Sony ra mắt dòng TV BRAVIA Master Z9F và A9F với chip xử lý X1 Ultimate, tối ưu cho Netflix

Trung Dt
31/7/2018 17:9Phản hồi: 106
Sony ra mắt dòng TV BRAVIA Master Z9F và A9F với chip xử lý X1 Ultimate, tối ưu cho Netflix
Sony đã chính thức ra mắt dòng TV đầu bảng Master series với hai phiên bản OLED A9F và LCD Z9F. Đây là hai mẫu TV cao cấp nhất của hãng trong năm 2018 và sẽ sớm ra mắt công chúng tại Việt Nam trong tháng 9/2018.

Sony đã chọn New York, Hoa Kỳ để ra mắt dòng TV cao cấp mới bởi họ đã hợp tác cùng Netflix để đem lại cho khách hàng trải nghiệm phim ảnh tốt nhất. Bằng việc phân phối phim trực tuyến, TV BRAVIA Master series có khả năng tái hiện màu sắc chính xác nhất từ nguồn phát mà Netflix có được từ các studio phim trên thế giới, hỗ trợ độ phân giải 4K HDR tối ưu nhất.

Điểm nhấn của hai dòng TV mới đó là vi xử lý X1 Ultimate mà Sony từng âm thầm trình diễn tại CES 2018 trên một mẫu TV 8K thử nghiệm. Về cơ bản sức mạnh của X1 Ultimate gấp đôi so với X1 Extreme trên các dòng TV cao cấp của hãng nên hứa hẹn sẽ tạo ra hình ảnh chi tiết và chân thật hơn. X1 Ultimate vẫn hướng đến việc phân tích những vật thể độc lập HDR remaster, tăng cường độ chi tiết vật thể độc lập.

Đầu tiên là Z9F, dòng TV LCD cao cấp nhất củng hãng sử dụng tấm nền LED full-array cải tiến từ model Z9D vốn được đánh giá rất cao về chất lượng hình ảnh cho dòng TV LCD. Z9F tiếp tục cải tiến về công nghệ xử lý hình ảnh ấn tượng hơn với độ chi tiết cao hơn áp dụng cho những khung cảnh chuyển động nhanh.

Sony đã cải tiến tấm nền của Z9F để TV đem đến góc nhìn tốt hơn so với Z9D mà họ gọi đó là X-wide angle. Màu sắc của khung hình giờ đây không thay đổi nhiều khi thay đổi góc nhìn hai bên so với đối diện. Nhờ vậy Z9F có thể đem đến góc nhìn gần đạt chất lượng như OLED. Ngoài ra không thể thiếu đó là công nghệ X-tended Dynamic Range PRO tăng cường tương phản từ các nội dung đầu vào để tạo ra nội dung gần đạt chuẩn HDR.

Trong khi đó, A9F là phiên bản kế thừa mẫu A1E năm 2017 với thiết kế bệ đỡ TV là hệ thống loa lớn. A9F tiếp tục được Sony cải thiện độ tương phản cho màu đen sâu hơn được gọi là Pixel Contrast Booster, kết hợp với chip X1 Ultimate đem lại khả năng tái tạo chi tiết hình ảnh sắc nét hơn.

Hệ thống loa tích hợp trong màn hình được cải thiện với Acoustic Surface Audio+. Phần cứng cho hệ thống loa được bổ sung ở khu vực trung tâm, tạo nên thiết kế 3 vùng phát âm thanh trên màn hình, kết hợp với hai loa siêu trầm ở chân đế phía sau đem lại hệ thống âm thanh 3.2 kênh. Sony cũng đem đến tính năng biến hệ thống loa của TV thành cụm loa center cho bất kỳ hệ thống âm thanh 5.1 nào được thiết lập bên ngoài. Nhờ vậy âm thanh của loa center tạo hiệu ứng âm thanh rộng và rõ ràng hơn.

Quảng cáo

Sony đã hợp tác cùng Portrait Displays để đem khả năng cân chỉnh màu chuyên dụng từ bộ ứng dụng CalMAN kết hợp phần cứng và phần mềm. Với thiết bị chuyên dụng CalMAN, người dùng có thể cân chỉnh màu cho TV thông qua máy tính áp dụng cho hình ảnh SDR, sau đó TV sẽ tự chuyển đổi nội dung hình ảnh qua HDR nếu nguồn phát hỗ trợ.

BRAVIA Z9F và A9F sử dụng nền tảng Android TV 8.0 Oreo hỗ trợ nền tảng Google Assistant đem đến khả năng điều khiển các thiết bị trong hệ sinh thái nhà thông minh với Google Home. Giao diện màn hình chính đã thay đổi một chút so với các dòng TV BRAVIA chạy Android hiện thời.

