Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Sony Q2/2013: lỗ thuần 197 triệu USD, tăng lượng bán smartphone 39,3%, mảng TV và hình ảnh sụt giảm

Trung Dt
31/10/2013 7:42Phản hồi: 206
Sony Q2/2013: lỗ thuần 197 triệu USD, tăng lượng bán smartphone 39,3%, mảng TV và hình ảnh sụt giảm

Sony vừa mới công bố báo cáo tình hình cho quý 2 của năm tài khóa 2013. Hãng điện tử Nhật Bản đã gánh khoản lỗ thuần lên đến 19,3 tỷ Yên (tương đương 197 triệu USD), ước tính khoản lỗ này không cải thiện hơn so với cùng kỳ năm ngoái. Lợi nhuận hoạt động trong quý hãng đã đạt được là 14,8 tỷ Yên (151 triệu USD) nhờ doanh số bán điện thoại thông minh Xperia tăng trưởng. So với Q2 của năm tài chính 2012, mảng di động của Sony đã đóng góp doanh thu lên đến 4,27 tỷ USD, tăng trưởng 39,3% so với cùng kỳ năm ngoái. Tuy nhiên mảng hình ảnh (digital imaging) đã sụt giảm lên đến 6,9% và mảng giải trí và âm thanh tại gia lỗ 94,58 triệu USD, mặc dù vẫn tăng trưởng 11,8% so với cùng kỳ năm ngoái. Các mảng không bị lỗ bao gồm linh kiện, âm nhạc (Sony Music) và dịch vụ tài chính.

Theo đà suy giảm của máy ảnh point-and-shoot và máy quay phim cầm tay, mảng hình ảnh đã giảm 6,9% so với cùng kỳ năm ngoái. Trong khi đó, bộ phận sản xuất cảm biến hình ảnh và các thành phần liên quan tiếp tục tạo ra doanh thu cho hãng. Sự bùng nổ của camera trong các thiết bị thông minh đã giúp hãng có doanh thu 122 triệu USD trong Q2/2013. Với smartphone, hãng đã bán được 10 triệu chiếc trong Q2/2013, tăng khoảng 1,2 triệu chiếc so với cùng kỳ năm ngoái.

Sony đã cắt giảm dự báo lợi nhuận ròng cả năm lên đến 30 tỷ Yên (khoảng 300 triệu USD), tương đương với 40% tỉ lệ so với dự kiến lợi nhuận 50 tỷ. Ngoài ra hãng cũng dự tính doanh thu thấp từ các mảng TV, máy ảnh / máy quay số và máy tính cá nhân. Đồng thời cũng cảnh báo hiệu quả thấp từ mảng phim ảnh do bộ phim Giải cứu nhà trắng (White House Down) không gây được nhiều sự chú ý, mảng này đã lỗ 121 triệu USD.

Trong thời gian sắp tới, Sony kỳ vọng vào sản phẩm sắp được phân phối là PlayStation 4. Ngoài ra hãng cũng kỳ vọng mảng điện thoại thông minh tiếp tục tăng trưởng khi đã đạt được những thành công nhất điện từ dòng điện thoại Xperia Z.

Nguồn: sony, theverge
206 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tuandaqn
TÍCH CỰC
10 năm
Thế là ngon rồi, hy vọng thời gian tới Sony sẽ phát đạt hơn nữa

