iPhone 13 Series

iPhone 13 Series

Sophie Zhang - Người thứ hai đứng ra tố cáo những sai trái của Facebook trước Quốc hội Mỹ
_vphlinh_
9 ngàyBình luận: 101
Sophie Zhang - Người thứ hai đứng ra tố cáo những sai trái của Facebook trước Quốc hội Mỹ
Tiếp nối Frances Haugen, Sophie Zhang - người đã từng làm việc ở vị trí nhà khoa học chuyên nghiên cứu dữ liệu tại Facebook trong ba năm, đã sẵn sàng điều trần trước Quốc hội Mỹ để tố cáo công ty cũ của mình.

Sau khi bị Facebook sa thải vào năm 2020, Zhang đã viết một bức thư mô tả chi tiết về việc Facebook đã không thực sự giải quyết các bài đăng có chứa nội dung kích động, gây nên những mâu thuẫn và sự thù ghét trong cộng đồng người dùng Facebook, cũng như với các bài đăng chứa thông tin sai lệch. Zhang cho biết, cô đã bị sa thải vì “không đảm bảo hiệu suất tiếp cận nội dung của người dùng".

Sau khi nhận thấy lưỡng đảng bắt đầu có sự ủng hộ đối với các động thái được đưa ra để bảo vệ người dùng mạng xã hội, đặc biệt là để bảo vệ người dùng trẻ, bắt nguồn từ hành động cáo buộc Facebook của cựu giám đốc sản phẩm Frances Haugen, Zhang cũng đã nhận thấy bản thân “có trách nhiệm phải lên tiếng để vạch trần những việc làm sai trái của Facebook”, và cô cũng đã chuyển các tài liệu liên quan đến các cơ quan thực thi pháp luật.

Một trong những điểm chính trong cáo buộc của Zhang đối với Facebook là về việc MXH này đã không thực sự giải quyết các hành động lạm dụng của cá nhân hoặc tổ chức trên nền tảng Facebook, từ đó gây ra sự chia rẽ hoặc tạo nên các làn sóng dẫn dắt dư luận tiếp cận những thông tin sai lệch.

Mời anh em xem thêm:

Theo CNN
Cover từ NYP
101 bình luận
Mong FB nó sập moẹ đi cho nhẹ đầu 😆
MeoMao121
TÍCH CỰC
9 ngày
@hipppo Mua bán trên FB cũng dễ dàng vì FB giờ nó như CMND nếu muốn bán hàng vậy.
Ko mong FB nó bị sập vì nó sập thì người dùng cũng sẽ tìm các nền tảng khác giống FB thôi
Điều quan trọng là kích cmn thằng Zuck ra đi, cho hội đồng Tam quyền phân lập điều hành, chứ giờ FB nó khác gì 1 đất nước đâu.
@tuansiro Cũng mong thế !
hquangvn
TÍCH CỰC
9 ngày
@hipppo Không phải ai cũng dùng FB lành mạnh như bạn đâu, vậy mới có vấn đề 😁
Belolem89
TÍCH CỰC
9 ngày
@tuansiro Mình xài Facebook giống như kiểu nhật ký cá nhân nên ko thích sập, mặc dù ko tương tác với ai cả!
Facebook thì toàn anh hùng, giang hồ phím. Trên tiktok thì toàn anh hùng, giang hồ mõm.
@cuongbk12 Toàn bọn 3 sọc, phản động, kiếm ăn ở VN nhueng chống phá NN. Sắp vào tù cả nút. Nhất là thằng Hiệp ăn tiền CIA
@dual1 Dạ e là người văn minh nhất tinhte rùi đó ah Áhihi ýhaha
dual1
CAO CẤP
8 ngày
@Thiếu nữ thôn quê Anh cũng đoán thế, nếu em số hai đố ai dám nhận số 1 ;)
Các cháu xì tin vẫn bênh FB lắm.
Penn
TÍCH CỰC
9 ngày
@dualshoсk thế phải chửi Facebook thì mới là người có đạo đức, văn hoá hả?
@Penn Bạn làm gì là quyền của bạn. Tôi nhận xét là quyền của tôi, làm gì phải nhảy dựng lên thế ??
1920x1080
ĐẠI BÀNG
9 ngày
@dualshoсk cứ phải chửi fb bài trừ fb thì mới là người lớn hả ??? mày năm nay bao tuổi rồi mà mày phát ngôn cứ như mày là người trưởng thành lắm vậy ????
@1920x1080 Ồ, có ngay ví dụ sinh động ^^
nvabkhn
ĐẠI BÀNG
9 ngày
FB phải thay đổi. phi tập chung. hoặc là chết
3 ngàn
ĐẠI BÀNG
9 ngày
@nvabkhn ồi, một "chuyên gia" online khuyến nghị.
Căng cho Mark Xoăn nhỉ.
ngon lành
kiện tụng bên đó thì có gì mà ồn ào nhỉ ? nó là tư pháp tiền lệ mà

