Sony ra mắt a1 với tính năng rất nổi bật là chụp 30f/s. Lướt qua các bình luận ở Tinh Tế trên các...
/5 người
5 ngàyBình luận: 60
ssrtc1984
ĐẠI BÀNG
3 ngày
Vấn đề mình chưa hiểu rõ, khả năng diễn đạt còn hạn chế, thì cứ comment thôi bạn ạ. Đừng đăng bài cho bị ném đá. Mà cũng khổ thân bạn, ông mod nào chơi ác đưa bài ra trang chủ làm gạch đá tăng vọt thế này 😆))))
Máy mình chup 12fps nhưng bao giờ mình chụp cả. Lúc đi chụp đá bóng hay bị mất nét lắm nên hay chụp nhất là 3 phát 1. Ăn chắc
Long UFM
TÍCH CỰC
3 ngày
Cảm thấy người viết bài này chỉ có một mớ kiến thức lý thuyết về nhiếp ảnh chứ chưa từng trải qua thực chiến.
Bạn nói 4-5 fps vẫn chụp thể thao được, nhưng chắc là bạn chụp để post Facebook tự sướng thôi chứ ko phải chụp vì công việc nghiêm túc.
Olympic hay World Cup 4 năm mới có 1 lần, trong đó mỗi khoảnh khắc đều là duy nhất (và có khi sẽ trở thành lịch sử). Lúc được cty mua vé, cấp tiền và trả lương để chụp những cảnh đó, bạn chọn 5 fps hay 30 fps để lấy tấm đẹp nhất cho cty?
@Long UFM Chủ thớt có vẻ như đã nhầm lẫn giữa bắt khoảnh khắc và bắt dính chuyển động 🙂
@Penguin Pingu Không có nhầm, mình có nói trong bài là 30f/s sẽ cho số lượng ảnh/s nhiều hơn tức sẽ có nhiều khoảnh khắc hơn để lựa chọn. Tuy nhiên, có nhiều anh em chưa dùng máy ảnh hoặc có máy ảnh nhưng chưa hiểu thông số. Cái bài này, ngoài những nhận định có chủ ý để gây war, thì còn để những ai chưa rõ sẽ hiểu 30f/s là gì, 30f/s sẽ hiệu quả khi nào (khi có tốc độ chụp đủ nhanh, khi có sự hỗ trợ từ hệ thống lấy nét của máy lẫn ống), ngoài 30f/s thì còn cần thêm những yếu tố gì nếu muốn chụp thể thao 😆
voe
ĐẠI BÀNG
3 ngày
kết luận thông số cao là cao tiền thế thôi!! cái cần quan tâm là tiền đâu ra để mua! chứ 1 cái máy all in one như vậy rồi ít con nào trong lúc này làm đc lắm
Moas. Có ai đem máy chụp 4-5f/sđi chụp thể thao không. Có chăng bí bách lắm mới phải làm thế. Chụp chuyển động nhanh toàn đốt shot. Ko có nhiều ảnh để lựa thì vứt đi
Một số bác lẫn lộn tốc độ chụp và khả năng chụp 30 hình/s. Hãy nhìn ảnh này, mình chụp bằng A9II với tốc độ 1/6400s, với khả năng chụp của A9II khoảng 20 hình/s. Nghĩa là trong 1s mình có khoảng 20 hình tương tự như vầy, chỉ khác tư thế con chim ở mỗi hình 1 ít vì trong 1s nó đã bay được 1 đoạn. Chim bay càng nhanh thì chọn tốc độ chụp càng cao con chim mới nét được là vậy.
1598968437715_DSC07478b end end.jpg
@Huỳnh Thanh Danh đúng r, mình thấy ngoài những anh em đã dùng và hiểu máy ảnh, thì có nhiều những anh em khác vẫn còn nhầm lẫn về 2 cái này, nên sẵn viết ra vài vấn đề để anh em cùng tranh cãi thôi
95tuanle
TÍCH CỰC
3 ngày
Tet21: Gút chóp 1 like
vietn
ĐẠI BÀNG
3 ngày
fps cao đúng là dành cho thể thao, chim muông, thế giới động vật còn gì nữa bạn... còn về khả năng bắt nét... mình từng dùng A9 rồi và thế hệ thống AF của sony số 2 thì khó có bên nào số 1... cực kì đáng tin cậy và hoạt động rất chính xác... khả năng chụp 30fps là khá quan trọng với con A1 vì nó chụp ở 50mgpx và 30fps cần hệ thống lưu trữ đủ nhanh buffer mượt nữa... nên cái tính năng này của sony A1 nó quá đáng giá. mình từng dùng a9 chụp sự kiện khoảng 3h ra 1700 ảnh, fail nét tầm 10-15% ảnh... nên con A1 này ít nhất nó cũng sẽ đạt đc kết quả như thế về bắt nét nhưng lần này là cho mỗi tấm ảnh 50mgpx... khủng đấy
jetnguyen88
ĐẠI BÀNG
3 ngày
cái iso và fps nó best thì mới đẩy tốc lên cao bắt nét. ngáo mà chụp thể thao tốc 1/30 à chủ thớt
@jetnguyen88 người đã thạo chụp ảnh thì họ tự hiểu mà chẳng cần đọc bài này, đặt ra tình huống như thế để anh em nào chưa rành về máy ảnh có cái để tham khảo thôi
jetnguyen88
ĐẠI BÀNG
2 ngày
@xấu-là-cái-tội ae chưa ra rành đọc họ tẩu hoả nhập ma luôn chứ tham khảo 😆
Nói chung máy chụp càng được nhiều fps / giây thì càng dễ nắm bắt được khoảnh khắc.
canon30
TÍCH CỰC
3 ngày
Có chỗ nào nói về 30fps bao nhiêu tấm R+J thì sẽ từng bước chân âm thầm không vậy !?
Ngdthtrung
ĐẠI BÀNG
2 ngày
Bài viết so sánh khập khiễng quá mức cần thiết, thôi mình không hỏi bạn có biết chụp ảnh thể thao không đâu, mình muốn xem hình bạn chụp thể thao ntn trước đã. : )))
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019