Tại Mỹ, Z9F có phiên bản 75", A9F gồm tuỳ chọn hai kích thước 55" và 65". Trong khi ở một số quốc gia ở châu Âu sẽ có thêm phiên bản Z9F kích thước 65". Sony chưa công bố mức giá của dòng sản phẩm cao cấp này. Dự kiến hai mẫu TV này sẽ được trưng bày tại sự kiện Sony Show 2018 dự kiến diễn ra trong tháng 9/2018.

Sony BRAVIA Master series TV Z9F LCD

Sony_BRAVIA_Master_Z9F_tinhte_8.jpg Sony_BRAVIA_Master_Z9F_tinhte_2.jpg Sony_BRAVIA_Master_Z9F_tinhte_3.jpg Sony_BRAVIA_Master_Z9F_tinhte_4.jpg Sony_BRAVIA_Master_Z9F_tinhte_5.jpg Sony_BRAVIA_Master_Z9F_tinhte_6.jpg Sony_BRAVIA_Master_Z9F_tinhte_7.jpg Sony_BRAVIA_Master_Z9F_tinhte_10.jpg Sony_BRAVIA_Master_Z9F_tinhte_9.jpg

Sony BRAVIA Master series TV A9F OLED

Quảng cáo

106 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thoangnguyen
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mong một ngày được sở hữu một em TV sony
@maidng Remote nhà mình loại cảm ứng trượt nên khá tiện =))) nhà bác loại bấm thì mình k bt
@Roku Shinigami bạn dùng dòng nào? mình đang dùng dòng KD-43X8300C, muốn remote cảm ứng vuốt trượt thì phải mua ngoài nhưng khó kiếm chỗ bán quá.
@maidng Mình chẳng mấy khi dùng đến remote. Gắn bộ chuột bàn phím không dây Logitech vào chạy vi vu
Nhà xài con 50W800C hơn 3 năm rồi chưa muốn đổi, vì nó ngon quá
@maidng À cái đó bạn lên sony center nào cũng có nhé, htrc mình lên mua một cái soundbar ở bà triệu vẫn thấy bán cái điều khiển đó
Chắc giá rất đắt như z9d.
@thinh060903 đã gọi là Bravia master mà bác, những dòng sản phẩm định vị thương hiệu
Xu Bin
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thiết kế em A9F đã hơn!
@Xu Bin Nhìn gần giống a1 ra năm 2017.
akb48
TÍCH CỰC
6 năm
Z9F năm nay chân đế xấu đau thua xa Z9D.Nhưng cuối cùng thì trùm cuối cũng xuất hiện.
hiepmu
CAO CẤP
6 năm
@akb48 hóng version 2019 thôi chứ cái chân đế 2018 nhìn phát tởm, được như chân đế bản 2016 thì ngon thôi rồi 😁
Flazh
ĐẠI BÀNG
6 năm
4K HDR/
Đặt vô phòng khách thì thôi rồi luôn @@
tamle_o
CAO CẤP
6 năm
Cố đi, nhanh tay hốt dc miếng $ nào từ khách hàng hay miếng đó trc khi samsung thương mại hoá hàng loạt micro led
@tamle_o cơ sở nào cho con số "2 năm" vậy bạn 😃)
à sau 1 loạt series chết panel sau khi hết bảo hành thì giờ SONY đã cạch panel Samsung rồi 😃
Xu Bin
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tamle_o bác này nói chuyện mắc cười ghê, màn cở lớn đi so với màn bé tí tẹo như smartphone, tablet.Thêm nữa nói Oled không có gì ghê gớm, bác xem lại tình kinh doanh TV ắc sẽ hiểu, nếu không có gì ghê gớm vậy người tiêu dùng cả thế giới là "con bò" cho LG với SOny xỏ mũi à!!@@
tamle_o
CAO CẤP
6 năm
@Xu Bin Ngu thế. Đã nói sx hàng loạt và giá rẻ là ăn. Nói như mày sam nó làm dc oled trc lg, chất lượng ăn đứt lg v là nó ko sx dc ba cái tấm nền oled tv? V tao hỏi bọn mỹ nhật ngĩ ra cái oled trc đó thế đã sx dc hàng loạt chưa hay ra dc vài ba mẫu cắt cổ bán lay lắt? Chúng mày ko ngĩ tại sao nhiều thứ chỉ bọn tq mới sx nổi à? Ko phải vì nó khó nhé, vì nó sx quá rẻ mạc lại nhanh nhiều. Kinh doanh éo phải cứ tốt nhất là thắng đâu, còn vì sao thằng sam ko sx tấm nền oled cho tv thì lên google. Nhiều đứa bảo nó chê nhc điểm oled là khoả lấp vì nó ko “đủ trình” sx dc nhưng lần này ko hẳn đâu. Vì sao nó sx dc màn hình tai thỏ cho con ipx mà đt nó đéo làm? Hay cũng ko đủ trình😆) microled fuk tạp hơn oled nhiều đấy. Bỏ qua 1 bc đệm ngắn là hiếm thấy quá à? V chắc apple nên sx đt có phím trc cảm ứng nhỉ. suy ngĩ kém vl
