[Sony M4 và M4 Aqua Dual] Hướng dẫn - Chia sẻ Unlockbootloader,Recovery,Root, Debloatware

manhquyet90
16/9/2015 17:32Phản hồi: 938
[Sony M4 và  M4 Aqua Dual] Hướng dẫn - Chia sẻ Unlockbootloader,Recovery,Root, Debloatware
Xin chào toàn thể anh em tinh tế nói riêng và cộng đồng mạng anh em dùng Sony M4 nói chung.
Bài viết này mình dựa trên các thông tin, chia sẻ từ diễn đàn xda-developer, dựa trên thực tế máy M4 Aqua Dual E2312 của mình. Đối với M4 Aqua mình không có máy để test nhưng trên xda đã có nhiều người thành công theo cách này.
Update cách mới nhất ở cuối bài viết #1

Chú ý:
- Nhiều bạn bị tình trạng máy không nhận diện đầy đủ driver nên trước hết cài phần mềm này vào nhé, cài xong chạy phần mềm lên -> Bật chế độ USB Debugging trong điện thoại trước và cắm điện thoại vào máy tính để phần mềm nhận diện điện thoại:
http://www-support-downloads.sonymobile.com/Software Downloads/PC Companion/Sony PC Companion_Web.exe

- Các bước thao tác dưới đây nếu thiếu driver nào thì dùng bộ driver mình đã backup ở máy mình đang chạy Windows 7 32 bit tại đây nhé (Trong này cũng kèm luôn ABD + Fastboot + Recovery + SU ): http://www.mediafire.com/download/rjv6dsoro3njeki/ADB+Recovery+SU+Driver.rar

Cách dùng ADB và Fastboot để gõ lệnh :

Đơn giản giải nén file rar tải ở trên vào ổ C -> vào folder platform-tools -> và chay Run ADB là xong

Unlock Bootloader : Để cài custom recovery -> Để root máy

B1: Kiểm tra xem máy mình có thể Unlock được Bootloader hay không các bạn làm theo cách sau:
Nhấn *#*#7378423#*#* -> Hiện ra Service Menu -> Service Info ->Configuration -> Nhìn xuống dòng Root Status là Bootloader Unlock Allowed: Yes là có thể Unlock được rồi.

B2: Lấy code unlock từ trang web của Sony
- Vào http://developer.sonymobile.com/unlockbootloader/ chọn Model của mình là Xperia M Dual -> Continue ( Chú ý nếu đang dùng M4 Aqua thì chọn Model của mình là Xperia M)
-> Gõ địa chỉ email của mình vào để Sony gửi đường link chứa Code Unlock -> Submit -> Mở mail ra có 1 mail Sony gửi đến hòm thư của bạn -> Click here to proceed -> Ra 1 trang web để nhập số IMEI vào -> Nhập IMEI của máy vào (Vì máy hai sim nên khi ấn *#06# sẽ ra 2 số IMEI chọn số IMEI thứ 2 nhé ) -> Submit -> Ra 1 trang web có chứa Code Unlock (Cứ để im đấy đã lát cóp vào B3 )

B3: Cài phần mềm Flash Tool version 0.9.18.4
<--- Chú ý chọn đúng phiên bản này nhé
-
Tải file tại đây: http://oceanhost.eu/zh7qtctfd0x0/flashtool-0.9.18.4-windows.exe.htm

Quảng cáo

- Chạy Flashtool -> Ấn nút BLU ->Tắt điện thoại -> Cắm sẵn 1 đầu cáp vào điện thoại -> Ấn giữ nút Giảm âm lượng đồng thời cắm đầu cáp còn lại vào máy tính đợi 2-3 giây đèn led chuyển từ đỏ sang xanh lá cây thì thả tay ra khỏi nút Giảm âm lượng -> Lúc này FlashTool sẽ tự chạy -> Tìm trong đoạn log trên màn hình có dòng như :INFO - Current device : E2312 - YT9113JBUL - 1293-9370_R5A - 1295-8614_26.1.B.2.102 - GENERIC_26.1.B.2.102 thì cái YT9113JBUL chính là tên mã máy của mình (Chú ý mỗi máy có mã khác nhau đây là mình đang hướng dẫn nên dùng chính mã máy của mình) -> Rút cáp ra khỏi máy tính để điện thoại tự tắt.
- Vào folder C:\Flashtool\custom\mydevices tạo 1 folder mới tên là
YT9113JBUL -> Mở folder YT9113JBUL -> Tạo mới 1 file txt đặt tên là ulcode -> Mở file text đó lên là paste mã Code Unlock đã có ở B2 vào sau đó save lại.
=>> Chú ý tạo đúng folder và file ulcode.txt sẽ có đường link chuẩn như sau:
C:\Flashtool\custom\mydevices\YT9113JBUL\ulcode.txt
Unlock 3.jpg