FB đã quá to so với khả năng của chính nó, nên để ng dùng điều chỉnh lại cũng là 1 cách để FB tiếp tục phát triển. Tiền bạc và thời gian thì anh Mác xoăn k thiếu
Penn
TÍCH CỰC
9 ngày
@GreenTech_Saigon may sao tinhte vẫn còn những người như bạn.
ElNino__
ĐẠI BÀNG
9 ngày
@GreenTech_Saigon Mình thấy chuẩn này, kiện tụng bên tư bản là chuyện bt, thậm chí nhiều cty còn sa thải cả founder của nó để phát triển hơn.
Nếu mxh có quyền hạn kiểm duyệt và kiểm soát luồng thông tin thì nên tước bỏ section 230 và bắt mxh chịu trách nhiệm với những thông tin được đăng tải.
Cô này chắc gốc trung quốc. Và mục đích chỉ để phá hoại Fb thôi 😃
conan1212
TÍCH CỰC
9 ngày
@chim-hịp-01 cả 2 đứa tố cáo #fb đứa nào mặt cũng gian và ác, và đều bị #fb sa thải, bị sa thải xong quay ra tố cáo cty cũ, chắc sắp tới các em sẽ đc nhiều cty nhận làm việc lắm 😁
Không có ý nhìn mặt bắt hình dong. Nhưng khuôn mặt và đôi mắt cô này + cái tên tàu. Nhìn vẫn có không thiện chí chút nào.
Cầu cho nó xiết bớt lại mấy cái mạng truyền thông thổ tả , hung hăng như con bọ xit , chuyên dắt mũi thiên hạ ...
@TsanHoang Uhm bạn, ít nhất là nó cũng phải biết và giúp mình gỡ mấy cái trang vi phạm tiêu chuẩn cộng đồng.
Hôm bữa cái link fb, instagram và hình ảnh của mình không chọc ghẹo gì cái đứa nào đó mà cũng bị nó ăn cắp rồi copy bừa bãi, lúc đó mình bứng loạn, bủn rủn hết tay chân luôn. Mình phải bật khoá lên, thiết lập quyền riêng tư cho nó khỏi xem trang của mình nữa.
Rồi mấy trang anti người khác thì thằng fb ko chịu gỡ xuống
@lehuuthe1202 Mình có fb 17 năm chỉ mở 1 làn khi đăng ký , cho đến nay không bg login , ai mở cho xem thi xem , nếu hỏi đăbg nhập thì đi ra luôn cho nó rảnh 😃
@TsanHoang hiện giờ mình tắt hết tính năng liên kết tới trang cá nhân nên nhiều khi nó tạo nick mới muốn tìm mình cũng khó nên cũng đỡ. Tại nó độc quá nên mình phải khoá hết, hi vọng nó ko bao giờ tìm ra mình 😃)
Fb nó làm mình sợ quá, hôm bữa cái hình của mình và link fb, instagram của mình không có chọc ghẹo gì đứa nào đó mà cũng bị nó đánh cắp và đăng bừa bãi, gây nguy hiểm cho mình.
Những hình ảnh, bài viết vi phạm thật sự thì ko chịu gỡ xuống
ides
CAO CẤP
9 ngày
Nhìn mặt với tên mệ này hãi quá @@
mrcuong199
ĐẠI BÀNG
9 ngày
điện thoại mình còn không cài fb chỉ cài Messenger thôi
vote em kiện facebook !!!!
Khó có mạng xh nào có thể cạnh tranh với fb trong tương lai. Nên chỉ có chính phủ mới kềm chế đc con quỷ này.
Không kiểm soát được nội dung, hoặc thao túng nội dung là 1 trong vài nguyên nhân dẫn đến lụi bại của Yahoo. Ở VN thời điểm đó có vẻ Yahoo đã bán đứng rất nhiều người cho cp để đổi lấy 1 vài đặc quyền.

Kể từ sau khi IPO, fb đã dần mất đi lý tưởng ban đầu và Mark có vẻ phải điều hành fb trở nên thực dụng và cực đoan hơn.
80x86
ĐẠI BÀNG
9 ngày
Xã hội có người tốt, người xấu, có thông tin đúng, thông tin sai. Nên mạng xã hội cũng có thông tin đúng, thông tin sai là chuyện bình thường. Quan trọng là người dùng phải thông minh và tỉnh táo để sàng lọc, tiếp nhận thông tin. Sao lại đi đổ cho mạng xã hội phải kiểm soát thông tin.
Still Alove
ĐẠI BÀNG
9 ngày
@80x86 Quan trọng cái nữa, là người ta có báo cáo mà thông tin sai bị ngó lơ, không xoá bác ạ, nhằm mục đích tăng tương tác.
80x86
ĐẠI BÀNG
9 ngày
@Still Alove Bác ơi, nếu một ngày có khoảng 1 triệu bài viết bị report, thì ông Facebook lấy đâu ra người đi xem xét xem các bài viết đó là đúng hay sai. Còn dùng AI thì cũng rất khó có thể phân biệt được.

Về mặt kỹ thuật không dễ tí nào đâu.
Still Alove
ĐẠI BÀNG
8 ngày
@80x86 Tất nhiên là người ta dùng AI rồi bác, nhưng mà dù là AI thì cũng có bước kiểm duyệt thủ công nửa dành riêng cho những bài viết có lượng tương tác cao/ bài viết từ đối tác quảng cao.
Bởi vì trên, mới xảy ra tình trạng report rất là nhiều nhưng nhiều page vẫn sống, như Theanh28 này
huongvt85
ĐẠI BÀNG
9 ngày
Chỉ vì chữ tiền, đc trả bao nhiêu vậy em gái, nhân viên của năm.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019