Sent from my SM-N900 using Tinhte.vn mobile app
Thê thảm quá!!cẩn thận kẻo tương lai xấu nhất có thể là phải "bán mình" như anh Nô,anh Black...
intereal
ĐẠI BÀNG
10 năm
@HoangPigg rất có thể kỳ này là anh GG thâu tóm Sony... Hasaa
@intereal Bán mảng di động cho GG chắc cũng bi đát giống Motorola ;)
N.D.A
ĐẠI BÀNG
10 năm
@HoangPigg Bác ko hiểu vấn đề rùi, Sony còn nhiều tiền mặt mà. Kết quả quý này lỗ là do cái phim Giải cứu nhà trắng lỗ quá khủng, mảng di động lãi hẳn hoi 😁 Nói chung là sony đang đi ngang ( gần đây còn hơi hướng đi lên nhẹ) chứ không chúc đầu đi xuống như 2 bác kia :v
tivi sony giờ thường đắt hơn samsung mẫu mã ko đep bằng samsung ..gio thây samsung viet nam chuộng hơn
@likespos tuỳ bạn thôi, quan trọng đa số chọn cái gì chứ ko phải thiểu số. 😁 Đc cái ko có sony thì ko có phim JAV mà xem, nên vẫn mong nó bán đc hàng.
mickylovely
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ViệtNamChampions mình ko nghĩ rằng nó bết bát như bạn nói nhưng nó lại là hãng đứng đầu thế giới 7 năm liền, gần 1 thập kỷ đấy. Có hãng nào bán hàng dỏm mà trường kì đứng đầu trong lịch sử ko nhỉ ?
@huuthiem Cũng đúng mà. hợp túi tiền hơn. Hôm trước mình đi ra nguyễn kim xem. SamSung là hàng nhân viên chỉ đầu tiên khi mình hỏi. sau đó là LG rồi mới tới samsung. cùng mọi chức năng và màn hình. sony đắt hơn sam 3tr -.-
hunterlovex
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ViệtNamChampions đừng có nói đắt sắt ra miếng, cửa hàng mình bán nhiều laptop nhiều hãng đây thấy sony chạy ì ạch nhất,lỗi vặt cũng nhiều được cái màn hình thì ít thấy lỗi thật,giá thì trên trời, chẳng qua nó có cái tiếng nên cứ tư vấn cho kh lấy sony thôi chứ người quen thì ko bao giờ tư vấn dùng laptop sony.
Sony mà bán máy giá rẻ chút thì ngon 😁
mảng tivi thằng sam nó bá đạo rồi , ghét ss cợ nào cũng phải công nhận thiết kê tivi ss nhìn thèm , mỗi tội còn nào đẹp giá đều kiếp lắm cả tỉ cũng có.
@NhatDong2708 Mình đang có tất cả sp sony nhe, vaio, tablet z, smp z, cyber shot nhưng phải nói một điều sony được cái bền lâu chết chứ sử dụng bực bực sau ấy