tamle_o
CAO CẤP
6 năm
@vanlinh2905 Mày đưa thông tin đó ra đây, thằng sam tự sx dc bn % tấm nền hay toàn đi mua lại từ khựa lg và sharp? Nó cũng cộp mác là chủ yếu như sony thôi. Mẹ nó mua tấm nền chưa đủ làm tv để bán mà còn nói nó bán cho sony. Sủa bậy
phanjantho
TÍCH CỰC
6 năm
Hướng đến người dùng nhiều tiền và khách hàng của Netflix
k hiểu sao hãng làm những màn to chà bá trong khi đại đa số chỉ cần màn hình 40/50inch mà chất lượng tốt là đc rồi, màn bự giá chat quá trong khi diện tích nhà lại nhỏ chưa kể film 4k nặng mà ít nữa
@whatwhenwhere Đơn giản là vì màn hình càng to xem càng sướng, vả lại những người có nhiều tiền không thuốc cái đại đa số kia.
hiepmu
CAO CẤP
6 năm
@whatwhenwhere thế giới luôn vận động đi lên mà bác, như ngày xưa ông già em coi TV 21" thì kêu to sướng rồi, giờ em coi 65" mới sướng, đời thằng con em thì chắc bảo 100" mới quất 😁
huynhthy
TÍCH CỰC
6 năm
@whatwhenwhere bởi vì diện tích nhà bác nhỏ>>> ko đủ giàu để chơi màn hình cỡ lớn :v
Hi vọng trong tương lai nó rẻ dần tầm 50 củ thì quất cũng chưa muộn :rolleyes::rolleyes::rolleyes:
KLQ nhưng có anh em nào dùng tivi của xiaomi rồi chưa nhỉ, mình đang định mua mà phân vân quá
akb48
TÍCH CỰC
6 năm
@shinichi_11_11 cũng tính mua mà thấy ít cổng kết nối quá nhưng tổng thể thấy review cũng ngon, đc cái giá quá tốt.Khuyết là giao diện tiếng tàu ko bit đg mà lần.
@shinichi_11_11 Cũng hóng như bác, thấy mấy con xào mì rẻ quá
@akb48 xiaomi có bán tivi chính hãng tại Việt Nam mà bác, chắc phải có tiếng Anh chứ
akb48
TÍCH CỰC
6 năm
@shinichi_11_11 ở mall q.7 hả bác tại thấy review và hàng bán shopee toàn nội địa.
@akb48 mall ở quận 7 của digiworld. Bên quận 2 mới của xiaomi
Hóng về vn rẻ chút để hốt về
@upinpham.2002 Ngân sách b thấy trên 60tr hợp lý hãy hóng.
osamabilanau
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái này dùng để trang trí nhà hơn là để dùng
huuphuch
ĐẠI BÀNG
6 năm
@osamabilanau Cái này một công nhiều việc nè: trang trí - giải trí - thoã trí - nhất trí 😁
anhlongcom
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái đế của Z9F :oops:..nuốt không nổi 😁
Còn A9F thì:eek: Woowww..!!!
P/s: không thấy đề cập đén Dolby Vision nhỉ? Qủa là một thiếu sót nếu thiếu tính năng này!? Với không thấy đề cập đến HDMI 2.1 ta. Tầm này Sony ra mắt thì ít nhất cũng phải 2 năm nữa mới hy vọng dòng TV này lỗi mốt, lúc đó mà k có HDMI 2.1 thì em này có còn được xem là đầu bảng nữa không?
anhlongcom
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hl80 mình đã nói là bạn tham gia diễn đàn, đọc và hiểu vì sao mình nói 2 năm nữa TV đầu bảng mà k có HDMI 2.1 thì có còn là đầu bảng hay k. Chưa kể là bây giờ bạn k cần HDMI 2.1 không có nghĩa là mọi người đều không cần như bạn, ok? Qua Mỹ sống mà không ngờ lối suy nghĩ vẫn bó hẹp như thời còn ở xứ "thiên đường." Vượt biên thất bại haiz 😔
hl80
TÍCH CỰC
6 năm
@anhlongcom Nực cười, cái đầu bảng của 2 năm trước mà bạn còn hỏi lại 2 năm sau thiếu 1 cổng kết nối có còn là đầu bảng nữa ko là mình hết ý kiến. Đồ điện tử các phân khúc khác nhau chỉ cần thua nhau 1 năm là hết gọi đầu bảng rồi bạn. Phân khúc phổ thông từ $2000-$4000 của tv nó tương tự như smartphone hay tablet thôi. Qua 1 năm thì đã có thằng mới hơn là đầu bảng của phân khúc đó rồi.

