Sony giải thích rõ hơn về trải nghiệm 4k trên Xperia Z5 Premium

Didu
2/10/2015 8:36Phản hồi: 171
Sony giải thích rõ hơn về trải nghiệm 4k trên Xperia Z5 Premium
Xperia Z5 Premiumsmartphone đầu tiên được trang bị màn hình độ phân giải 4k và chỉ ở một vài trường hợp đặc biệt thì chế độ 4k mới được kích hoạt, chúng ta đã biết điều đó. Tuy nhiên để giúp người dùng hiểu rõ hơn, một đại diện của Sony mới đây đã trả lời chi tiết về những trải nghiệm 4k ở trên điện thoại của họ.

Sony từng xác nhận Xperia Z5 Premium sẽ chỉ hiển thị 4k ở các nội dung đa phương tiện tức hình ảnh hay video, bây giờ thì đại diện của Sony cho biết rõ hơn sẽ có hai trường hợp như vậy. Thứ nhất, màn hình sẽ hiển thị 4k khi chúng ta xem các video hay hình ảnh ở độ phân giải 4k mà được chụp bởi chính Z5 Premium. Thứ hai, đó là các nội dung đa phương tiện được xem từ ứng dụng Movie và Album của Sony, hoặc được 'stream' về từ các ứng dụng xem trực tuyến như Netflix hay YouTube.

Trong trường hợp thứ 2, dù có nhiều nội dung 4k được cung cấp bởi các dịch vụ trực tuyến nhưng phần lớn đều chưa tối ưu cho các thiết bị di động. Vì thế, Sony có sẵn tính năng 'upscale' để tự động kích độ phân giải của tất cả nội dung lên 4k.

Ngoại trừ hai trường hợp trên thì tất cả phần còn lại sẽ được hiển thị ở độ phân giải Full-HD 1080p. Lý giải cho điều này, nguyên nhân đầu tiên được Sony đưa ra là để gia tăng thời lượng pin cho máy. Lý do thứ 2, các ứng dụng từ bên thứ 3 hầu hết chưa được thiết kế để hỗ trợ 4k trong khi Z5 Premium có độ phân giải lên tới 3840 x 2160 điểm ảnh và mật độ 806ppi. Thậm chí với những hình chụp màn hình (screenshot), chúng vẫn chỉ là độ phân giải Full-HD chứ không phải 4k, một phần vì Android Lollipop mà Z5 Premium đang được cài chưa hỗ trợ chụp màn hình ở 4k.

Cuối cùng, Sony không tin là màn hình 4k, chế độ 'upscale' độ phân giải hay việc quay phim 4k sẽ làm ảnh hưởng nhiều tới hiệu năng, pin, bộ nhớ của thiết bị. Sony đưa ra những công nghệ cao cấp của Z5 Premium để phản bác lại phát biểu này. Đó là cục pin dung lượng lên tới 3430mAh, đó là chế độ tiết kiệm pin Stamina, đó là bộ nhớ trong 32GB và khe cắm thẻ nhớ mở rộng hỗ trợ lên tới 200GB.

Nguồn: Sony Blog
171 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
Cá nhân mình lại thích nó hiện ở mọi lúc mọi nơi hơn!
@cuthuyen mấy cái icon giỏi lắm đc mấy cái icon của app sony, còn ại hầu như k có cái gì khác hỗ trợ 4k thì hiển thị mọi lúc để làm gì. tuy màn hiển thị full HD nhưng ppi vẫn là 806 nên vẫn siêu mịn của 4k, chỉ là răng cưa hay chi tiết sẽ kém hơn
@technological experience chưa chắc ah? có thể những điểm ảnh thừa sẽ tắt luôn. như tablet mình hạ 2k xuống fh thấy rỗ hẳn chứ ko chỉ là hình mờ hay kém chi tiết đâu. ngoài ra lcd điểm ảnh càng cao thì đèn nền cần phải nhiều nên hao điện, cứ xem lg xem chỉ set 110nit ờ 50%.