mình cũng xài samsung thì ngược lại sony, xài ngon, mau hư mau chết
thinhb1
TÍCH CỰC
10 năm
@ViệtNamChampions
dm b ếch vãi, 7 năm rồi ss nó đứng đầu doanh số tivi liên tiếp đấy, cứ ở đó hô hào sony là nhất đi nhé,
@thinhb1 Vâng: NÉT NHƯ SÁM SÙNG 😁
thinhb1
TÍCH CỰC
10 năm
@ViệtNamChampions vâng. b nói rất đúng. net như samsung và lỗ như sony
Giám giá thiết bị đi
anhbi127
TÍCH CỰC
10 năm
Sự thật mình thấy TV sony đúng mắc nhưng nói về cảm giác thì Sony vẫn hơn SS ở điểm nào đó vôv mấy cái điện máy coi TV nên có cảm nhận vậy
@anhbi127 đó là vì thương hiệu sony ăn sâu vào tiềm thức của bác và một số người dân việt nam rồi. Còn mình chả thấy có cảm giác nào khác cả so với samsungo_O
Đang dùng em SL , đẹp và ngon mỗi tội con pin trụ không nổi nhưng mua thêm cái sạc rời đa năng 7.200mah cũng ổn. Mê em Sony chủ yếu là thiết kế rất đặc trưng của hãng và tinh tế. Ở nhà thì mới đóng con TV Sony 40" , ảnh đẹp và nhìn hiển thị màu sắc thật hơn là con SS của bà dì màu đẩy lên sáng quá.
@nhan.tuong do chỉnh màu sap cho nịnh mắt theo từng thị trường thui bạn , coi chừng panel của ss đấy , đa số hàng trung của sony đều ss thui .
thinhb1
TÍCH CỰC
10 năm
@nhan.tuong cuồng cmnr. 2 tivi ko đặt gần nhau mà phân biệt đc thì thánh cmmr
@thinhb1 Vâng thua bác , mình mang qua nhà bà dì so sánh rồi. Nhà cáchc ó 2 căn thôi , khỏi dạy tôi cách nhìn. Con mắt tôi thấy cái nào đẹp hơn thì tôi mua . Không phải bạn ăn giẻ lau thấy ngon thì bảo người khác ăn cơm là dở tệ đâu
.Mr.
TÍCH CỰC
10 năm
Sony bị lỗ thuần 😔 mong 1 ngày giá z1 xt như giá chính hãng.
@.Mr. chính xác phải là giá chính hãng như giá xách tay
tomtit0805
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mấy năm nay Sony toàn báo lỗ, mà nó vẫn mạnh. Sony có tiềm lực tài chính vững nhỉ !!
@tomtit0805 Nó đang trong quá trình tái cấu trúc. SS được như ngày hôm nay là nhờ cuộc đại phẫu những năm 1990 trước khi khủng hoảng tài chính châu Á nổ ra. Daewoo, Hyundai, LG... bảo thủ nên bị SS bỏ xa như ngày nay (chứ ngày xưa SS chỉ thuộc hàng em út của tứ đại gia).
Tuy nhiên, theo thống kê thì chỉ 2/10 cuộc tái cấu trúc đi đến thành công HƠN thôi, còn chủ yếu chia 5 xẻ 7 (như BB, Nokia...)
@vnstockguru Bác chơi tivi vẫn thiếu thằng Pana, thằng này thuộc dạng ngon cơm đấy chứ 😁
@yellowcricket90 Ở VN, mấy cái TV panasonic và sharp tệ mà. Cấu hình toàn cách đây vài năm và giá cũng rẻ hơn LG, Sony và SS nhiều. Có lẽ họ ko chú trong thị trường VN.
Ở VN, TV chủ yếu so sánh LG, Sony và SS thôi.
Tuy nhiên, TV Plasma ở VN Pana vẫn là vô đối.
Negou Synn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tomtit0805 Bán cả trụ sở để đắp lỗ rồi còn tiềm lực tài chính mạnh gì bạn o_O
@yellowcricket90 còn sharp nữa :D
sony ra hàng loạt siêu phẩm mà vẫn lỗ 😔. Bán con tablet Z giá 18tr là thấy khó có tương lai rồi
hacklife
TÍCH CỰC
10 năm
@mrlonelyangle Giá cho hàng chất mà bác.
Mảng phim ảnh lỗ hết 121 triệu rồi còn đâu. Cũng tạm mà.
Thấy thằng nào theo android không lỗ sạc gạch thì cũng lời có vài triệu trừ Samsung, vậy mà cứ nói Nokia sao ko theo android. Nokia giờ đã có lời từ cái mãng wp cùi rồi. Z, Z1 mới ra thì la làng là cháy hang, bán mấy triệu cái, xếp hang dài..., hài thiệt.

