Sony gom bộ phận mobile vào chung với TV, âm thanh, camera để dễ phát triển hơn

Duy Luân
28/3/2019 22:3Phản hồi: 113
Sony gom bộ phận mobile vào chung với TV, âm thanh, camera để dễ phát triển hơn
Sony Mobile hiện đang là một bộ phận độc lập trong Sony, tuy nhiên nó tạo ra rào cản khiến các nhóm khó nói chuyện và chia sẻ kiến thức cho nhau. Vậy nên sắp tới đây Sony sẽ gộp chung bộ phận Mobile với bộ phận TV, âm thanh, camera lại chung với nhau, hình thành nên một phòng ban mới tên là Electronics Products and Solutions (tạm dịch: Giải pháp và sản phẩm điện tử). Trước đây Sony từng thừa nhận rằng camera trên điện thoại Xperia chụp không đẹp như các hãng khác là do nhóm Alpha không chia sẻ nhiều thông tin với nhóm Mobile do lo sợ giảm doanh số máy ảnh, giờ thì những rào cản như vậy sẽ không còn tồn tại nữa và Sony có thể sáng tạo hơn, làm ra các sản phẩm tốt hơn.

Sony Mobile đang là điểm yếu của Sony trong các năm qua. Năm 2017 công ty chỉ bán được 13,5 triệu chiếc điện thoại, 2018 là 7 triệu chiếc, và hiện đang bị lỗ 913 triệu USD trong năm tài chính vừa rồi. Nhóm camera thì làm tốt hơn nhiều, họ đang có lợi nhuận tới 804 triệu USD trong cùng khung thời gian, và nhóm TV cũng có lời tới 714 triệu USD.

Một số nhà đầu tư nghi ngờ rằng Sony có thể chỉ đơn giản là đang muốn giấu điểm yếu của mình (mobile) vào trong những điểm mạnh (TV, camera). Nhưng Sony hiện đang đặt mục tiêu giảm lỗ và hi vọng sẽ có lời trong mảng di động trong năm 2021, vậy nên đây sẽ là bước đi cần thiết để Sony làm được điều đó. Chiếc Xperia 1 vừa rồi là bước đi đầu tiên cho cam kết này.

Nguồn: DPReview
113 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sony Mobile hiện tại ko phải là cty độc lập nữa rồi, giờ đã quy phục dưới trướng Imaging Group. Từ 1/4/2018 là chịu sự tiếp quản của sếp bên Imaging sang, dần dần bị xoá sổ hết để tích hợp vào cty.

https://sonyfan.vn/2019/03/sony-dong-cua-nha-may-smartphone-o-trung-quoc-chuyen-qua-thai-lan/

2 tin kia cũ rồi, đây là tin mới nhất.
tuan 95
CAO CẤP
5 năm
@AmbitiousMan Imaging group của ai vậy?
@tuan 95 google thôi bạn 😁
@AmbitiousMan Rất đáng mong chờ vì Sony đang quyết tâm vực dậy mảng Xperia. Lý do khiến họ quyết như vậy chắc là do các dịch vụ stream đang dần là tương lai
tuan 95
CAO CẤP
5 năm
@denmilu mình có search r, mà ko ra, cũng ko có thời gian để search cho chính xác
Congcu
CAO CẤP
5 năm
@A0kiji SONY mobile cái gì cũng ngon trừ thiết kế thảm hỏa, môi trên môi dưới như 2 miếng thịt bò =))
Cố lên Sony !
Die mịa nó rùi giờ mới cơ cấu lại. Sony FONE ngủ quên vs bảo thủ thì Hậu Quả là đây
@Sfvnthanh Sony die hay Sony Mobile die vậy bác 😁:D:D
@duonganhtuan12199x Đã sửa nhé bro
a buu
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sony muốn thành công thì hành động tái cơ cấu đầu tiên theo tôi là "Đuổi cổ ngay nhóm thiết kế mảng TV và Mobile gấp", Group này rất bảo thủ và độc đoán, chỉ biết mình biết thiết kế theo ý mình, chứ chẳng thèm quan tâm đến khách hàng đang cần gì và xu hướng tiêu dùng hiện tại và tương lai.
@demonntl hình ông chụp 20% thấynrồi. về mở 5% tắt hềt đèn đi tự ông thấy. khiỏi xạo ke nữa. panel oled của lg bị bệnh này. bớt sồng ảo đi.
@ragefighter Thua.....
@demonntl thua ông thì có. về mở sáng 5% 10% hay màu grey rồi tằt hềt đèn chụp đi xem nó quằng quợng ra sao.
note thêm cái đừng ham chỉnh sáng max nha em, burn in đến sớm đấy.

