Sony giới thiệu ống kính prime FE 24mm F1.4 G Master nhỏ gọn nhất trong phân khúc, giá 1.398$

Non@me
20/9/2018 21:35Phản hồi: 93
Sony giới thiệu ống kính prime FE 24mm F1.4 G Master nhỏ gọn nhất trong phân khúc, giá 1.398$
Sony vừa công bố chiếc ống kính nhỏ gọn nhất của mình với góc rộng và độ mở khẩu lớn. Chiếc ống kính mới Sony FE 24mm F1.4 G Master là chiếc ống prime nằm phân khúc ống kính cao cấp của Sony. Mặc dù ống kính này có độ mở khẩu rất lớn f/1.4 nhưng nhìn tổng thể rất nhỏ gọn, chỉ nặng 445g, nhẹ hơn rất nhiều so với các ống kính khác trong cùng phân khúc tiêu cự và độ mở ống kính như vậy.

Sony FE 24mm F1.4 G Master đang được cho đặt hàng trước với giá bán 1.398 USD, bắt đầu được bán ra trong tháng 10 tới.
Về thiết kế, chiếc Sony FE 24mm F1.4 G Master này vẫn mang đậm nét thiết kế của dòng GM (Gold Master) của Sony như lấy nét trong, nút gạt AF/MF, nút focus hold giữ lấy nét trên ống kính cùng với logo G cam đặc trưng. Trên thân ống kính vẫn còn giữ vòng chỉnh khẩu vật lý với nút gạt De-Click giúp tắt/mở tiếng click khi xoay thay đổi khẩu độ, rất thích hợp khi quay video.

Sony 24mm F1.4 vs Sìma Art 24mm F1.4.jpeg
Nếu đặt ngang so sánh với chiếc ống Sigma Art 24mm f/1.4, các bạn có thể thấy kích thước của nó nhỏ hơn và nhẹ hơn nhiều. Nếu gắn trên body Sony, các bạn có thể nhầm nó với một ống kính khác với độ mở khẩu f/1.8 mặc dù nó có thể mở khẩu lên đến f/1.4.
Về cấu tạo quang học, ống kính Sony 24mm f/1.4 G Master này bao gồm 13 thấu kính gộp trong 10 nhóm, trong đó có bao gồm 2 thành phần thấu kính XA (extreme aspherical) và 3 thành phần thấu kính ED giúp làm giảm đáng kể các hiện tượng quang sai và coma xuất hiện trên ảnh, cho ảnh với độ phân giải cao nhất ở mọi tiêu cự và khẩu độ.

Với 11 lá khẩu bên trong ống kính này giúp chụp ra hình ảnh với hiệu ứng bokeh tròn, mịn, mượt mà giúp làm nổi bật chủ thể, tách hẳn ra khỏi background xung quanh một cách tự nhiên kể cả khi bạn chụp ở độ mở khẩu chỉ f/2.8 hoặc bạn có thể chụp các kiểu ảnh với các tia đẹp khi đóng khẩu nhỏ f/22 với các nguồn ánh sáng gắt khi di chuyển ống kính với các hướng thích hợp.
1537472566000_IMG_1067783.jpg 1537471892000_IMG_1067781.jpg
Về motor lấy nét, Sony FE 24mm F1.4 G Master được trang bị loại motor lấy nét mới Direct Drive SSM với lực đẩy lớn gấp ba lần cho khả năng bắt nét chính xác hơn so với các thế hệ trước đó.

Trên bề mặt thấu kính còn được tráng với lớp phủ độc quyền Sony Nano AR giúp loại bỏ đáng kể hiện tượng flare và bóng ma, kể cả khi bạn chụp trong các điều kiện ánh sáng phức tạp hoặc kể cả khi chụp chỉa thẳng vào các nguồn sáng gắt như mặt trời... Ngoài ra phía trước thấu kính đầu còn được tráng với lớp tráng phủ Fluorine giúp chống bụi, ẩm, dấu vân tay bám và nhất là dễ lau chùi, vệ sinh hơn khi bị bám bẩn.
1537471892000_IMG_1067779.jpg 1537472207000_1435887.jpg
Thông số kỹ thuật ống kính Sony FE 24mm f/1.4 G Master:
  • Ngàm ống kính: E-Mount
  • Tiêu cự:
    • Fullframe: 24mm
    • Crop APS-C: 36mm
  • Khẩu độ: f/1.4 - f/16
  • Góc nhìn: 84°
  • Khoảng cách lấy nét gần nhất: 24cm
  • Độ phóng đại: 0.17x
  • Cấu tạo quang học:
    • 13 thấu kính gom trong 10 nhóm
    • Bao gồm 2 thành phần thấu kính XA (extreme aspherical) và 3 thành phần thấu kính ED
    • 11 lá khẩu dạng tròn
  • Lớp tráng phủ: Nano AR và Fluorine
  • Đường kính filter đầu: 67mm
  • Kích thước: 75.4 x 92.4mm
  • Khối lượng: 445g
Hình chụp thử:
1537472566000_IMG_1067785.jpg 1537472567000_IMG_1067786.jpg 1537472567000_IMG_1067787.jpg

