Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[IFA 2016] Sony Signature: tai nghe, headamp và máy nghe nhạc cao cấp, tổng giá trị $7700

Trung Dt
5/9/2016 8:54Phản hồi: 97
[IFA 2016] Sony Signature: tai nghe, headamp và máy nghe nhạc cao cấp, tổng giá trị $7700
Sau một thời gian đầu tư vào sản phẩm âm thanh Hi-res, Sony quyết định ra mắt dòng sản phẩm cao cấp hơn mang tên gọi Signature hướng đến nhóm khách hàng có nhu cầu thưởng thức âm thanh chất lượng cao, dân chơi audiophile có điều kiện. Ngoài máy nghe nhạc Walkman WM1Z, Sony còn đưa ra mẫu tai nghe over MDR-Z1R với driver 70mm và headamp để bàn TA-ZH1ES nhằm đem lại một giải pháp nghe nhạc đầy đủ từ di động đến cố định.

Có thể xem mẫu tai nghe MDR-Z1R là phiên bản tiếp theo của chiếc MDR-Z7. Tai nghe được thiết kế dạng đóng sở hữu driver dynamic 70mm với tần số đáp ứng 4Hz ~ 120kHz và trở kháng 64Ω. Sony còn đưa vào một bộ lọc âm thanh có khả năng kiểm soát sức cản không khí và loại bỏ tiếng vang, đem lại một không gian nghe nhạc ổn định nhất.

Tai nghe được thiết kế để người nghe có sự thoải mái nhất, trọng lượng nhẹ nhưng vẫn đảm bảo chắc chắn với một số thành phần được làm bằng titan β. Phần vỏ ngoài bảo vệ driver với thiết kế hình lưới đan Fibonacci với khả năng chịu lựu và tối ưu âm thanh. Giá đỡ tai hay thanh trượt cũng được làm bằng hợp kim nhôm nhẹ và chắc. Phần đêm tai được lằm bằng da thuộc tự nhiên, tai nghe được sản xuất tại Nhật Bản. Tất nhiên MDR-Z1R không thể thiếu kết nối balanced Φ0.17” (4.4mm) với dây kết nối đến máy nghe nhạc hay headamp trong bộ sưu tập Signature.

Để tối ưu cho mẫu tai nghe này, Sony cũng phát hành một headamp mang số hiệu TA-ZH1ES mang hơi hướng thiết kế của những chiếc máy phát nhạc MD ngày xưa. Mẫu headamp có thể đóng vai trò làm bộ chuyển DAC với khả năng giải mã DSD native 22.6 Mhz và PCM 768 kHz / 32-bit. Nguồn vào của DAC sử dụng cổng USB type-B, cổng USB dành riêng cho Xperia/WM-port hỗ trợ DSD DoP. Sony sử dụng chip DSD Remastering Engine có khả năng chuyển đổi tín hiệu số sang dạng DSD 22.6 MHz trước khi gửi đến DAC để giải mã analog để tái tạo lại những âm thanh chất lượng. Về tín hiệu ra, Sony cũng trang bị những kết nối cao cấp như 3 cặp cổng Balanced (2 x 3.5mm), XLR 4-pin và TRRS 4,4mm; tín hiệu âm thanh thông thường (unbalanced) có đủ hai chuẩn 3,5mm và 6,3mm.

Sony công bố mức giá tại Mỹ cho mẫu tai nghe MDR-Z1R là 2.300 USD , headamp TA-ZH1ES có giá 2.200 USD. Như vậy nếu thêm máy nghe nhạc Walkman WM1Z nữa thì trọn bộ sản phẩm Signature của Sony có giá khoảng 7.700 USD (khoảng 172 triệu đồng)

Sony_Signature_IFA_2016_tinhte_2.jpg Sony_Signature_IFA_2016_tinhte_8.jpg Sony_Signature_IFA_2016_tinhte_9.jpg Sony_Signature_IFA_2016_tinhte_3.jpg
Nguồn: sony
97 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

