Sony sẽ cập nhật Android mới nhất cho máy cao cấp trong vòng 2 năm, máy tầm trung chưa chắc

Duy Luân
1/2/2018 22:29Phản hồi: 70
Sony sẽ cập nhật Android mới nhất cho máy cao cấp trong vòng 2 năm, máy tầm trung chưa chắc
Sony là một trong những hãng cập nhật Android nhanh nhất hiện nay mỗi khi Google phát hành bản mới, nhưng hãng chưa bao giờ có lời nào chính thức về thời gian mà máy được hỗ trợ. Mới đây, Sony đã đưa ra một chính sách cập nhật, trong đó nói rằng họ "sẽ hỗ trợ tất cả điện thoại cao cấp được lên bản Android mới nhất trong vòng 2 năm kể từ khi ra mắt." Dòng cao ở đây có thể hiểu là các máy Xperia XZ Series và dòng mới nào đó sắp ra mắt vào cuối tháng này. Còn với các máy tầm thấp hoặc giá rẻ, "chúng tôi có thể không nâng cấp chúng nếu việc kiểm tra không đạt tiêu chuẩn và chúng tôi cảm thấy phần cứng không đủ để mang lại trải nghiệm ổn định". Nói cách khác, các máy tầm trung và cao cấp thì... hên xui, tùy máy và Sony không đưa ra bất kì cam kết nào với người dùng.

Việc hỗ trợ 2 năm cũng là điều thường thấy ở thị trường Android, khác với iOS bạn có thể được nâng cấp trong vòng 3-4-5 năm sau đó. Một phần quan trọng của việc này đó là nhà sản xuất phải dành nguồn lực cho các thiết bị mới hơn chứ không thể mãi quan tâm đến các đời cũ đã ra mắt, một phần khác là do sự khó khăn từ phía các công ty làm chip như Qualcomm, MediaTek. Android 8.0 đã tái cấu trúc để có thể được nâng cấp mà không cần driver từ hãng làm chip, hi vọng nó sẽ giúp rút ngắn hơn nữa thời gian cập nhật hệ điều hành.

Sony có trang web để kiểm tra các bản update mới nhất cho thiết bị của bạn, nhập IMEI vào đây https://support.sonymobile.com/gb/software/ là ra.

2 năm có đủ để sống vui vẻ không anh em? Mà máy tầm trung thì hên xui và tùy duyên nữa nha.