Theo Sony, B&H
93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thèm 😆
quá khủng.
Hình test thử bị phản xạ nội khi chụp vào vùng ngược sáng gắt, chuyển out focus gắt. Ôi con lens mình mong chờ bao lâu nay tệ thế này sao? :-(
mc5 fan
ĐẠI BÀNG
6 năm
@leechnao Sensor reflection đó bác, bác để ý thì bác sẽ thấy ba cái chấm xanh đỏ đỏ á, 1 vài con chống flare tốt như voigtlander 10mm thì ko bị, con này chắc cx hên xui :v
mc5 fan
ĐẠI BÀNG
6 năm
@leechnao Theo mình nghĩ thì mấy con góc hơi rộng này thì phần chuyển sẽ cạn, đó là bệnh chung r bác
gabeohp91
TÍCH CỰC
6 năm
@leechnao Xóa phông bằng khẩu độ với tiêu cự ngắn + chụp close up thì gần như ảnh nào cũng vậy thôi. Còn nếu bảo bokeh gắt thì nên dùng khi nói chuyển màu giữa vùng out focus bị quá rõ ràng thành mảng màu chứ ko có sự phối màu dần dần.
@gabeohp91 Mình chụp 24mm gần 3 năm nay và kinh qua nhiều loại ống của nhiều hãng rồi. Đây là tiêu cự yêu thích nhất của mình do sở thích chụp đời thường. Qua nhận xét của bác cảm thấy bác không thật sự hiểu ý mình ở cách mình diễn đạt dof quá cạn tại f1.4 nên mình chỉ nói đến đây thôi.
wormwon
TÍCH CỰC
6 năm
Một nghìn bốn trăm đô la 😁
jojack
ĐẠI BÀNG
6 năm
1 quả thận cho RTX giờ thì............mà thôi
King.quan
TÍCH CỰC
6 năm
Đem cả bộ máy đi chụp model. Vợ cấm chơi nữa. Haha
@King.quan chắc chỉ có cách luyện vợ thành model thôi bác ạ! 😆)
King.quan
TÍCH CỰC
6 năm
@warmboy24 Vợ em đẹp thì có đẹp mà không chịu chụp hình. Với lại em chụp yêu cầu làm này làm kia nổi máu lên là éo chụp nữa. Haha
@King.quan chung cảnh ngộ! 😁. haha...:D. Cơ bản là không có máu sống ảo và diễn sâu nên vậy thôi bác! 😃. Nên cho chợp được tấm nào thì tranh thủ vậy 😃). Mấy lúc lên các Group nghiên cứu ảnh đẹp bị bắt gặp cũng bị gáng là ngắm gái! 😃))
King.quan
TÍCH CỰC
6 năm
@warmboy24 Trùi ui Bác ơi. Không cho e đụng luôn. Tiếccái bộ len giờ để tủ chưng. Khakha
quá k hủng, nhưng có vẻ những người đam mê đang bị các hãng công nghệ hút máu khủng khiếp quá
hoangvuong
TÍCH CỰC
6 năm
@vule123 Hàng công nghệ khác có thể bạn đúng. Còn nhiếp ảnh thì có thời gian bạn lên youtube coi người ta tháo nguyên cái lens ra bạn sẽ cảm thấy số tiền bỏ ra rất đáng giá.
Kinh phí eo hẹp dùng tạm crop Sigma 16mm F1.4 cũng ổn rồi T_T
Phạm Trìu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Qua hóng tưởng ra em len apsc nào nhưng lại không có. Em này thèm thật 😁
Đang dùng 85 gm mà nét kinh khủng mỗi tội lấy nét ko nhanh lắm.
Sao nói Sony ra len 16-55 f2.8 cho crop trong tháng 9 mà đợi hoài không thấy ta 😕😕
@nguyenthong2501 Chờ Photonica vào ngày 26-29/9 , có thể sẽ có em Sony A7000 , A6700 và 1 loạt ống kính new ^^
@nguyenthong2501 Sài đỡ SAL1650 2.8SSM ik bác con đó huyền thoại rồy
@quynhmatroi Cái đó phải mua thêm ngàm nữa, tốn thêm 1 mớ nữa bạn ơi 😔
BeeBoy
ĐẠI BÀNG
6 năm
Dòng G thì khỏi bàn rồi!
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
6 năm
@BeeBoy đây hẳn là GM luôn nhé, hơn G 1 bậc
@-[L]C[K]- Tiền cũng hơn 1 bậc nhưng có lúc lại rẻ hơn 1 bậc :3
hieutongak93
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình đã có 24-70gm, có nên con này ko các bác
@hcoi ! A7RIII bị chính a7III cướp khách 😁 bác chủ để giá nhẹ chút là bay thôy. Up phụ nè :D
ngochuytran
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quynhmatroi Vâng. thân máy mua đầu tiên cũng còn bảo hành tận 2/2020. vậy mà chả có bác nào máu cả. em đăng mà có duy nhất 1 bác trả giá, mà lại bèo quá đây
saladass
TÍCH CỰC
6 năm
@hieutongak93 24 f1.4 nó là linear focus ý, gần như là mechanical luôn nên là quay video thì triển nhé, MF bao phê. Lens cho Mirrorless có cái bệnh MF trong video tệ qtqd
@ngochuytran A7r3 khó bán hơn a73 chủ yếu là vì a73 pp nó khá tốt. Các reviewer trên mạng cũng khuyên lấy a73... lúc mua e cũng đắn đo khi xem tính năng, nhưng thấy giá thì quyết a73 ko cần nghĩ nữa. Bác chủ để giá 7r3 thấp thì tội bác, còn cao thì khó bán. Bác thử up lên hội sony trên fb hay vnphoto, ở đó nh ng có nhu cầu lắm, chứ up tt thì hết mùa quýt, ở đây chém gió nh chứ ít ng có nhu cầu vs kinh phí để gánh. Mà dàn len của bác đã ghê, e mà ở Việt Nam cũng ghé bác để mua len😃 e hiện thích 24-70 mà con này giá ko rẻ😔
gabeohp91
TÍCH CỰC
6 năm
Giá này là về cơ bản là hợp lý hơn quá nhiều so với lens 24 f1.4 của canon và nikon rồi. Quyết định dành thận để cuối năm hiến cho e này.
koumyougen
TÍCH CỰC
6 năm
@gabeohp91 Chưa kể e Canon ra cách đây 10 năm mà giữ giá đáng sợ
Giá này mà nhiều bác chê mắc thì không biết nói gì nữa 😁 rẻ hơn lens tương tự của Canon khoảng 200$, rẻ hơn Nikon khoảng 500$ :D

