Sony loại bỏ dịch vụ truy tìm điện thoại Xperia, chuyển về Google Find my Device

sonlazio
21/1/2018 2:18Phản hồi: 71
Sony loại bỏ dịch vụ truy tìm điện thoại Xperia, chuyển về Google Find my Device
Người dùng iOS thường rất thích dịch vụ Find my iPhone vì nó cho phép tìm kiếm điện thoại khi bị mất. Trước kia thì người dùng Android không có dịch vụ này, phải dùng các ứng dụng bên thứ 3 nhưng chúng lại không ổn định và tích hợp sâu vào hệ thống. Sau đó các nhà sản xuất phải sử dụng những công cụ riêng của mình, ví dụ như my Xperia Theft Protection của Sony hay Find my Mobile của Samsung. Và bây giờ thì hầu hết đều đã được ngừng hoạt động để thay thế bằng Find my Device của Google.

Dịch vụ mới nhất vừa ngừng hoạt động là my Xperia Theft Protection, dịch vụ ra mắt từ 2013. Khi truy xuất công cụ tìm kiếm của my Xperia, người dùng sẽ được chuyển sang Google kể từ ngày 17/1/2018. Bản thân các nhà sản xuất lớn khác như Huawei hay Oppo cũng từng loại bỏ dịch vụ của họ. Tính đến thời điểm này thì gần như chỉ còn Samsung duy trì dịch vụ tìm kiếm riêng vì nó liên kết với tài khoản mySamsung và dịch vụ Knox.
Tham khảo: Sony Mobile
71 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em dg dùng cái này 😔
see022
CAO CẤP
6 năm
Ok . cho nó đồng bộ
Congcu
CAO CẤP
6 năm
@see022 Quan trọng nhất là không phải nhớ thêm một cái Account @@. Đặt cùng mật khẩu thì nguy hiểm, mà đặt khác nhau thì vỡ mặt!
icon929
TÍCH CỰC
6 năm
Ý nói là người dùng iPhone rất thích bi mất đT sau đó đi tim đây mà
tóm lại android không khả thi với chế độ tìm điện thoại 😁
@hoanghung.tb Có con nào mất mà mong tìm lại được vẹn toàn đâu? Chỉ mong nó như cái iCloud bên iPhone thôi: mất là coi như bán xác, không cho reset gì luôn
Hi Im Pig
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoanghung.tb tuỳ con thôi bác ơi, mấy con samsung, sony, oppo cái setup wizard (thường được gọi là cái màn hình chào mừng lúc mới mua máy) có lỗ hổng nên mới qua được chứ mấy dòng pixel mà khoá lại thì có than trời cũng không mở được
@Hi Im Pig Pixel ngon thế! Vậy nếu điện thoại pixel mình mất nếu mình chỉ việc khóa thiết bị trên find my phone là pixel không thể reset máy đươcn hả bạn?
Hi Im Pig
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tienthangdeptrai reset được nhưng mà đến setup wizard là nó sẽ hỏi google account, ko có thì làm cục gạch, cũng như iphone lúc đưa về dfu để restore thôi
cái tài khoản của Samsung bây giờ là đính vào kỹ hệ thống, xóa dữ liệu, cài rom cũng bắt nhập mk Samsung, ko biết các hãng android khác có thế ko, chứ các hãng ngày xưa mình vào wipe data trong recovery là mất sạch
Hoa ace
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tranguyenghia Đúng rùi thằng knox nó ăn sâu vào hệ thống đâu dễ như xưa
@Tranguyenghia Vẫn làm được hết nhé bác, người dùng bình thường k làm được thôi
tadjmen
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tranguyenghia Tùy máy thôi, một số máy có lỗ hổng phần mềm - mặc dù ss vá rồi nhưng người ta vẫn downgrade xuống bản fw bị lỗi để xoá. Nếu Apple cho downgrade có lẽ cũng tương tự...
euxeon
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tranguyenghia Có meizu cũng vậy
Chuyện thật như phim Hollywood.
