Sony giới thiệu cảm biến CMOS 17,7 MP cho điện thoại

sonlazio
1/3/2011 4:13Phản hồi: 50
[imgl]http://photo.tinhte.vn/attach/public_image/btv/13809/tinhte.vn_4d6c724e9b9b0_sony-cmos-02-28-2011.jpg[/imgl]Một năm sau ngày giới thiệu cảm biến ảnh 16,41 MP cho điện thoại di động (hình bên cạnh), Sony đã giới thiệu cảm biến CMOS tiếp theo với độ phân giải 17,7 MP. Điểm đặc biệt của cảm biến này không phải ở độ phân giải mà là ở băng thông 34,8Gbps, tức là gấp 5 lần cảm biến cũ, qua đó giảm thiểu tốc độ chụp 75%. Băng thông này cho phép cảm biến truyền tải video Full HD 120 fps để điện thoại xử lý. Ngoài ra, Sony cũng cải tiến 1 số tính năng khác và thậm chí sử dụng cảm biến này trên máy ảnh kỹ thuật số thay vì chỉ 1 mình điện thoại.

Nguồn: Engadget
50 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lk_Love
ĐẠI BÀNG
13 năm
nếu sử dụng đc cho cả máy ảnh thì tương lai mua đt sony thôi, khỏi mua máy ảnh du lịch,
ôi sony ..................................................
Em iu của mình 20fps 😔
vậy máy ảnh sắp hết thời rồi à. 😁 :D
HTP@87
TÍCH CỰC
13 năm
Sony khủng quá Sony ơi...giờ mình đâm ra đam mê Sony NEX 5 và Sony Xperia Arc 😁
rocky man
TÍCH CỰC
13 năm
Có tin đồn Apple ký hợp đồng với Sony để cung cấp camera cho iphone, nếu thật là iphone 5 thì em chết vì em nó mất thôi :cold:
pikachu3d
TÍCH CỰC
13 năm
Ui, nếu thực sự dùng trên 1 em smartphone thì đúng là không cần tới máy ảnh du lịch nữa rồi
taducanh
TÍCH CỰC
13 năm
Tuyệt..điện thoại ngày càng đa tính năng hơn.Có chip camera này thì chẳng cần máy ảnh compact làm gì nữa. Nhưng nếu đi chụp hình cầm máy ảnh to chụp vẫn sướng tay hơn
ôi đúng là sọny xưa nay luôn tự làm mới san phẩm của mình liên tục ứơc gì mình củng có thể đổi máy liên tục nhỉ
Sony đúng là..Kinh thế chấm com :banghead:
traduma
TÍCH CỰC
13 năm
Nói gì thì nói, camera điện thoại không bao giờ sánh được với camera máy ảnh.
bữa có đọc trên vnexpress rồi phải công nhận về mảng quay phim chụp hình sony cao tay thật...
Xdarkest
ĐẠI BÀNG
13 năm
Vấn đề là chất ảnh :|
Hix mà ko biết con Ca 10D đồ cỗ 6.3 mp của mình chụp hình ra đc đẹp như em 17.7 mp này không ta...haizz
Chỉ là ở phổ thông và bán chuyên thôi bạn à
Chất ảnh thì khỏi phải bàn rồi hen,bạn rảnh thì tham khảo se-cafe đi,anh em bên đó show hình từ 2 chấm đến 12 chấm luôn đó.
Đúng là Sony mà,đang háo hức đợi dòng máy Walkman trở lại mặc dù đã có Walkman Player rồi^^ và thích những kiểu dáng như K750,w810..
N0Fear
ĐẠI BÀNG
13 năm
lên muare.vn mà tìm mấy loại đó ! h ko có đâu. hết thời rồi
lowt3ch
TÍCH CỰC
13 năm
Sony cung cấp chip cảm biến cho Ca, Nik nhưng bản thân lại không có con nào vượt mặt được 2 dòng này nếu cùng cảm biến. Thế mới đau. Hi vọng tương lai Sony chiếm lại thế thượng phong. Hiện giờ Sony đang một mình một ngựa với dòng NEX rồi 😃
Xdarkest
ĐẠI BÀNG
13 năm
Sony chỉ gia công 1 số cảm biến cho Nikon thôi, còn Ca thì tự nghiên cứu và chế tạo luôn, dòng không gương lật như NEX thì Sony chỉ là người đến sau thôi, Pana Olympus Samsung Leica Pentax đầy ra đó
Vậy phải thanh lý hết đóng Ca/Ni để mua dt Sony chụp hình thôi 😁
Ủa,tui có câu nào nói là Camera phone sẽ thay thế đc máy chụp hình đâu mà bạn xoắn lên thế?
Dù Cameraphone chụp đẹp đến đâu thì cũng là Phone thôi. Ví dụ: ai đâu đi du lịch,dang chụp hình dùm 1 đám bạn ,chuẩn bi bấm đt reo,coi mắc cười ko? Còn nữa đi party ai lay cameraphone chụp hình trông thật ngớ ngẩn ấy. Đt chụp hinh đẹp có cái hay riệng của no,như nhiu đứa teen thích chụp hinh tự sướng ,hay đi cong việc cần chụp gấp hàng mẫu thì loi cái dt ra chụp.
Con cái hay của máy ảnh thì ai cũng biết rồi khoi phải bàn. Mà bài nào bạn cũng cắn Sony đến cùng thế,ko thích thì thôi,cần gì chê dữ vậy
Xdarkest
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ý bạn là sao thế ? nói chuyện phải tinh tế, lịch sự chứ
Tôi chỉ nói sự thật thôi, Sony có thể giỏi ở lĩnh vực này kia, nhưng ở lĩnh vực khác cũng là thằng làm gia công cho ngta thôi hoặc kém hơn hẳn, vd máy ảnh/quay phim Sony so với Ca/Ni/Pentax/Leica hay cao hơn nữa là Hasselblad/RED
Đâu cứ hở ra là tung hô, nhiều chấm mà hình cũng rứa...vậy thì thôi, quan trọng cái chất lượng
Ý tui là rảnh vô SE xem chất lượng ảnh của máy SE khi đã đc mod,còn ông cứ đó lải nhải hoài. Luôn ráng kiểm lổ hỏng của SE,nào k bằng này nọ,rồi kếu bán Ca,Ni để xài đt, ở đó mà châm biếm ng ta, coi ông có phải thứ vừa đâu mà tỏ vẻ hiền lành
Xdarkest
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ý tôi là bác muốn cắn cái gì ở đây ?
Cái cơ bản chất ảnh đã không bằng ai rồi thì dù mod miết làm gì cũng vậy chả khá hơn, chẳng qua là tự sướng
Điều cơ bản với kích thước cảm biến bé tí xíu kia của điện thoại thì cho tăng lượng mp lên tối đa thì cái hình cho ra cũng vậy, không khá gì hơn, đây là giới hạn rồi
Tôi ko có rảnh ngồi soi mói như bác, lải nhải với chả lảm nhảm, ngta mới nói 1 câu chưa gì đã nhảy dựng lên rồi =))
Cái N8 nổ phát kích thước cảm biến to hơn Compact mà chụp ảnh có ra gì đâu?💣
Quan trọng là cái chất ảnh chú số chấm bây h lỗi thời rồi. Sony chế tạo cái này chỉ để PR cho bản thân thôi, chứ chẳng ai dùng đến hêt 17mp của máy ảnh điện thoại cả.
Em có thể chấp bất cứ bác nào cầm con điện thoại 8mp mà chụp được ảnh có chất ảnh qua đuọc con canon eos 10D đấy.
Shootout: Nokia N8 v Canon 550D DSLR