devilkut3
TÍCH CỰC
8 năm
cái gì cũng bt mà giá làm quá =))
@devilkut3 chỉ những người tầm thường mới có những phát ngôn tầm thường 😁
MinhChâuBKA
ĐẠI BÀNG
8 năm
@devilkut3 Chán vãi
theboynoname
ĐẠI BÀNG
8 năm
@devilkut3 bạn căn cứ vào đâu để nói nó bt???
Anhvu14
TÍCH CỰC
8 năm
Apple cũng bt mà giá luôn cao ngất nhưng doanh số bán vẫn chạy. Dân audiophile hoặc Walkman fan nếu có dư tiền họ cũng chơi. Điện thoại Sony có thể kém thật nhưng dòng âm thanh họ vẫn còn lượng fan lớn lắm. Bạn ko thích có thể bỏ qua Sony mà.
@Anhvu14 gì chứ Sony thì âm thanh là đỉnh rồi, chẳng qua mấy bố chẳng đủ xèng hay là chơi khác người thôi, ra Center nghe mấy em Hi-Res mà thấy khác cái bình thường, từ Stereo tới chất bass, sâu chắc mà treble thì nổi đanh
Người có nhiều tiền sướng thật, mình nghèo nên những cái này chỉ để biết và ngắm thôi.
Anhvu14
TÍCH CỰC
8 năm
@hung_hy88 Mua mỗi con Walkman đời mới nhất mà còn không đủ tiền. Cả set như này chắc đời con mình nó mới mua 😃, thôi thì ngồi ngắm như bác vậy.
ONE NO!
TÍCH CỰC
8 năm
@hung_hy88 lấy đó làm động lực cày đi bác , em đag ôm 1 em A25 + 1 em RHA 750i thành quả cày 3 tháng + tiền bố mẹ cho
@ONE NO! Lương có 10tr / tháng thì không mơ những cái này bác ạ.
vupicaso
TÍCH CỰC
8 năm
Đúng là đam mê âm thanh tốn nhiều tiền thật ;p
@hacker_hacker000 Chia buồn cùng bác....haizzz...! :v
@BB VietNam Vãi
@hacker_hacker000 Tâm sự của một thanh niên bị gái lừa
@trungcustom Xin lỗi tôi ko còn là thanh niên nữa có lẽ bạn nhầm với ai rồi
Tôi đã có gđ vợ con nhà cửa đoàng hoàng
Tôi chỉ nói những đều mình thấy chứ ko phải hoàn cảnh chủa mình
Bạn thâm ý quá nên mới suy luận như vậy
Giá có xuýt xoát 200 thôi ấy hả, vậy hoy đi nha. 😔
anhpham12k
ĐẠI BÀNG
8 năm
sony trước bảo driver 40mm là tối ưu của âm thanh giờ làm 70mm
trước bảo buồng cộng hưởng mới đem lại tròn trịa dải tần giờ làm driver air.
thoai thì mình trung thành với driver dynamic 40mm vậy. đú không lại với bác so
@anhpham12k Dạ màng loa là vật lý thì cái nào nó lớn hơn sẽ cho chất âm tốt hơn, cái 70mm nếu đem toàn bộ công nghệ của 40mm sang nó sẽ tốt hơn việc méo chi cứ phải tỏn tẻn theo 40mm. Bác ko hiểu ý e nói àh cái nào tốt hơn thì ngta chuyển sang là bình thường. Như xe máy, đt ngta cũng phổ cập dần cái mạnh hơn
anhpham12k
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lục tung nhà mày bác bị tào lao cái vụ màng loa vật lý càng lớn thì càng tốt. em xin phép không tranh cãi thêm nữa. chúng ta không cùng quan điểm
@anhpham12k Dạ em ko tào lao mà là sự thật ạ,màng loa ko phải vật lý em đi đầu ngược ạ . Bác có thể đi hỏi tất cả các kỹ sư làm màng loa ạ. Và bác có thể nhìn thực tế qua các sản phẩm càng mắc tiền, càng cao cấp thì màng loa càng lớn ạ. Bác có thể tìm hiểu cơ bản về màng loa và sự khác biệt giữa loa rẻ và loa mắc ạ. Bác đừng chỉ coi mỗi cái công nghệ sản xuất màng loa mà mấy hãng đưa ra không coi cái cơ bản thì như ngta nói cái gì cũng biết nhưng chi tiết thì không có ạ. Những công nghệ ngta đưa ra cũng chỉ là áp dụng tính chất vật lý của từng vật liệu làm ra sản phẩm ạ. Bác đừng nói cái màng loa là hoá học nha em xỉu liền và ngay
quan trọng là nghe nhạc gì và thẩm âm có hội hay không ý chứ ??
mua về ko có hội chơi + không có gu nhạc cũng vất đi.
Nói chung đa phần dân số nước ta kém khoản này.
Động vào hàng sony là bỏng tay vì giá.😁
vhtn8381
TÍCH CỰC
8 năm
@nô cục gạch Sony đúng là khủng thật. Nhưng như thế thì đã nhằm nhò gì :D
Sony bây giờ đầu tư đủ các cổng ăn chơi trên con DAP và DAC rồi. Chất âm chưa rõ ra sao nhưng nhìn cách họ lắng nghe khách hàng (điều mà các công ty Nhật rất bảo thủ) thì có thể hoàn toàn tin tưởng là nó sẽ rất tuyệt vời.
hungle1905
TÍCH CỰC
8 năm
Phỏng tay
Là fan của sony, tuy ko tin rằng mọi thứ của sony đều tốt nhưng mình vẫn dành nhiều tình cảm với những sản phẩm của sony, đặc biệt là mảng tai nghe sony. Không như nhiều bạn còn lưỡng lự chưa biết chọn hãng nào, mẫu tai nghe gì khi mới tập tành mới chơi lossless, mình cứ nhắm sony mà tiến. You can’t be wrong. Thực vậy, tai nghe sony luôn là lựa chọn đầu tiên của mình và chắc cũng là của nhiều người yêu mến thương hiệu sony vì những tiêu chí sau:
1. Hay
Tai nghe sony đã được khẳng định thương hiệu. Nhiều mẫu tai nghe đã đi vào huyền thoại. Danh tiếng huyền thoại không phải do sony tự phong, không phải doanh số bán hàng cao ngất ngưỡng, và càng không phải do thiết kế đẹp mắt.Đó là những thành công về chất lượng âm thanh được cộng đồng thừa nhận. Về mặt thiết kế, sony có những tai nghe rất lạ, có lẽ phần nào do slogan của thương hiệu này là like no other chăng?