Nhưng thực sự mình không thích lens này, tiêu cự chưa gọi là quá rộng đủ để chụp kiến trúc hay nột thất, đời thường thì có lẽ 35 lại phổ biến và tương đối đa dụng hơn :D
Thêm 1$ chúng ta có iPhone Xs Max 512GB 😁
thethidie
TÍCH CỰC
6 năm
@BlackBerryz biết đâu sau 1 thời gian dùng bác kiếm lại mấy cái xs max :D
@BlackBerryz Sau 2 năm nữa bán lại thì mua được 2 con Xs Max. :D
@thethidie dùng chụp dịch vụ thì còn kiếm dc, chứ mua chụp chơi thì hết mùa quýt nha bác😃
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
6 năm
Ở nội dung bài thì ghi là "đóng tới f22 để có bla bla bla" trong khi bên dưới thông tin lens chỉ có f16 là thấp nhất. báo ơi là báo nha 😁
nghia3d
CAO CẤP
6 năm
Quá ngon quá hợp lý,nhẹ nhàng cho gimbal,nút chuyển af/mf,xoay khẩu trên lens,hold button focus....Đắt hơn Batis 25 nhưng đáng hơn nhiều 😁 GM rẻ nhất hợp lý nhất từng có
@nghia3d cz nó có cái chất của nó, có thể nó k0 hiện đại như sony (k có nút focus trên thân len) nhưng màu sắc của cz thì dễ gây nghiện haha😃
@nghia3d Trước e tưởng 2.8 100STF GM là rẻ nhứt rồi chứ :D
nghia3d
CAO CẤP
6 năm
@quynhmatroi Con đấy giá đang thấp nhưng cũng không hợp lý nên mấy ai mua đâu trừ vài a nháy cuồng bokeh.
gabeohp91
TÍCH CỰC
6 năm
@nghia3d con 100 ko phải ko hợp lý mà vì nó cơ chế đặc biệt không thích hợp với số đông người dùng. với cả tuy bảo bokeh là điểm mạnh của nó nhưng thực ra là con dao 2 lưỡi nhiều người thích người không. Điểm mạnh ẩn giấu của lens 100 là chuyển màu rất mượt và độ nét rất cao, phù hợp nhất cho chụp beauty.
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
6 năm
@Barbatos đang xài con CZ đó đây, mình thì rất thích thương hiệu CZ, nhưng cái giá nó có vẻ đi hơi xa so với chất lượng. Trong thâm tâm mình vẫn đánh giá cao dòng GM hơn CZ một bậc, vì thực tế nó mang lại (mà giá nó đúng là ở đẳng cấp cao nhất của lens sony) có vẻ hiệu quả hơn. Còn màu mè thì thực sự CZ hơn đc dòng G hay FE thì khỏi phải nói, chứ so với GM thì chưa chắc hơn. Nói chung 96,69% sẽ đổi con batis lấy con này 😁
Ngoài ra batis thiết kế có phần đẹp hơn con GM này 1 tẹo (cá nhân) nhưng vòng focus lại dễ bám bụi 1 cách vô lí (luôn trong trạng thái bụi) còn GM thì có thứ mình luôn xài là: vòng khẩu trên lens.
Với giá hãng thì con này hơn batis 100$, tức mắc hơn chỉ 1/13 con batis, dự là batis rớt giá mạnh về 1100 hoặc sẽ rất rất khó bán sau khi con này ra mắt :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019