Nguồn: Xperia Blog
70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

về khoản update mình thấy Sony làm rất tốt.
yêu
exchangeu
TÍCH CỰC
6 năm
@cuhiep HTC cập nhất O cho dòng cao hết rồi a ơi.
uniqvinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@exchangeu Sony cũng cập nhật rồi đó thôi, không chừng còn trước cả HTC
Em vừa lên 8 cho con nokia 5 , nói chung là mượt hơn 7
see022
CAO CẤP
6 năm
Chỉ có samsung là chơi bẩn. Càng ngày càng giảm update cho người dùng
@see022 http://www.techrum.vn/threads/danh-sach-nhng-smartphone-galaxy-duc-len-android-8-da-tren-d-liu-t-firmware.168720/
Đọc đi cho não bớt cá vàng
@mtancong Bớt não cá vàng đi. Mặc định flagship của samsung hỗ trợ 2 năm! Còn dòng tầm trung sẽ dc nâng cấp 1 đời android, cận cao cấp thì 2 đời android
@phanhuy5491 Chứ chú muốn lên lên rồi giảm hiệu năng, giảm giá thay pin 😁
androi cũng chỉ cần 2 năm ko cần nhiêu.quan trọng là trải nghiệm nó ngon.và ổn định.cũng như ios dc update nhiều nhưng cũng chỉ nên update sau 2 năm là ngon nhất.như 6s thi chỉ nên lên 11 và dừng lại.leo cao quá chỉ tổ giật lag.hao pin.báu bở gì đâu.thích cái ios ở sự ổn định mượt mà nên ko dại gì mà leo cao
@anh cô đơn Uh anh cũng thấy thế, đang dùng bản 10.3.3 ngon lành, update lên 11 cho cái 6plus vs Air2 xong chạy dở chứng đủ thứ, nhưng theo lao rồi, anh ko về lại 10 nữa. Giờ lên 11.2.5 dùng cũng ổn đó em.
@Minh Hoàng Blog em lên 11.2,5 dc 2 ngày lai xuống 11.2 vội.thấy nó ko dc ổn lắm.tụt hơn tụt quần.vè 11.2 lại thấy ổn hơn hẳn.chắc do e ko hợp với mấy bản kia.ưng mỗi bản 11.2
Dragon9x
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anh cô đơn Mấy bố lôi iOS vào so làm gì, Android nó khác iOS, thường thì các bản Android càng về sau càng tốt hơn, nên hầu hết đều muốn được nâng cấp, thế nhưng chờ mốc mõm có khi cũng chả có 😆
@anh cô đơn iphone 6 dùng sim ghép xài với ios mới nhất pin thậm chí còn tốt hơn ios 10 :v
Vote NOKIA, cam kết nâng cấp cho đt giá rẻ nữa 😁
A Hoàng
TÍCH CỰC
6 năm
Xperia™ C5 Ultra Dual đợt này, vẫn nhận được bản cập nhật mới từ sony
(Smartphone Tầm Trung của Sony)
ndc91091
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tưởng thông tin này đã có từ trước rồi nhỉ, trước lúc gần ra XZ thì mình mua Z5, tức là sau khi ra mắt 1 năm, dùng được 1 năm đến năm 2017 thì không còn được cập nhật nữa, và mình đã bỏ android từ đó 😁
Harry V10
TÍCH CỰC
6 năm
@ndc91091 Cho mình hỏi, cập nhật ios đem lại cho bạn điều gì mới mẻ ngoài việc rõ ràng nhất là máy chậm hơn 😆
Mod hiệp nói cũng đúng, nếu chỉ đơn giản là nhu cầu sử dụng phổ thông thì hiện h tầm 6-10tr dòng trung và cận cao cấp của android đủ dùng rồi, thật sự cao cấp android đáng nhẽ phải được hỗ trợ tận 3 năm mới hợp lý, dù sao cấu hình phần cứng dư sức gánh
các tính năng mới của OS thêm ít nhất là 3 mùa giải. Apple thì tận 5 mùa giải, cơ mà mình lại cho rằng vs tất cả các dòng đt cao cấp nên dừng ở con số 3 năm là ngon nhất kể cả là vs iPhone.
@phuoc duong bán có chạy lời có nhiều đâu mà mong người ta cập nhật 3 năm hả ? tiền đâu mà nuôi quân ?
Mình 1 năm đổi máy 1 lần nên ko quan tâm lắm cái update Android, mà có ko cập nhật đi nữa thì Android bây giờ cũng quá dư thừa tính năng rồi, cần mới thì LineageOS, ko thì cũng ko sợ sau này bị khoá app như iOS.
hacklife
TÍCH CỰC
6 năm
@BlackBerryz Bác có hàng nào đổi bán lại cho em 😃 . môt năm đổi máy môt lần là khá tiếc
@hacklife Có nhiều bác xài vài bữa lại đổi thế mới tiếc, e xài đúng 1 năm sẽ đổi, hiện đang xài XZ1, mới bán con X Performance xong bác ợ 😁. E ko có thói quen xài nhiều điện thoại cùng lúc :D.
Nghe mà nản, con iPhone 6 ghẻ ra từ năm 2014 vẫn chiến iOS 11.3 beta 1 ngon lành. Sony Z1, Z2 giờ em ở nơi nào 😁
@Ga2018 Uhm, ios lên thoải mái nhưng tỉ lệ người muốn downgrade sau khi upgrade còn lớn hơn nhiều. Upgrade chơi bẩn thì thôi thà không up.
uniqvinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Ga2018 iPhone cũ update để còn cành cạnh tranh mấy máy Android tầm trung mới. Tính ra thì cũng như nhau cả thôi.
Sau 2 năm không được cập nhật nữa thì đối với điện thoại cao cấp: cấu hình vẫn sống khoẻ và sống vui vẻ :p
@Minh Hoàng Blog với iOS thì nó mang lại trải nghiệm mới hoàn toàn chứ không phải là PR. Bạn so thử ios11 và iOS10 sẽ thấy
@cuhiep Uh, về điều này thì đúng là iOS11 thì trải nghiệm người dùng khác so với iOS10
@cuhiep khuyến mãi thêm giảm hiệu năng nữa.
@Minh Hoàng Blog Cập nhật phần mềm giờ là nhu cầu cơ bản của người dùng smartphone rồi. Không phải tự nhiên mà người ta thích ios hay mấy máy pixel hoặc xiaomi đâu.
shensai_1
TÍCH CỰC
6 năm
Định mệnh cứ lôi ios vào gây war à???
Sao k so sánh với samsung htc lg cùng là sx đt android???

So sánh tốc độ cập nhật android với ios thì lấy pixel thôi mới cân kèo đừng lôi cả đám của vài nhà sản xuất với vài máy của 1 hãng như vậy
Hay lấy 1 nhà sx để làm đại diện như thế k thấy khập khiễng à???
@shensai_1 mấy thằng đấy khác gì đâu mà so cho mệt
Con zx của mình mấy bữa trước nó biến mất nút ứng dụng tưởng sony gỡ bỏ vì đã có thao tác vuốt vào ra ứng dụng mấy bữa nay nó lại mọc lại nhìn chướng quá. Còn con Z ultra tuy không còn nâng cấp được nhưng sony vẫn còn quan tâm, mấy bữa nay phát hiện nó đã tặng tính năng nhấp đúp tắt màn hình cũng hay.
thach273
TÍCH CỰC
6 năm
@RC213v Vãi Z ultra ra từ 2013 vẫn được để tâm đến 😃
Híu Mụp
TÍCH CỰC
6 năm
Tầm trung thì đi bụi đi nhé =))
con XZ giờ bị dính cái tụt pin, trụ ko nổi 2h30ph nữa la
khaihkd
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Fatcat88 đang dùng xz, mình ko thấy bị hiện tượng này. pin cũng được 1 ngày
@khaihkd vậy con của mình tèo pin rồi 😁
CRYQH
TÍCH CỰC
6 năm
XZ1 đẹp quá, hơi tiếc là viền trên dưới mặt trc còn hơi dầy, chứ mặt sau và các cạnh quá đẹp rồi.
Cập nhật Android mà 2 năm có khi em đã đổi máy mất rồi. Chưa kể google nó đã phát hành Android mới hơn
xxTKZ
TÍCH CỰC
6 năm
@Nguyen N°5 Có đọc kỹ chưa cụ . Đây là ưu tiên cập nhật android mới trong 2 năm liên tục . Chứ ko phải là 2 năm mới cập nhật 1 lần .
Thế ms thấy, ông Nokia nghiêm túc như thế nào.
@pro744 châu âu nó khá khác Mỹ + Nhật
@ironic_haha nói bác đừng cười, chứ từ Android 6 mình thấy đã quá đủ để dùng rồi. Giờ chả quan trọng nó chạy Android mấy nữa, nhu cầu lướt web fb thì máy nào cũng đáp ứng đc.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019