King of earbud e848 ( hình của Nems)
Những mẫu tai nghe huyền thoại của sony trải đều ở nhiều loại tai khác nhau. Nếu như earbud 484 được mệnh là chiếc king of earbud mất bất kỳ ai mộ nhạc đều khát khao ôm ấp em nó một lần trong đời thì chiếc ex1k cũng khiến nhiều người mơ ước. Đại diện cho chiếc king of headphone- sony mdr R10 hẳn nhiên sẽ là điều ước mà người yêu mến âm nhạc chất lượng cao muốn chạm đến. Cá nhân người viết bài này rất muốn được nghe một lần tai nghe này trước khi nhắm mắt.😁
Sony MDR R10- giấc mơ của bao audiophile

Cũng không thể nào bỏ qua chiếc headphone v6 –được cộng đồng vozers xướng danh huyền thoại phòng thu. Với chất âm mộc mạc,dễ kéo chiếc tai nghe huyền thoại này nói không ngoa có thể đưa người nghe phiêu linh trong thế giới âm nhạc, hòa quyện vào từng nốt trầm nốt bổng-đạt đến mức độ hay đến nỗi quên mọi thứ, chỉ còn lại âm nhạc bên ta.
Ngoài ra còn rất nhiều mẫu tai nghe của sony xứng đáng với cái tên huyền thoại như qualifia, 888, mcd 3000.......
Sony 888- ngọt ngào tinh tế
2. Hợp lý về giá.
Điều này nghe có vẻ mâu thuẫn khi sony có nhiều tai nghe khủng cả về âm về giá mà sao lại hợp lý. Tất nhiên những mẫu tai nghe huyền thoại luôn giữ giá ở mức ngất ngưỡng, nhưng bạn có thể chọn những mẫu khác thay thế không kém quá nhiều về chất âm mà vẫn vừa hầu bao bạn.
Nếu như thích earbud, sony có rất nhiều mẫu để chọn. Ví dụ như mdr 808 bình dân mà âm cực tốt. Hay như các mẫu 828, 837, 838, 0931, v..v… với mức giá vài trăm ngàn đủ để bạn tự tin bước vào thế giới audiophile.
Những kiểu nhét tai thì lại càng phong phú đang dạng về chủng loại cũng như giá cả. Chỉ cần dạo một vòng shop chắc chắn bạn sẽ chọn được một mẫu vừa ý.
Headphone cũng thế, kiểu dáng, màu sắc được cải tiến nhiều để đáp ứng như cầu đa dạng của thượng đế.

