Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Soundcard là gì? nó khác DAC như thế nào? lựa chọn cái nào để phù hợp với nhu cầu sử dụng của anh em

abuchino
27/5/2020 13:5Phản hồi: 151
151 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mr Vu79
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cũng đang dùng Creative Sound Blaster Audigy Fx 5.1,nghe nhạc xem phim tạm ổn. Đang muốn đổi con vừa xem phim vừa nghe nhạc và tích hợp với TV?
hiepmu
CAO CẤP
4 năm
@Mr Vu79 nghe nhạc Dance cắm cổng 3.5mm của con này ổn ko bác?
Mr Vu79
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hiepmu Sướng lắm bác, quan trọng loa bác dùng loa nào, tôi dùng con Z623
hiepmu
CAO CẤP
4 năm
@Mr Vu79 cho mình hỏi thêm, nếu mua 1 con soundcard có cổng optical thì khi cắm vào nó chuyển tín hiệu cho loa giải mã phải ko? Nếu loa giải mã thì có cần mua thêm card? (vì lúc này card chỉ là nơi trung chuyển tín hiệu qua loa chứ card ko giải mã)
Mr Vu79
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hiepmu Vào đây xem https://vnav.vn/threads/xin-giup-noi-sound-card-ra-receiver.25345/
@Tác giả:
Nhờ bạn tư vấn.
- Mình muốn sử dụng trên laptop/điện thoại/ps4 pro thì nên đâu tư mục nào để nâng cấp âm thanh.
Cám ơn.
Tr Thay
TÍCH CỰC
4 năm
Mấy ông bà hát trên Paltalk thích điều này 😁
NamAnn
TÍCH CỰC
4 năm
Hay coin là hay gì ?
Mr Seen
CAO CẤP
4 năm
cảm ơn bài viết của thớt nhé
Audio vẫn là 1 cái gì đó rất rất đa dạng và đắc đỏ
hidenmagic
ĐẠI BÀNG
4 năm
Em đang dùng BorizSonic XMOS
Lỗ tai trâu nên ko quan tâm đến vụ card âm thanh này lắm. Thanks ad đã chia sẻ
The Rain Man
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình chuyên về sản xuất nhạc nên xài con này:
https://www.rme-audio.de/fireface-802.html

Nói về chất lượng âm thanh thì em nó cũng trong hàng top rồi tuy nhiên nếu chỉ để giải trí thông thường như game hay coi phim thì con này cũng ko khác biết mấy so với mấy dòng Creative rẻ xiền 😂
Nhu cầu thu âm với làm nhạc thì nên chọn Soundcard nào hợp lý n.m nhỉ 🤔
Giải pháp nào để nghe nhạc từ youtube phát bằng chromecast lên tivi và kết nối qua dàn loa vậy các bác?
ufdb
CAO CẤP
4 năm
đang nghe nhạc bằng loa laptop và đọc bài này...
hiepmu
CAO CẤP
4 năm
tư vấn mình con Creative Sound Blaster Audigy Rx 7.1 để nghe nhạc nha các bác
BeBack
ĐẠI BÀNG
3 năm
Lâu lâu đọc được bài viết chi tiết và bình luận hay. Nhân tiện, e hỏi luôn.
1. Hiện tại có bộ DAC và AMP nào tách biệt để đi thanhf combo với nhau không các bác.
2. Em có con sound card creative 5.1 xài cho máy tính rồi. Vậy có thể kết hợp vs DAC và AMP rời được không hay phải bán con sound card hiện tại do nhu cầu chính là nghe nhạc.
3. Loa xài hiện tại là 5.1, chơi DAC và AMP tách nhau: có xài được loa 5.1 không hay chỉ xài được 2 loa trái phải và sub, 2.1.

Mong các bác thông não giùm. Thank you.
Kinh vãi
Thật ra thì 2 khái niệm này cùng nói về một thứ là bộ giải mã âm thanh. Chỉ có DAC thì từ dân nghe nhìn hay dùng còn Soundcard là từ dân PC/gaming hay dùng thôi. Mà hàng âm thanh PC/gaming thì thường tương đối overprice
bài viết 2 năm trước sao lại ra trang chủ giờ này vậy 😃
Mình vẫn cắm từ pc ra dàn home 5.1 sony nghe vẫn phê
IWR
Trứng
2 năm
Cám ơn những chia sẻ của bạn nhé! Mình muốn hỏi ngoài lề một chút, mình muốn hát karaoke trên PC nhưng không biết cách mua card âm thanh như thế nào để setup. Mình có mua một micro dùng livestream cắm vào cổng USB mà không dùng hát được.
hiepmu
CAO CẤP
2 năm
soundcard chi cho mệt, giải pháp đơn giản hơn là mua con loa 20-30 củ, cắm dây optical từ máy tính vào cho loa giải mã lun cho nhanh, chẳng lẽ loa 30 củ mà giải mã thua con card 😁
th0.g0th
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hiepmu Bạn có chắc không?
hiepmu
CAO CẤP
2 năm
@th0.g0th nhu cầu mình đơn giản thôi bác, cứ optical thẳng tiến, ko thích dây dợ lằng nhằng âm-li này nọ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019