Nói chung với mình giờ hdmi 2.1 ko cần trên con A8F vì chả có gì cần dùng với nó. Cái  tv 4k và dàn hifi đủ cho nhiệm vụ coi phim 4k hàng ngày trên itunes rồi. Còn chừng nào 2-3 năm sau ra tv 8k và nội dung 8k phổ biến thì lúc đó cái A8F của mình cũng lạc hậu rồi thì mua cái khác thôi.

Ăn thua có tiền đổi tv sau 2-3 năm hay 3-4 năm ko thôi. Chứ còn chờ nó có cái cổng này hay cổng kia mới mua thì biết bao giờ mới mua được nó? Sống cho sản khoái đi bạn.

Ah quên, tụi nước ngoài nói gì kệ nó, nó ko phải là bà con hay cha mẹ mình nên mình ko quan tâm. Mình là người tiêu dùng, trả tiền mua sp đàng hoàng nên đâu cần nghe theo sở thích của Tây?
anhlongcom
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hl80 Ok! Bạn có quyết định của bạn! Tôi có đam mê của tôi, ok?! Tôi chỉ muốn hỏi bạn giờ nếu tôi không muốn dùng tới 1 cái Receiver cồng kềnh mà vẫn xem dc fim 4K với chất lượng HDR Dolby Vision kèm theo chất lượng âm thanh Dolby TrueHD (không cần phải Dolby Atmos, chỉ cần TrueHD là dc rồi) từ TV thì bạn chỉ tôi làm sao nếu không có HDMI 2.1??? Nếu bạn làm được thì một phần không nhỏ của thế giới này, đa phần là thành viên các diễn đàn công nghệ lớn trên thế giới sẽ rất biết ơn bạn! Cảm ơn trước!
P/s: còn về việc hai năm hay ba năm gì đó có còn là đầu bảng hay k thì nói chung cũng k có gì để bàn cãi vì chỉ là mình hy vọng TV đầu bảng của Sony sẽ là TV đầu tiên có dc công nghệ tiên tiến nhất hiện giờ thôi. Không có ý gì ganh ghét hay khinh Sony đâu. No hard feeling!
@anhlongcom có tiền mua rồi hãy đòi hỏi 😆
A1E năm ngoái và năm nay có A9F kế nhiệm rồi, và chỉ cuối năm sau hoặc đầu 2020 thôi, gần như là sẽ có TV LED 8K kế nhiệm Z9F khi mà X1 Ultimate năm nay đã đc thiết kế để xử lý hình ảnh 8K rồi.
nên khỏi lo 2 năm nữa nhé 😃)
Thấy các hãng cứ bán mấy cái TV cả trăm triệu thế này liệu có ai mua không nhỉ (Ý mình là ở Việt mình ấy) hay chỉ ra mắt để thể hiện vị thế thôi
@Archibald_Mclean Khối người mua bác à không phải ai cũng nghèo đâu
@cậu hai huy Em cũng biết thế, em k chê dân mình nghèo, ý em là liệu số lượng mua có đủ lớn để có ý nghĩa thống kê k ấy
@Archibald_Mclean cái A1E năm ngoái e thấy nhiều người mua r nhé
rocky man
TÍCH CỰC
6 năm
Ae android tv sony còn lại đã được lên Oreo luôn chưa nhỉ? Hy vọng Netflix trên A8F cũng được cập nhật theo mấy dòng này
lqphong77
TÍCH CỰC
6 năm
Năm 2012 dồn tiền mua 1 tv đầu bản 3d của Sony, đúng 26 tháng bị sọc ngang, sọc thô dần theo năm tháng đến giờ gần như không xem được nữa. Vẫn biết hàng điện tử có tỉ lệ lỗi nhưng giờ có nhu cầu mua lại tv mà hơi ngại Sony. Panasonic thì sao mn?
@lqphong77 Panasonic và Sharp đừng đụng tới! Nếu ngại Sony có thể mua LG!
lqphong77
TÍCH CỰC
6 năm
@QuanLyNhaNghi Thank bạn! Có thể nói rõ hạn chế của Pana ? Vì thấy các thiết bị pân trong nhà đều bền bỉ.
@lqphong77 mình ko nói nhiều nhưng đây là chi sẻ của người làm sửa chữa và bảo hành TV nói cho biết!
Và pana và sharp giờ ko như xưa nữa và mảng TV ko còn là chiến lược của họ nữa!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019