Sony- đa dạng và khác biệt
3. Bền
Thực vậy, tai sony khá bền. cá nhân người viết bài này xài cũng được vài mẫu tai nghe sony và có thiện cảm về tiêu chí này. Dù ông bà có nói “của bền tại người”, nhưng trước hết một sản phẩm phải là tốt trước đã. Và điều này sony thực sự làm được. Những mẫu tai nghe của sony đa số có chất lượng rất tốt. Và bạn có thể nhận thấy nhiều tai nghe sony trải qua khoảng thời gian dài đến nay vẫn còn rất tốt, vẫn cho âm thanh tinh tế đúng chất sony.
@Boy Uchiha CD3000 và R10 vừa nghe vừa sợ, trước cũng bán R10 vì ngại cái vụ màng giấy 😁
@lục tung nhà mày Huyền thoại nào ko biết chứ CD3000 và SA5000 bác mua không em đang muốn bán đây 😁
@chân mây tím Ok cho sdt địa chỉ
@lục tung nhà mày Bác đọc lại bài viết đi nhé bác, nó nói là tính phân khúc trên 100 usd thì beats nắm 57% thị phần đấy 😃
Thứ 2 thì mình nói là ko có hãng lớn nào tổ chức show rồi giảm giá đến 4-50% mấy con flagship mới ra như bên sony chứ ko phải nói là mình sony giảm giá nhé 😃
Thứ 3 thì danh tiếng sony đã có từ lâu nhé bác, từ thời walkman rồi điện thoại sony ericson các kiểu, chứ mấy hãng khác đâu có tham gia nhiều mảng như sony đâu mà sao đọ về mặt thương hiệu được. Như 1 người mới gọi là tập tành chơi hay ko có ý định chơi thì chắc chắn sẽ chọn thương hiệu nổi như sony chứ ko phải thương hiệu khác bác nhé. Như h bác ra hỏi thử những người mua tai nghe ở mấy shop vs mục đích thay tai nghe điện thoại thôi thì có ai biết đến ath hay akg ko 😃 Ngay như mình hồi mới chập chững vào con đường âm thanh cũng chơi sony mà 😃
Thứ 4 thì bác có thể lên search f80 voz, trên đó mấy con như SA5000, CD3k bay ko hề ít, và bạn mình cũng có góp 1 con cd3k tạch 1 bên đấy. Ex1k thì khỏi nói, nhiều vô biên 😃 Tất nhiên những con như sony r10 hay qualia Q10 thì ít người xả rồi, vì nó hiếm và đắt, trên thế giới còn chả mấy ai có nữa là VN 😃
Cuối cùng là tưởng bác đưa ra đc phốt gì mới chứ vụ schiit thì lâu rồi 😃 Mà mình thấy cũng chả ảnh hưởng gì đến chuyện ít người dùng sony ở trên đó cả 😃
quangduynz
ĐẠI BÀNG
8 năm
Kinh... Không biết con Ak320 + amp + Jh Layla của mình có đọ lại không?
@quangduynz Haha, cách đây 2 tháng còn có trang cho kéo toren 24 bit ko tốn 1 xu, và giới audiophiles nó kéo quá sập web rồi :rolleyes:
Cái gì anh ko biết, ko có nghĩa là nó ko tồn lại nhé😁
quangduynz
ĐẠI BÀNG
8 năm
@chân mây tím Vậy trang nào $10/tháng thế chế, trang torrent vẫn còn các trang khác nhé, nhưng muốn đăng ký không có dễ nữa. Chế bớt chém bừa dùm, lúc thì trả phí $10/tháng, giờ thì torrent.
@quangduynz 1 chém 2 chém mà cứ hỏi để làm gì thế thánh :rolleyes:
quangduynz
ĐẠI BÀNG
8 năm
@chân mây tím Ghét cái kiểu nói móc họng của e. Chứ e pro quá rồi :p ở Việt Nam chưa thấy ai sưu tầm được nhiều nhạc 24 bit 192, mà e chơi được tới 32 bit cũng chịu
không biết ngon không, nhìn không chả nói được gì, đối với âm thanh thì dẹp bà nó cái thông số cho rồi, nghe và cảm nhận và mua thôi. Hợp với mình thì mua, không hợp thì dẹp. nhớ kì mang theo 10 chai vào triễn lãm âm thanh di động, với niềm vui sẽ kiếm được con tai nghe ưng ý mà nghe cả đống tai nghe chỉ ưng được mỗi cái tai 4tr cộng thêm cái DAC 4tr mấy mua về nghe tới giờ vẫn thích hơn cả đống loại giá cao hơn, bởi vậy do cảm nhận mỗi người thôi, tai nghe giá cao hơn không có nghĩa là nó sẽ hay hơn, cơ mà mấy lần sau đi nghe thử được vài mẫu tai nghe giá gần trăm triệu nghe cực thích ah mà thôi ngắm vậy thôi chứ sao mua 😁
Hông biết có ai nghe nc750 chưa, cho cảm nhận đi, nghe trên z5 series nhé
vinh9ngon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Koji Kojo Z5 mà bạn cung nghe dc .tui lai bạn luôn.
bay vô chửi cái giá đi mấy bé sửu ơi.
Combo này chất nhưng ngất vì giá
đã gọi cho đàn em mang từ Mỹ về, cơ mà down free mấy bài trên zing, nhaccuatui.com nghe thử thấy chán chán đành trả lại 😃😃
Hy vọng Sony show tới sẽ đc trên tay mấy em này...kích thích quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019