là ngon nhất ngay từ ngày có 4k con x8300C đó nhưng mình mua 49 inch...
@blackshoe mấy hãng sản xuất cũng lườm trước đc là chưa có nhiều nguồn 4k mà nên họ đã tích hợp công nghệ tự nâng cấp hình ảnh sao cho sát với 4k nhất cho trải nghiệm tốt nhất mà. mà mua mấy màn 4k cỡ nhỏ xem full hd vẫn ổn mà ko khác tv hd nên nếu hướng đến tương lại thì giờ mua 4k cũng đc, e thấy giá nó ko hơn mấy
TV LED SONY 43W800C 43 INCH, FULL HD, ANDROID TV
Em đang định mua con này trong phong ngủ bác nào đang dùng cho ý kiến với. Cả sắp có dòng tv mới 2016 chưa nhỉ sau tết em mới mua nên ko vội. Cả caí Razor Forge TV đã khắc phục đc mấy cái lỗi lúc mới ra chưa?
dg189
ĐẠI BÀNG
8 năm
@abcvipday123 Mua dòng 8300C đi bác, đắt hơn vài xu đc cái 4K luôn
@abcvipday123 nên mua con này. Theo ý kiến cá nhân mình , mình sẽ phân tích cho bạn ntn tại sao lại nên mua :
1. Full hd bây giờ là ok đối với 43" ( Android tv )
2. Có hỗ trợ 3D
3. Nhiều bạn nói rằng nên mua 43W8300C để có 4k. thì bạn phải hiểu rằng. 4k đó cần rất nhiều thứ nữa để trãi nghiệm được tốt nhất , như nguồn chẳng hạn. hay tốc độ mạng để load . Với lại theo mình từ 55" trỡ lên mới nên chiến 4k. chứ 43" thì ko cần thiết lắm.
@Ceo La Thanks bác!
lhp2006
TÍCH CỰC
8 năm
mình dùng 2 TV, Sony 40W700B và Sharp 40LE660X khi load file video trên USB thì Sony phải gọi Sharp bằng cụ nội. Ko thể tin được một thương hiệu như Sony mà giờ chất lượng tệ hại như vậy. So về inch, về tính năng của cùng một phân khúc Sony thua tuyệt đối. Hay đây chỉ là dòng cấp thấp của Sony nên nó ko trang bị CPU tốt ?
Còn cái giá khá shock, mình mua cuối năm 2014, W700B giá 11tr900 còn Sharp mua tháng 3 năm 2015 giá 8tr4000 (cả 2 mua ở siêu thị điện máy)
vanluan24
TÍCH CỰC
8 năm
@biladin123 dòng mới chiến vô tư nhé 3TB phim đọc vù vù giải mã hết mọi định dạng phim kể cả 265 nhé... iso.. thoải mái...
@lhp2006 Bạn dùng chế độ quét toàn bộ hay dùng kiểu thư mục
lhp2006
TÍCH CỰC
8 năm
@Voldemortka Duyệt thư mục như Explorer trên windows thôi
@lhp2006 mình dùng ổ 1tb thấy load next vô tư mà ta, có vụ chỉ load video thì nó load hết file trong 1tb thì lâu thiệt, lôi hết cả phim ếch ra =))
ui zời, mua con mini PC NUC của Intel cắm vào là chạy vù vù ngay, ba cái android box tv gì gì xài chán đời thấy tía, vừa chậm vừa chả có gì để xem
@tanhatminhy2j Chính xác mình mua con LED Sony 49 inch, HDMI xịn, box NUC Celeron 2Gb Ram, phím chuột không dây, 1 cái cam logitech là đủ nhu cầu rồi. Game chỉ có NFS Most wanted 2005 và Samurai Warrioi 4 II. Không đú game cao 😃.
huyhauqn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tanhatminhy2j Tôi thích cách nghĩ của bạn, kiếm cái TV Full HD chất tí + Intel NUC => Rất Rất OK
biladin123
ĐẠI BÀNG
8 năm
mới lên 5.1.1 hôm nọ cho con 50w800c đua asphal 8 bằng tay sp4 phê lòi 😁:D
Dòng này là thấp nhất chứ, dòng X mới là dòng cao cấp.
akaii90
ĐẠI BÀNG
8 năm
đang nhắm con 43x8300c, bác nào đang xài cho cái đánh giá đi 😁
highsky1811
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nhân tiện đây cho mình hỏi là vì sao app FPT PLAY để xem tv lại không có ở play store nhỉ. Mình tìm hoài không có app xem tv vn nào. Có phải là những app đó chỉ có ở tv bán o vn không nhỉ? Tv của mình là sony 75x910c
Cảm ơn bác nào reply!
@vanluan24 Ok, để em test lại cái vấn đề update cho bác nhé :D
boyhs
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hieuhien.vn thanks bạn nhé, mình có cài kodi tu play store tren tivi, rồi install add-on bằng tay thì thấy cũng ok. để tối đi làm về mình cài từ kodi này xem sao.
boyhs
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hieuhien.vn mình đã cài thử và confirm là kodi add-on này của bạn hieuhien chạy tốt trên sony android tv 2015 nhé. rất nhiều add-on, ko biết xem đến bao h mới hết, thanks bạn nhiều.
@boyhs Ok bác, hi vọng là mấy website phim nó không đổi code 😃
Namhuynh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình thì chẳng quan tâm đến cái cấu hình. Nhưng hiện tại cái smart TV Sony chạy quá chậm so với yêu cầu, và chậm hơn cái smart TV của LG. Ah mà thua luôn kiểu dáng với màn hình
Vậy thì ngon rồi. Hôm rồi mới rờ thử thấy CHplay trên này ky bo quá.
Tiện ích mới mẻ với Sony Bravia 4K Android Tv

quanxanh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tuyen_kientruc2013 Những thứ này tv lg của mình đã có từ năm ngoái.chỉ thua ứng dụng games ít thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019