B4: Unlock Bootloader
- Quay trở lại phần mềm FlashTool -> Ấn nút BLU ->Tắt điện thoại -> Cắm sẵn 1 đầu cáp vào điện thoại -> Ấn giữ nút Giảm âm lượng đồng thời cắm đầu cáp còn lại vào máy tính đợi 2-3 giây đèn led chuyển từ đỏ sang xanh lá cây thì thả tay ra khỏi nút Giảm âm lượng -> Lúc này FlashTool sẽ tự chạy -> Hiện cửa sổ Bootloader Unlock Wizard -> Ấn nút Unlock -> Nhìn cửa sổ FlashTool có dòng Unlock Finish là đã thành công -> Rút cáp ra khỏi máy tính để điện thoại tự tắt.

Unlock 2.jpg

Cài recovery : để root máy

Quảng cáo

B1: Tải file recovery tại : http://d-h.st/wuGD -> Cóp vào ổ C
B2: Tắt điện thoại -> Cắm sẵn 1 đầu cáp vào điện thoại -> Ấn giữ nút Tăng âm lượng đồng thời cắm đầu cáp còn lại vào máy tính đợi 2-3 giây đèn led chuyển từ đỏ sang xanh da trời thì thả tay ra khỏi nút Tăng âm lượng
B3: Mở cửa sổ FastBoot gõ:
Code:
fastboot flash recovery C:\recovery.img
=>> Đợi chạy xong là chúng ta đã cài Recovery để root M4 thành công

Sửa lỗi phát sinh không cài được Recovery

Theo ghi nhận được thì có 1 số máy bị lỗi không cài được Recovery như sau nguyên nhân là chưa Unlock Bootloader hoàn toàn do sai mã Unlock code:

Recovery Fails.jpg

Cách khắc phục là:

- Quay trở lại phần mềm FlashTool -> Ấn nút BLU ->Tắt điện thoại -> Cắm sẵn 1 đầu cáp vào điện thoại -> Ấn giữ nút Giảm âm lượng đồng thời cắm đầu cáp còn lại vào máy tính đợi 2-3 giây đèn led chuyển từ đỏ sang xanh lá cây thì thả tay ra khỏi nút Giảm âm lượng -> Lúc này FlashTool sẽ tự chạy -> Hiện cửa sổ Bootloader Unlock Wizard -> Ấn nút Relock -> Copy số IMEI hiện lên trong phần mềm và thực hiện lấy Code dựa trên số IMEI này và thực hiện UnlockBootloader lại như hướng dẫn ở trên .

Root máy

B1
: Tải file SU tại: https://download.chainfire.eu/696/SuperSU -> Đổi tên file tải về thành SuperSU rồi Cóp vào ổ C
B2: Cắm sẵn 1 đầu cáp vào điện thoại -> Ấn giữ nút Giảm âm lượng đồng thời ấn Nút nguồn máy sẽ rung nhẹ -> Ấn liên tục nút giảm âm lượng cho đến khi màn hình Logo Sony hiện lên rồi tắt đi tối đen là khi đó bạn đã vào Recovery rồi đó.
B3: Cắm đầu cáp còn lại vào máy tính -> Bật cửa sổ Adb lên
-> Gõ lệnh :
Code:
adb shell
-> Gõ tiếp lệnh :
Code:
mount -w /dev/block/platform/7824900.sdhci/by-name/system /system
mount -w /dev/block/platform/7824900.sdhci/by-name/userdata /data
mount -w /dev/block/platform/7824900.sdhci/by-name/cache /cache
twrp sideload
adb sideload C:\SuperSU.zip
adb reboot
Máy khởi động lại vào mục ứng dụng nhìn thấy Super SU và chúng ta đã Root M4 Aqua Dual thành công !

Debloatware
Xóa các ứng dụng không cần thiết để máy chạy nhẹ nhanh hơn

-=> Lưu ý: Việc này rất nguy hiểm đối với các bạn không quen, có thể gây bootlop, treo máy, các bạn nên cân nhắc trước khi thực hiện theo !

Sau khi đã root máy, các bạn cài ứng dụng Titanium Backup Pro ( của mình là ver 7.2.1.2) backup lại toàn bộ các ứng dụng hệ thống rồi xoá bớt 1 số ứng dụng cài sẵn của Sony đi, trên máy của mình thì xoá các ứng dụng sau đây thấy máy chạy nhanh, nhẹ pin tốt và mát hơn hẳn.