Còn máy chụp hình thì quảng cáo ghê lắm, ra cái hình xấu thua mấy cai canon đời cũ nữa, chỉ có sony fan mới đánh giá cao thôi chứ sony thấy chỉ có laptop với hàng gia dụng thì còn đỡ chứ mấy cái sp khác chỉ được cái mã, còn bên trong thất bại lòi ra.
@vat1984
mình đã cầm nex 7 chụp thử qua rồi, so sánh hình khi xuất ra với 50D canon thì chả hơn được tí nào, có khi thua nữa mà giá thì trên trời, mua cái body thôi thì cũng vài chục triệu rồi mà nước ảnh ra cũng ko hơn gì máy cũ, mặc dù caon 50D ra đã lâu rồi. Nex thì sony quảng cáo, quăng bom nhiều vào nhưng rồi cũng chỉ là quảng cáo thôi.
Còn Z1 cũng quảng cáo là máy dt chụp hình dữ dằn ra đó, cuối cùng chỉ hơn được cái Z tí thôi, hình chụp ra vẫn xấu lòi, chỉ quảng cáo quang bom thôi.
avenk
TÍCH CỰC
10 năm
@angle_squall Bác tìm hiểu thêm về rx100 và so sánh với gx1 nhé. Đấy là dòng point and shoot thôi. Nếu rx100 ko đủ đô thì bác tìm hiểu đến rx1 nhé. Còn trong mirrorless thì canon thua sony xa lắm rồi nha bác. Còn về dslr thì hỏi bao nhiêu bác xài máy canon mà không mê man mấy lens zeiss của sony. Bác hãy tìm hiểu mảng máy ảnh của sony thêm đi rồi hãy phát biểu. Đừng nói lung tinh ngta cười cho đấy.
@angle_squall Mới cầm thử chụp qua thì đừng són lên nhé, qua đây cho mượn Nex5 + Kit coi thử 50D thần thánh của chú qua nỗi không cái đã rồi nói chuyện tiếp. Đang dùng Nex5 để backup cho D800 đây, nói thật xài Nex5 còn nhiều hơn bộ gear chính nữa, vì quá tiện lợi và gọn nhẹ mà chất lượng ảnh không thua FF nhiều.
Còn con Z1 thì chưa được cầm, nhưng các forum uy tín đều đánh giá rất cao, chụp hình chỉ ngán mỗi 1020 thôi. Nếu chưa sở hữu hoặc chỉ mới cầm qua thì đùng chém và nổ nhé chú.
@angle_squall Nếu đem ra so sánh giữa 2 máy với nhau thì rất khó ss nhá bác,điều kiện ống kính này nọ.Bác cắm con lens L vào 50d và nex 7 chỉ cắm kit thì sao ăn nổi.Bác nói thì hãy dẫn chứng cho ae thấy chứ đừng có nói là mình đã cầm con này con nọ rồi,mình nge rất ngán mấy câu đó.Thực sự,lúc trước xài sony A57 đc 1 năm rưỡi,rmới đây bán con a57 cho ông chú rồi đào tẩu qua canon thử ( hiện đang xài 60d) : cảm nhận đầu tiên là kit của sony a57 lúc trước chụp ra màu ăn đứt con kit của canon,mang danh kit đời 2 mà chụp quá tệ,vừa mới tậu thêm con 55-250 thấy cũng tạm tạm,sắp tết sẽ sắm con 85f1.8. Về lens thì chỉ ko hài lòng bên sony là build nhựa hơi rẻ tiền,và các dải tiêu cự ko phong phú,nói về chất ảnh của lens sony cùng tầm giá vs Canon thì ăn đứt canon nhé ;) . Còn về lens cao cấp L của canon và G của sony thì kk dám phán vì chưa xài qua !

Sent from my LT29i using Tinhte.vn mobile app
có lẽ nên bán cái mảng phim phiếc đi thôi, tập trung vào điện tử thì hơn
xem mà tội Sony quá nhỉ .. ? 😔
tương lai em sẽ đi về đâu ...:rolleyes:

Gửi đi từ " bom xịt " làm từ Nhôm + Kiếng của Tui
@tinhlabui-phuilabay Bó tay với bác,bác còn đem cờ bạc lên t t cơ à
Cẩn thận ra đảo bi h,lắm kẻ tiểu nhân đấy :eek:
hacklife
TÍCH CỰC
10 năm
@tinhlabui-phuilabay Sony nổi tiếng là hàng made in japan mà giờ lại đang đi xuống
Nhưng chiếc tv thiết kế đẹp của Samsung đã....
Thật sự mà nói thì Sony... không biết làm phim? Các bộ phim gần đây Sony làm kịch bản đều có chất riêng, nhưng mà là chất...dở. Cả Skyfall cũng vậy, xem khá buồn ngủ. Sony thường làm phim theo khuynh hướng bó hẹp, tập trung vào khai thác nhân vật chứ không phải ở quy mô. Cái này khá giống với tính chất phim Nhật, xem trọng nghệ thuật hơn tính hoành tráng. Trong khi xu thế phim hành động hiện thời là phô trương kĩ xảo và khuếch đại quy mô, làm phim kiểu Sony chẳng khác gì bóp d.á.i mà chết. Chờ năm sau xem Robocop ra có khá khẩm hơn tí nào không. Chứ nhìn vào dàn phim của năm nay thì Sony hết hi vọng gỡ gạc rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019