Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Sony PSP tròn 5 tuổi

Didu
25/3/2010 6:11Phản hồi: 23
Sony PSP tròn 5 tuổi

Ngày 24 tháng 3 không chỉ là ngày Apple giới thiệu Mac OS X mà còn là ngày Sony ra mắt thế hệ máy chơi game cầm tay đầu tiên của mình mang tên PSP (PlayStation Portable). Có tất cả 4 phiên bản đã được Sony trình làng trong suốt quãng thời gian này bao gồm PSP-1000, PSP-2000, PSP-3000 và PSP Go.

Thế hệ PSP đầu tiên được Sony trình làng vào ngày 24 tháng 3 năm 2005 tại Bắc Mỹ. Dù có tuổi đời không nhiều bằng hệ máy PS2 (10 tuổi) nhưng PSP đã để lại những dấu ấn riêng trên phân khúc của nó, chỉ tính riêng tại Mỹ đã có tới hơn 17 triệu máy PSP bán ra từ khi nó ra mắt năm 2005. PSP-1000 là thế hệ đầu tiên được Sony ra mắt, nó có màn hình rộng 4.3" và kết nối wifi, tới thế hệ sau, PSP-2000 ra mắt năm 2007 thì đã có một số cải tiến nhất định, trọng lượng của nó nhẹ hơn so với thế hệ đầu 33%. Một năm sau đó, PSP-3000 được Sony trình làng, ưu điểm nổi bật của nó đó là màn hình, Sony quảng cáo PSP-3000 có màn hình đẹp, sáng và độ tương phản cao hơn. PSP Go với thiết kế trượt, một điểm mới trong thiết kế của Sony được ra mắt năm 2009, đây là thế hệ mới nhất của PSP tính tới thời điểm này. Sony PSP hiện vẫn đang là một ông lớn trên phân khúc máy chơi game cầm tay và nó cũng chỉ có một đối thủ duy nhất đó là những máy chơi game dòng DS của Nintendo.

Nguồn: Engadget
23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tamakura
ĐẠI BÀNG
14 năm
PSP Go đẹp. Mà hình như TinhTe chưa có bài Review thì phải. Em muốn thấy nó tận mắt.
nvmanh1990
ĐẠI BÀNG
14 năm
http://www.tinhte.com/threads/296728-S%C6%A1-l%C6%B0%E1%BB%A3c-PSP-GO
Cái này có phải review không bác.
Tớ thích PSP 1k nhất, có cả cổng iR điều khiển TV, DVD..., độ bền thì thấy cao hơn 😁
Tới bây giờ thì PSP vẫn có một chỗ đứng lớn trong lòng em. Máy chơi game cầm tay duy nhất thể hiện chân thực thú chơi game. Không như iPod Touch đồng bóng, không như DS trẻ con....
Trong các loại máy choi game thì nen chọn loại nào hả các bác?em muốm mua 1 em mà ko biết chọn cái nào?
Tiêu chí của em là : màn hình đẹp, nhiều game hay, xem phim sướng!
Thank các bác!
quả thật, em kết dòng PSP 1k nhất, cầm chắc tay nên chơi game đỡ mỏi hơn các đời 2k,3k
đúng là PSP chơi game hoài không chán, nhưng có cái UMD là quá củ chuối lun, quanh năm chả động vào
K đụng vào UMD là do đã hack rồi đấy, chứ k hack mà k dùng UMD thì lấy cái gì mà chơi, con Go do k có UMD nên doanh số cũng k cao lắm là lí do k có disk mà tải bằng download trên PSStore thì chán vãi
em mua PS xài dc 1 tháng là bán muôn, đơn giản vì chơi nó e quá ham và mất đi nhiều thứ xung quanh mình. Thèm mấy thì thèm e là e cứ nói không với cái " thuốc phiện" này;)
PSP nhiều game giải trí nhưng DS mới thực sự nhiều game gây nghiện ^^.
miko
ĐẠI BÀNG
14 năm
vấn đề là chơi game để giải trí chứ để gây nghiện thì đúng là...
Em thích chơi game trên PC hơn nhưng mà cũng đang để dành tiền mua 1 em PSP :x :x dù chả biết có thời gian để mà chơi nó ko nữa =.=
PSP 1k cầm rất chắc tay tuy hơi nặng 1 tý , PSP 2k thì nhẹ hơn . Vì PSP 1k có khung sắt nên nặng hơn , chính vì có khung sắt bảo vệ main nên PSP 1k rất bền , bền hơn nhiều PSP 2k . Tuy nhiên PSP 1k hay 2k đều ok cã . Cái tui ko ưa nổi là PSP Go , dạng trượt dễ hư , thiết kế nút thì ko '' tinh tế '' chút nào , chơi lâu sẽ mỏi ngón tay do cần analog nằm khá sâu vào bên trong phải cố rướng khá nhìu , màn hình ko bự thêm thì thôi ali5 còn bé đi .
giống như mấy bác trên kia nói đúng là gây nghei65n thật vì thế e mới bán phách nó đi đó
bài post trên là câu trả lời cho bạn lun rồi đó

suse
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình cũng chơi một con PSP1k được khoảng gần 4 năm rùi, chạy vẫn tốt chán. Hihi.
Chưa dùng hết các máy chơi game nên không dám nói con nào là nhất. Nhưng với con PSP thì chắn chắn rằng không cảm thấy phí tiền đâu.
vjrus
TÍCH CỰC
14 năm
các bác cho em hỏi là mua loại PSP 1k thì nhiêu tiền và 3k thì nhiêu tiền , game của các đời PSP có chơi chung đc kô ! rất mong các bác tư vấn
tienduc1114
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cây PSP của Didu đăng đẹp thật ! Chẳng biết bao nhieu VND đây ?🆒
Ừ thì mình hỏi là nên chọn PSP go hay PSP 3k hay nintendo DS?Bạn nào dùng qua rồi cho mình xin ý kiến?
winxp2007
TÍCH CỰC
14 năm
Thấy thiết kế dòng psp 1-2-3k đều ổn, khá là hoàn hảo. PSP go thì thất bại thảm hại 😔(
hanheld tahn2h công nhất phải nói tới GameBoy :-w
trunkz
TÍCH CỰC
14 năm
PSP 1k là chắc chắn nhất, 2k, 3k tuy có nhẹ nhưng mà có vẻ ọp ẹp quá, còn PSP Go thì ở VN chưa thịnh lắm nên không bàn. Chơi cái này đúng là gây nghiện thật, muốn hết nghiện chỉ có nước... chơi cho đã thèm 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019