Screenshot_2015-10-04-12-19-00_338x600.jpg Screenshot_2015-10-04-12-19-10_338x600.jpg Screenshot_2015-10-04-12-19-20_338x600.jpg Screenshot_2015-10-04-12-19-29_338x600.jpg Screenshot_2015-10-04-12-19-40_338x600.jpg Screenshot_2015-10-04-12-19-56_338x600.jpg Screenshot_2015-10-04-12-20-04_338x600.jpg

Bỏ chế độ Reject call with message: Khi có cuộc gọi đến, điện thoại để trong túi quần lóng ngóng lôi ra nhiều lần bị tự động gửi tin nhắn cho người gọi chưa kịp ấn nút nghe ->> Chắc hẳn nhiều bạn bị giống mình nên mình đã mod lại ứng dụng IncallUI loại bỏ tính năng bất tiện này đi.

Cách thức thay file như sau:

Cài ứng dụng Root Explore -> Vào thư mục /system/priv-app/InCallUI thay thế ứng dụng InCallUI.apk bằng file này :http://www.mediafire.com/download/m23d8fk7mo3d9ox/InCallUI.apk

Sau khi thay file mới -> Chọn Permission Read Write như ảnh nhé -> Khởi động lại máy là OK !

-> Lấy máy khác gọi vào xem đã thành công hay chưa nhé!!

Screenshot_2015-10-10-22-54-41_338x600.jpg Screenshot_2015-10-10-22-54-55_338x600.jpg

UPDATE cách ROOT và cài RECOVERY không cần unlock BOOTLOADER

Ngày xưa còn khó khăn khi cài, bây giờ đã có công cụ root và cài Recovery không cần Unlock BootLoader bạn nhé !
Máy mình phiên bản firmware mới nhất là: 26.1.B.3.109

Các bạn làm theo các bước như sau:
1/ Root
Tải file tại địa chỉ sau: https://goo.gl/cGvXSA
Giải nén sau đó chạy install.bat là xong

2/ Cài recovery
Tải file tại địa chỉ sau: https://goo.gl/4iN07G
Giải nén sau đó chạy install.bat là xong

Cách vào recovery như sau: Bật máy lên ấn nút volume giảm âm lương liên tục đến khi hiện ra màn hình recovey.

Chúc các bạn thành công nhé! Máy mình mới đi bảo hành được thay main vừa phải root và cài lại recovey thành công theo cách trên cách đây 5 phút !
938 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ai làm được chưa
Da bac nao thu chua vay,bac viet 1bai qua chi tiet.Mai minh root thu
Bac chu topic dau roai nhi
manhquyet90
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình đây ! Bạn nào cần hỏi gì nhỉ ?
@minhtanduong Dc tuốt, bạn tải ở đường link của chủ thớt thì chỉ cần coppy ra ổ C mà dùng ko cần đổi tên hay sửa j hết....
@blackdragon304 Rất nhiệt tình, bạn cho mình hỏi, như hình bên dưới nó bị đứng, hoặc nếu có copy dòng supersu thì nó đứng là sao, nản quá, mình làm đi làm lại nhiều lần mà ko đc, ko biết lỗi gì nữa
@minhtanduong Nếu tới đó bị dừng ko làm tiếp được thì bạn làm lại bước đó nhưng bỏ 3 dòng code trên mà gõ tiếp dòng "twrp sideload" rồi làm tiếp các bước tiếp theo.

xin lỗi bạn mấy bữa nay cận tết nên chạy đôn chạy đáo ko theo dõi dc....
@manhquyet90 Áp dụng cho sony m4 aqua dual chạy android 6.0.1 đc k v?
có ai làm và thành công chưa chủ pic
quangdoan
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình unlockbootloader rồi mà flash recovery không được, nó báo"FAILED(Remote: Command not allowed)" là sao nhỉ.
quangdoan
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình unlockbootloader rồi mà flash recovery không được, nó báo"FAILED(Remote: Command not allowed)" là sao nhỉ.
manhquyet90
ĐẠI BÀNG
8 năm
@quangdoan Bạn gõ fastboot devices xem máy tính đã nhận ra điện thoại chưa ?

Chú ý bước này nhé bạn:

Tắt điện thoại -> Cắm sẵn 1 đầu cáp vào điện thoại -> Ấn giữ nút Tăng âm lượng đồng thời cắm đầu cáp còn lại vào máy tính đợi 2-3 giây đèn led chuyển từ đỏ sang xanh da trời thì thả tay ra khỏi nút Tăng âm lượng
quangdoan
ĐẠI BÀNG
8 năm
@manhquyet90 Nó nhận mà bạn nó cong báo là YT9113F1W mà.
Mình unlockbootloader rồi mà flash recovery không được. Cài đủ driver rồi nhưng gõ lệnh adb devices không thấy nhận thiết bị. Kiểm tra kỹ rồi. Chạy trên 3 máy tính khác nhau vẫn thế.
manhquyet90
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hacksev Bạn ấn chuột phải vào My Computer chọn Device Manager vào phần Driver Android chụp ảnh màn hình cho mình xem ảnh đúng driver chưa ??? Nếu đúng thì tên thiết bị phải là Sony...... Trên máy mình thao tác vẫn nhận ra bình thường như hình trên mình chụp đó.