hahahha
AnhTV.
TÍCH CỰC
5 năm
@demonntl Bạn ơi,cãi nhau với thể loại này làm gì mệt người,thương hiệu nào tốt thì mình dùng,thế thôi.
pbtonline
ĐẠI BÀNG
5 năm
điện thoại sony dùng chán bỏ xừ
frigidDragon
ĐẠI BÀNG
5 năm
Các công ty điện tử của Nhật đang dần mất đi vị trí của mình.
Có phải là do văn hoá của họ đã kìm hảm họ???
@frigidDragon Do cách nghĩ nó là CHA NỘI người ta nên mới vậy thôi
Giờ chống sao lại TQ ... hàng chục cty làm dt ... tiền thì vô đối
hocleloi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Bão Sài Gòn Tiền thì nhật k thiếu và cũng k thua tq, tiền dự trữ của nhật rất lớn. Cty điện tử của nhật nó nhiều như sao trên trời, muốn thành lập hay sản xuất thì cần là mai làm đc, nhưng những lĩnh vực này đã già cỗi, cp nhật cũng k mặn mà giữ lại nhiều hãng nhỏ, k hiệu quả khi cạnh tranh bằng giá cả đc.. Sx nên để cho mấy nc đang phát triển, giờ là đầu tư và nghiên cứu các lĩnh vữ mới cho tương lai
nguyenvtu
TÍCH CỰC
5 năm
@hocleloi Mảng đt già cỗi, Nhật ko thèm làm? Chứ ko phải làm ko bằng Hàn - Trung à? Nói đầu tư các lĩnh vực cho tương lai thì xem Nhật dc bao nhiêu Startup kirin so với Mỹ và TQ. Những tượng đài 1 thời như Sharp, Hitachi, Toshiba...sao ngắc ngoải vậy?
Gôm về nó lây bệnh là chết cả đám =]]
Gom vào để nó kéo tụi kia xuống theo à :O Giải tán là giải pháp hợp lý nhất rồi :O
Sony Mobile sẽ hồi sinh hay không
@Đông June Có thể sẽ như HTC, BB, Nokia thôi
Ngon
Lạc đề xúi, LG G8 mới về VN nhưng chưa thấy review, chờ mòn mỏi
Mình nghĩ hàng sony mà xứng đáng cạnh tranh ngang hàng với flasship Sam hay Apple được thì 1 là phải qua đc bọn China, 2 là giá flagship phải ngang flagship của 2 thằng lớn kia. 2 thằng kia bỏ biết bao nhiêu tiền vào R&D, không biết Sony thì sao.
datvn
TÍCH CỰC
5 năm
Sony không còn hùng mạnh nữa rồi. Tụt hậu dần trên hầu hết các mặt trận. Lúc đầu thì thua Hàn quốc, giờ thì thua nốt Trung quốc ......
@datvn Máy ảnh tụt hậu? Cảm biến ảnh tụt hậu? TV tụt hậu? PS tụt hậu?????
@datvn định nghĩa chữ "hầu hết" của bạn giùm mình đi bạn ơi 😁
tommykp
TÍCH CỰC
5 năm
nói 1 cách khác là thu hẹp lại hoạt động, cơ cấu lại nhân sự bộ máy...
hoangtu12
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ngày xưa dòng Z đúng là nổi như cồn. sau này thấy chẳng có gì đột phá, thiết kế thì xấu, giá thì trên trời. bây giờ tái cơ cấu liệu có quá muộn ko nhể ?
nguyenvtu
TÍCH CỰC
5 năm
@hoangtu12 Quá muộn rồi, có tái cơ cấu thì vẫn bảo thủ thôi, không linh hoạt như Sam với mấy ông Tàu thì sao sống dc.
jimmyctho
TÍCH CỰC
5 năm
Sony tự giết mình chứ chả ai giết cả.
Tui là Fan cứng của Sony đây. Các dòng Sony tui đều xài qua, giữ lại rất nhiều máy nhưng xài chính vẫn là con Sony xz premium đỏ.
Tui ko hiểu vì lý do gì mà các máy cao cấp hơn như xz2, xz2 premium lại cảm giác o mượt như xz premium, đặc biệt là phần vuốt trên màn hình. Delay cảm giác rõ rệt cũng như cầm con xz2 quá nặng nề.
Tui ước gì Sony có thể làm tràn viền màn hình nhưng vẫn giữ phong thái vuông cao cấp như xz premium.
Tiếp theo là phần camera, sony cung cấp cho hãng khác camera tuyệt bao nhiêu thì ống kính Glens lại tệ bấy nhiêu, đặc biệt là chụp buổi tối.
Hiện giờ sony lại đi theo hướng màn hình dài ngoằng chẳng biết để làm gì.
Tui thật sự thấy chán sony lắm rồi ko muốn quay lại
@jimmyctho Sony đi theo phong cách REMOTE PHONE
@jimmyctho Fan cứng + Xperia = fan mềm! Chỉ hào hứng với dòng Sony Ericsson, mặc dù đang sài xz pr và xz2 compact!
@jimmyctho mình đang xài xz2, trước đó là xz1, và có thời gian lúc mới ra thì có xài thử XZP, mình thấy nó không mượt như bạn nói đâu nhỉ, hiện giờ đang dùng con XZ2 làm đt chính, chơi game cả ngày lúc rảnh, tối về nhà chơi thêm chút nữa rồi mới cắm sạc, vẫn ngon lành mà 😁
jimmyctho
TÍCH CỰC
5 năm
@voldermort28 Mới ra thì nói làm gì bác lên android 9 đi rồi biết tui xài cả 2 con này. Xz2 rõ ràng bị giật cục trên màn hình thấy rõ nhất là trình duyệt web, lướt ngón tay ko mượt mà bị delay ko như xzpremium. Chơi game thì nói làm gì vì con snadragon 835 đã quá dư thừa rồi chứ nói gì 845

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019