Hôm qua trên đường ra sân bóng thì bị rơi điện thoại note8. Đến sân mới thấy là điện thoại không còn trong túi. Vừa lúc đó 1 ông em phi xe đến kể lúc nãy em nhìn thấy 1 ông cỡ 40 tuổi nhặt được cái điện thoại màu đen trên đường đi ra sân bóng. Trong lúc suy nghĩ hoặc là để quên ở cty thì sẽ còn, nếu rơi trên đường thì sẽ mất thì vẫn bình tĩnh xỏ giầy ra sân đá bóng. Đá được 5 phút mới nhớ ra là điện thoại có sử dụng được tính năng find my phone. Vậy là ra mượn điện thoại đồng bọn để search thử thì thấy chiếc điện thoại của mình đang vi vu cách sân bóng dăm bảy kilomet. 4 anh em lập tức lên đường truy đuổi theo tín hiệu định vị, sau 1 hồi tìm kiếm khoanh vùng thì thấy điện thoại có vẻ nằm trong bưu điện, anh em kéo vào và kích hoạt chuông lên thì...không nghe thấy gì. Hỏi nhân viên bưu điện thì cũng không nhận được thông tin gì. Thất vọng tràn trề và đã xác định của đi thay người. Mấy anh em lại tìm quanh quẩn và refresh tín hiệu định vị thì thấy tín hiệu đã nằm cách bưu điện cỡ 500m. Tiếp tục đi theo và khoanh vùng đến khu vực nhà cửa san sát. Thất vọng thêm một lần nữa vì nghĩ rằng mật độ nhà thế này và với độ chính xác của định vị dân sự thì chả còn hi vọng gì. Trong lúc đang tính đến chuyện xóa dữ liệu từ xa rồi đi về thì 1 ông em rủ: Anh với em đi dọc con ngõ này xem sao. Đi đến cuối ngõ thì nghe tiếng te te tí te của điện thoại mình phát ra (nhờ kích hoạt phát âm thanh qua mạng). 2 anh em lắng nghe 1 hồi rồi xông vào 1 nhà có vẻ như âm thanh phát ra từ đó, hóa ra chiếc điện thoại của mình đang nằm gọn trên mặt tủ kêu chuông inh ỏi. Chị chủ nhà vẫn mặc nguyên bộ đồng phục... nhân viên bưu điện ríu rít phân bua: Lúc nãy có 1 anh nhân viên viễn thông nhặt được 1 cái điện thoại nên phi xe 7km đến bưu điện gửi chị vì nghĩ bưu điện sẽ xác định được chủ nhân của chiếc điện thoại nhanh nhất. Hỏi số của anh để cảm ơn thì chị ...không biết, chỉ biết nhà anh ấy ở Đông Anh. Thôi thì nhận được lại là quý lắm rồi, ra vay tiền anh em được 500k vào cảm ơn chị gọi là... rồi anh em đi uống bia mừng trong cái rủi có cái may.
Bài học rút ra:
1. Làm việc có đồng đội hỗ trợ bao giờ cũng dễ dàng hơn.
2. Dù chỉ còn 1% hi vọng, nhưng nếu kiên quyết theo đuổi đến cùng thì vẫn có thể biến những điều tưởng chừng không thể thành có thể.
3. Nếu nhặt được điện thoại, việc đầu tiên là nên tắt nguồn để tránh bị định vị.
Happy ending.
P/s: Bung luôn cái bút spen tại vị trí rơi điện thoại và đã được xác nhận là vỡ nát. Đành phải mua cái khác.
@thanhtuantvc Đang thừa cái bút spen đây. Bác lấy không?
rokkan
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tuấn__ka Từ S7 trở đi là có rồi nhé. Máy mình hiện tại tắt hay mở nguồn đều đòi pass =))
@duckyngo Mình mua hôm qua mất rồi😃.
flanker
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thanhtuantvc Tắt nguồn phải mở khoá mới tắt dc nhé. Chỉ sợ bị rút sim là mất 3g máy ko gửi dữ liệu về dc.
@ ict
TÍCH CỰC
6 năm
Em chỉ mong dù có nhặt được thì cũng không thể can thiệp được phần mềm để khởi động, dùng được thôi
@@ ict Dùng ip thôi bạn
@@ ict mình cung muốn nó thành cuc gach nhu Iphone nhưng van ko co cach nao, hic.
bớt giỡn - xài Android từ 2012-2013 đã có android device manager rồi - cái Find My device này là android device manager đổi tên thôi.

Bớt nâng bi Apple hộ =DD

Từ 2013 đây : https://www.pcmag.com/article2/0,2817,2422998,00.asp

android Device manager có mặt cùng lúc với Nexus 4 đây:

http://mobile-pixels.com/track-lost-phone-android-device-manager/

Vì android là mã nguồn mở, app này ko phải nằm trong gói bắt buộc cài trên các máy OEM khi kí hợp động với các nhà sản xuất, cho nên Sony - LG - HTC - Sámsung không cài.