Sent from my E2312 using Tapatalk
mrk1102
ĐẠI BÀNG
8 năm
@manhquyet90 Chủ thớt hộ công mình phát @@.
Nè bạn
manhquyet90
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hacksev Driver này thì chuẩn rồi. Bạn thực hiện lại theo bước này:

Tắt điện thoại -> Cắm sẵn 1 đầu cáp vào điện thoại -> Ấn giữ nút Tăng âm lượng đồng thời cắm đầu cáp còn lại vào máy tính đợi 2-3 giây đèn led chuyển từ đỏ sang xanh da trời thì thả tay ra khỏi nút Tăng âm lượng.

Nếu vẫn không nhận ra máy thì khả năng do phiên bản adb hoặc fastboot cũ nên không nhận ra máy. Máy mình đang dùng phiên bản adb r22

Giờ nhận thiết bị rồi nhưng chạy recovery nó báo"FAILED(Remote: Command not allowed)"
manhquyet90
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hacksev Bạn kiểm tra các thông số sau chuẩn như máy mình giống dưới đây không??

uploadfromtaptalk1443182298829.JPG uploadfromtaptalk1443182309625.png uploadfromtaptalk1443182316529.png

@manhquyet90 Của e "Bootloader Unlock Allowed: No" thì phải làm s a? @@
đến bước này rồi mà đứng 😃 mod giải thích giùm mình với
quangdoan
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hoangha_hht090 Mình cũng bị đúng như của bạn.
Cái gì cũng giống chỉ IMEI Software là 07 thôi.
manhquyet90
ĐẠI BÀNG
8 năm
nay mình không mang máy tính về, để mai mình mang máy về test lại các bạn nhé!

gauxinh2610
ĐẠI BÀNG
8 năm
@manhquyet90 MÌnh không tài nào làm được bước này mặc dù mọi cái khác đã OK, mà mình phải nhấn giữ nút tăng âm lượng nó mới ra cái chỗ cửa sổ để unlock, chứ nhấn giảm âm lượng không được.
IMIE thử các kiểu cũng vẫn bị báo FAIL 😔
Mà IMEI software của mình là 07 chứ không phải là 06
manhquyet90
ĐẠI BÀNG
8 năm
@gauxinh2610 Bootloader của bạn không cho phép unlock rồi. bạn đang ở version mấy?

@manhquyet90 Sao nó cứ như vậy mà ko tự reboot, hoặc nếu có reboot thì ko có supersu vậy
@manhquyet90 B1: Kiểm tra xem máy mình có thể Unlock được Bootloader hay không các bạn làm theo cách sau:
Nhấn *#*#7378423#*#* -> Hiện ra Service Menu -> Service Info ->Configuration -> Nhìn xuống dòng Root Status là Bootloader Unlock Allowed: Yes là có thể Unlock được rồi.
chu~no thi ko unlock dc ha
Tình hình là vọc nát theo diễn đàn xda-developer không được. Vọc luôn cách của bạn cũng chưa được. Mấy con Z, Z1, Z3 compact mình root phát ok ngay 😁. Xài andoid không root được chán lắm :D
manhquyet90
ĐẠI BÀNG
8 năm
cứ bình tĩnh nhé bạn. chắc có trục trặc j đó thôi. con M4 này root xóa mấy cái ứng dựng thừa đi, chạy cực bốc

OK. Có gì hú mình phát: 0909.347762. Ngứa nó lắm rồi.
manhquyet90
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tình hình là mình vừa test lại ! Hoàn toàn cài recovery OK theo cách trên các bạn nhé !

Tải file ADB + Recovery + Su mình vừa up lên tại địa chỉ sau: http://www.mediafire.com/download/t166kt285roq488/ADB+Recovery+SU.rar

Thử làm theo cách này để vào Fastboot nhé:

Máy đang bật bình thường -> Bật USB Debug lên -> Cắm cáp nối điện thoại vào máy tính -> Bật Flash Tool lên đợi 1 lúc để phần mềm nhận ra điện thoại -> Nhấn vào nút Hình Tia Chớp -> Chọn Fastboot Mode -> OK -> Hiện ra cửa sổ Fastboot Toolbox-> Reboot into fastboot mode (via ADB)-> Máy sẽ khởi động vào Fastboot

Gõ lệnh:
Fasboot devices để xem máy tính nhận được điện thoại chưa
Gõ tiếp lệnh
fastboot flash recovery C:\recovery.img

Đến đây là thế này. Chạy tool này cũng bị thế này 😁
manhquyet90
ĐẠI BÀNG
8 năm
Lạ nhỉ. Bạn phải tắt hết "Mã hóa thẻ nhớ" "My Xperia" đi nhé !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019