công nghệ phát triển, số chấm tăng lên thì có gì lạ đâu, giờ làm được 17mpx sao không làm nhỉ, chẳng lẽ sản xuất cái 1mpx hoài sao. điện thoại chụp hình chỉ thay thế được máy ảnh du lịch khi nào nhà sx điện thoại gắn zoom quang như máy du lịch, tương lai thế nào cũng sẽ có thôi. còn DSLR là chuyện khác rồi, mấy bác đừng lôi vào. mà ai biết một ngày nào đó điện thoại chụp hình cũng thay được ống kính như DSLR nhỉ.
minhlp
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em nghĩ máy ảnh số sẽ không bị "thay thế" đâu ạ.
DSLR thì khỏi nói -
Compact thì chỉ cần bỏ từ 2->4tr là đã có máy chụp tuy chỉ 8-10mpx nhưng còn đẹp hơn cái điện thoại hơn chục triệu rất nhiều. Điện thoại chụp chỉ là tiện thôi ^^
Người nào có tiền mua máy điện thoại hơn chục triệu thì chẳng tiếc 2-3-4 triệu để có cái máy ảnh chụp gia đình.
Người nào ko đủ tiền mua điện thoại đắt thì muốn chụp ảnh cũng sẽ chọn máy ảnh compact.

Tóm lại, điện thoại vẫn chỉ để hộ trợ chụp cho tiện thôi ^^
Cứ nghe số chấm cao là tơm tớp tơm tớp. 1mpx vẫn chụp đẹp như thường, sao không cải tiến các chức năng quan trọng khác nhỉ :cold:
Video Full HD 120 Hình/s chắc điện thoại chạy core i7 may ra mới xử lý kịp. Hơi thừa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019