Người dùng IOS blah blah, còn người dùng Android không có lolz !!
@ironic_haha Đọc kỹ bài đi e
@Dong_ho_the_ky_com doc ki bai di e
vicmobi
TÍCH CỰC
6 năm
hay quá sony ơi
Find my iphone cũng ngu thấy bà, ở HCM mà cứ định dạng ở ngoài Bắc không mới ghê.
kale9699
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thanh.vohong bác xoáy hơi xa đó ạ
phuongvn87
ĐẠI BÀNG
6 năm
Dịch vụ SS my Knox đã có thông báo dừng hoạt động từ lâu và chính thức dừng từ 19/12/2017 nhé Mod . hiện Knox vẫn dùng đc nhưng chỉ là dùng để lưu trữ và làm không giang riêng tư. Nếu ai gỡ đi thì không tải về lại được, chức năng tìm và khóa-xóa điện thoại qua my knox đã dừng. SS giới thiệu cho ng dùng chuyển sang ứng dụng Secure Folder
@phuongvn87 MyKnox thì khai tử nhưng nền tảng bảo mật Samsung Knox thì còn
solid0207
TÍCH CỰC
6 năm
@phuongvn87 My knox chỉ là 1 app trong chuỗi nền tảng knox thôi bác ơi
phuongvn87
ĐẠI BÀNG
6 năm
@SonHoai272 Nền tảng Knox còn nhưng tính năng findmobile trong myknox cho người dùng thì nghỉ rồi - ý mình nói là vậy. Còn nền tảng Knox đương nhiên còn nhưng giờ nó hỗ trợ cho doanh nghiệp, như vụ VN mobile bán gói 102 ở FPTshop ấy, dùng nền tảng này để khóa máy với ai định xù cước đổi mạng...
@phuongvn87 find my phone vẫn dùng acc samsung mà bạn ?
@phuongvn87 Còn nền tảng Knox đương nhiên còn nhưng giờ nó hỗ trợ cho doanh nghiệp, như vụ VN mobile bán gói 102 ở FPTshop ấy, dùng nền tảng này để khóa máy với ai định xù cước đổi mạng...
Nếu cái này áp dụng như khóa iphone thì hay qua, sẽ biến cac máy mất thành cuc gach
Mình vừa xà ip vừa xài tablet android ~.~
Thế sao tìm dc
Chẳng biết là hay hay dở của ios nhưng mình ko thể dùng find my iphone trên con điện thoại android của mình lúc bị mất điện thoại, tức điên
A Sung sao bỏ dc. Apple có gì là a có cái đó mà. Khi nào apple bỏ thì a sẽ bỏ nha
Từ hồi biết có bật, nhưng mãi ko phải dùng tới. Giờ đt nào tắt hết luôn.
Ios mình rất thich cái vụ icloud kkk quên pass thì xác đinh là hiến xác. Còn adroid thì ngừa dc ngườii thường chứ vẫn hữu dụng với mấy tay ăn trộm
@alibaba1978 Android mà chơi kiểu máy lock nhà mạng thì may ra. Ý tưởng này sao ko ai trien khai ta. Cung như mua máy lock trả đủ 1 năm thì unlock. Thay vì vây thuê dịch vụ khi bị mất máy lock luôn cho thanh cuc gach
mhieu90
TÍCH CỰC
6 năm
Đã mất máy xác định tìm rất khó, nó tháo sim, ngắt mạng internet, tắt nguồn sao tìm.
Long Harry
ĐẠI BÀNG
6 năm
Về cái khoảng này máy samsung làm rất tốt khi dù up lại rom các kiểu thì vẫn phải nhập lại samsung account y hệt khóa icould rất tốt. Lại có thể đổi pass đt nếu quên chỉ cần dùng samsung account❤ triệu like cho samsung
@Long Harry mình ko nghĩ samsung nó làm dc như iphone là biến máy mất thành cục gạch. Bạn mình mất cái s8+ , trong máy vẫn có acc samsung cac kiểu nhưng mình nghĩ ra tiệm vẫn reset 1 nốt nhạc thôi. còn vấn đề acc sámung như bạn nói là sao mình chưa hieu lam.
@Long Harry Mang ra tiệm bọn nó cắm vô hộp reset chưa tơi 1 nốt nhạc knox nghĩa địa gì

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019