Còn màn hình điểm ảnh cao mà nôi dung thấp thì khi xem các icon sẽ mờ hơn khi xem ở màn hình ppi cao vì sẽ xuất hiện các điểm ảnh giả để lắp đầy các pixel trên màn hình.
Hoàng__Long
ĐẠI BÀNG
9 năm
đúng r. sony làm vậy là quá có lí.
Rij
TÍCH CỰC
9 năm
"Điện thoại 4k đầu tiên của sony" 1 nửa sự thật không phải là sự thật.
@Rij thì sau này họ giải thích lại còn gì, có phải không nói đâu, thi nó vẫn là điện thoại 4k đầu tiên trên thế giới. Nếu họ không giải thích lại thì là một chuyện đây vẫn còn giải thích lại mà. Họ đi tiên phong thôi, Để dùng 1 chiếc điện thoại thông thường FHD đã là quá thừa rồi chứ đừng nói 2k hay 4k. 806ppi chỉ để phát triển cho thực tế ảo trong tương lai thôi. Đây là một trong những bước đầu tiên. SONY luôn có những sự phá cách mà không ai tưởng tượng được.
Dr. Ho
ĐẠI BÀNG
9 năm
@chàng trai cô đơn 95 FullHD trên TV 32 inch còn thừa nữa là ...
@Rij thích full time chỉ cần 1 bản cập nhật phần mềm là xong. vấn đề bác có chịu đánh đổi thời lượng pin, hiệu năng... không. lúc mới ra mắt sony chưa nói rõ về màn 4k, các thánh vào chê đứng chê ngồi, này nọ, sau này nói 4k chỉ sử dụng khi cần lại cũng vào chê đứng chê ngồi. làm màn full hd cũng chê. chả hiểu các thánh muốn gì nữa
@Dr. Ho bạn ơi, bạn chưa dùng thực tế ảo rồi, mình chưa được dùng Z5P với thực tế ảo nhưng note 4 G3 mình đều đã được trải nghiệm và mình thấy vẫn hơi rỗ. Rỗ thật chứ không phải chuyện đùa do nó để quá gần mắt và nó bị chia thành 2 màn hình FHD. Tuần này xem 4k có thật sự ổn hay không. 😁
Tuyệt vời quá Sony :p
nguyenanhket
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vậy cũng hơi phí mà pin tốt là ok rồi
haivq
ĐẠI BÀNG
9 năm
:rolleyes:: Lựa chọn sau cùng khi IP & SS không còn tồn tại!
@haivq Chừng nào 2 hãng này còn bo tròn như hiện nay thì chừng ấy ko dùng, ko còn Sony thì chuyển sang hàng tàu, ko còn tàu thì chuyển sang cục gạch
Nhất định chỉ dùng vuông vắn
thuanott
ĐẠI BÀNG
8 năm
@haivq về nhà đóng cửa toilet lại tự sướng với ip và ss của chú đi nhá
thuanott
ĐẠI BÀNG
8 năm
@haivq về nhà đóng cửa toilet lại tự sướng với ip và ss của chú đi nhá
Có ai đọc mà hiểu được đoạn này không?
@NTN-BEARINGS ai đọc mà thấy không hiểu được đoạn này không? 😁
@NTN-BEARINGS Các bạn bảo 4k ảnh hưởng tới pin và dung lượng.
Nhưng với thiết kế và cái chế đô sony làm ra là "sony không tin nó ảnh hưởng tới pin" cái đó là người dùng quan niệm
phucmaster
TÍCH CỰC
9 năm
@NTN-BEARINGS bạn có cần mình giải thích cho k :rolleyes:
I'm Cortana
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Didu Thực ra thì didu dịch kiểu khác thì thoát nghĩa hơn, VD như thế này:

"Cuối cùng, Sony phủ nhận màn hình 4k, chế độ 'upscale' độ phân giải hay việc quay phim 4k sẽ làm ảnh hưởng nhiều tới hiệu năng, pin, bộ nhớ của thiết bị. Sony đưa ra những công nghệ cao cấp của Z5 Premium để phản bác lại phát biểu này. Đó là cục pin dung lượng lên tới 3430mAh, đó là chế độ tiết kiệm pin Stamina, đó là bộ nhớ trong 32GB và khe cắm thẻ nhớ mở rộng hỗ trợ lên tới 200GB."
làm z là đúng,bởi con S810 chạy full HD nó đã hơi nóng r,cho nó hiển thị 4k liên tục có mà thành cái bàn ủi mất
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Phải lắp z5 premium vào VR thì mới phê chứ vr hiện giờ quá rỗ
Thế thì dùng màn 2k thui khi nào các app hay chip android hỗ trợ 4k hoàn chỉnh và nhiều hơn hãy dùng màn 4k chứ dùng màn 4k chỉ dc cái tiếng còn hiển thị thì đa số là fhd, cái này hơi phí và ko trải nghiệm hết dc 4k là thế nào.
@thanhhoangc thế thì lại chê, ko đột phá, chuyên bám đuôi, luôn đi sau.. bla bla...😁 4k h chưa cần lắm nhưng sang năm có thể cần, pin của nó tận 3k4 nên chắc củng ok vì z3 pin 2k9 mà sử dụng lâu hơn cả note 4 rồi. về khoản pin từ Z2 sony làm quá tốt.
@Hồ Kính clip nào sony quay thử 20p? toàn lừa đảo, luc đầu nói quay hơn 10p ko bị gì khi xài người ta than quá chừng. ủa 2k còn ko dám chạy native mà đào đâu ra app hay game lên 4k rồi mở ra? ngồi tưởng tượng chắc? s810 mà đòi 4k? cuồng ghê hồn.
sony hay ai làm ko tốt cùng chê chứ chẳng thù ai cả. nexus mới ram ít cũng chê đó thôi. tab a và tab s2 của ss cùi bắp cũng chê đó thôi chứ thù gì?
palkia171993
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phamtuananh2085 Với mình viền trên dưới dc lợi khi xoay ngang nên mình ko xoắn lắm, nhìn ko thích mắt thiệt nhưng dùng cũng bình thường nên tạm chấp nhận. Giao diện thì đúng là nó sao sao. Thường thì nhìn chán thật. Ra trải nghiệm mấy con mới đồ ko có cái gì để xem vì chủ yếu nó tương tự những cái máy mình đã có. Nhưng đôi khi đú hầm bà lằng mod miết giao diện các kiểu đã òi lại mún thoai quay về stock đơn giản gọn nhẹ cho zui 😁
nmh1102
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ragefighter 1. Đang nói về cái màn 4k, quay 4k trên Z5 series, bác cứ lôi cái quay 4k trên z3+/z4 ra để làm gì? Bác biết cách search google thì bác search clip z5 quay 4k ý nhé.
2. Dev 4k à? Bác đã biết đc menu Developer Options nó bao gồm những gì chưa? Em cũng ko biết đâu, nên em chả khẳng định cái gì cả, nhưng nếu trong menu đấy có option để dev bật 4k để test nội dung thì sao?
3. Thì cho đến bây h, fan sony có chê gì cái việc z5p chỉ hiển thị 4k cho multimedia, còn hiển thị full hd cho những nội dung ko phải là multimedia đâu. Toàn anti bâu vào đấy chứ. Vì những nội dung thường full hd là đủ. Thậm chí xem nội dung 4k thì cũng có người cần, có người ko cần. Nhiều khi người ta mua z5p chẳng phải vì cái 4k, mà là vì màn to, pin to, màu chrome... hoặc đơn giản là vì người ta thích
Bác bảo nội dung 4k hạn hẹp, chẳng thấy nội dung 4k đâu. Ừ thì hạn hẹp. Nhưng chỉ là hạn hẹp trong cái ao làng này thôi bác ạ. Ngoài youtube thì nước ngoài còn có netflix, amazon... vn ko có thì làm gì mà bác chả ko thấy. Sony nó có sản xuất máy riêng cho vn đâu. Và màn res cao nói chung còn để xem ảnh chứ ko chỉ mỗi video. Xem ảnh thì bác xem của bác @Alex Anh ở link này nhé https://tinhte.vn/threads/sony-giai-thich-ro-hon-ve-trai-nghiem-4k-tren-xperia-z5-premium.2513655/page-7#post-45923417
Thêm nữa, đt quay đc 4k mà ko có thiết bị để phát thì quay làm cái gì? Bác có cảm thấy trước giờ bác toàn bị khè cái tính năng quay 4k ko?

Bonus: em chả tìm hiểu nhiều về screen res nên chắc kiến thức của em lệch lạc. Bác đòi màn 2k native nhưng có nội dung 2k cho bác tận dụng cái màn 2k đấy ko vậy? Hay 2k native cũng để khè
jeremy.n2v
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bài viết nói nó chỉ hiển thị độ phân giải full hd lúc bình thường nhưng hôm nọ mod trên tay khen nó công nhận có nét hơn 2k các kiểu
BengPr0
CAO CẤP
9 năm
@jeremy.n2v Sao bác ko tìm lại cái bài đó rồi post vô đây tag ông mod đó vô chơi cho vui 😁. 2k với 4k mà các bác đó phân biệt được cũng tài 😕
xtmg1
CAO CẤP
9 năm
@jeremy.n2v Cũng giống như khi tt trên tay s2 thì nói nó cứng cáp chắc chắn hơn s1,rồi s3 thì cứng cáp hơn s2,cứ thế mà review thôi.
sang_sone
ĐẠI BÀNG
9 năm
Yêu Sony vồn
Rambom
ĐẠI BÀNG
9 năm
Công nghệ sony dữ dằn giữ vịt ln.
lom-com
TÍCH CỰC
9 năm
Đang phân vân quá,biết chọn chế nào đây:eek::D
klq nhưng chỉ ức con Z5 Compact thua xa đàn anh, chỉ tới HD 720p,giá chắc >10 củ thì ế dàiiii
@OoOVampiratesOoO làm thế để giảm tiền điện thôi bác
Ra z5 pre thế này chủ yếu làm màu là chính, gần như hết bài rùi nên tung ra cái này gọi là lấy le thôi
Về màn hình hay thiết kế thì tin chứ còn vè cam thì là vua nói dóc
Full HD thôi nói thẳng ra ngon hơn con i6 và 6s rồi,
mấy thánh và cmt theo kiểu anti nhảm nhí ,đọc thấy sặc mùi này nọ,không biết do kém hiểu biết hay cố tình ngờ u.
Giải thích rõ vậy vẫn k hiểu ,có lẽ k đọc ,mà nếu đọc chắc cũng chẳng hiểu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019