SSD có nguy cơ mất dữ liệu trong môi trường nhiệt độ cao

QuanNDD
13/5/2015 10:38Phản hồi: 116
SSD có nguy cơ mất dữ liệu trong môi trường nhiệt độ cao

Nếu không dùng đến SSD trong một thời gian dài, bạn nên sao lưu toàn bộ dữ liệu lưu trữ trước khi chúng “bốc hơi” mà không để lại dấu vết. Trong bài phát biểu gần đây với Hiệp hội công nghệ bán dẫn JEDEC, Alvin Cox của Seagate đã chỉ ra rằng ổ SSD có thể bị mất dữ liệu nếu bạn không sử dụng chúng trong một thời gian dài, đặc biệt là rủi ro này càng tăng trong môi trường nhiệt độ cao. Chẳng hạn SSD không được cấp nguồn và đặt trong phòng có nhiệt độ vào khoảng 40 độ C sẽ bắt đầu mất dần dữ liệu sau vài tuần.

Theo Alvin Cox cho biết nếu SSD không được cấp nguồn và đặt trong môi trường nhiệt độ 30 độ C có khả năng lưu giữ dữ liệu được một năm. Nếu nhiệt độ tăng lên mức 35 độ C thì thời gian giữ dữ liệu sẽ giảm còn một nửa và trong môi trường nóng trên 55 độ C, dữ liệu người dùng có khả năng biến mất chỉ sau vài ngày.

Với sự phát triển của công nghệ, SSD đang dần rẻ hơn và có dung lượng cao hơn. Vì vậy người dùng có xu hướng chuyển sang dùng SSD thay cho HDD truyền thống, thậm chí cả việc sao lưu những dữ liệu có tính chất lưu trữ lâu dài. Vì vậy, bạn cần lưu ý kiểm tra thiết bị và môi trường lưu trữ để tránh nguy cơ mất dữ liệu sau vài năm.

Nguồn tham khảo: PCWorld.com
116 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giá cứ rẻ như HDD là được
@bjnhduongboy đúng rồi bác mua về cài HĐH thôi mà cóc sợ 😁
rickstei
TÍCH CỰC
9 năm
@Trường DXT cái HĐH nó bốc hơi thì sao :D
@rickstei Bốc cũng đc miễn nó rẻ là OK lâu lâu cài lại cho mượt , mà lại có việc mà làm hêhe :D
mà cái case của em có hẳn 5 cái quạt chắc là bốc chậm thôi cóc sợ 🆒
ithuulinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình sắp mua, mà giờ có tin này thì làm sao đây??

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@baodng lúc tắt máy thì nhiệt độ bằng nhiệt độ phòng thôi <40 độ. Lúc bật máy thì được cấp điện rồi.
Mà chưa nghe chuyện mất dữ liệu bao giờ công nghệ NAND flash của SSD là công nghệ ra đời rất lâu rồi.
@tq_slna Chuẩn rồi, bên mình con Kingston bị khách phàn nàn khũng khiếp, cứ nhè Samsung 850 EVO mà mua ko hà
@ithuulinh Thì cũng mua. Vì xài SSD roi thì HDD chán ko chịu nổi
fancy90
CAO CẤP
9 năm
@ithuulinh Nhiệt độ toàn 25 độ thôi đợi đến 40 độ chắc lúc đó ổ tẻo rồi
Ọc. Hầu như Macbook đang dùng SSD.
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@nguyensang12 ý là ko dùng ấy bác, chứ mua máy tính về mà ko dùng thì mua làm gì 😁
A6_YoonA
TÍCH CỰC
9 năm
@nguyensang12 khá quan ngại vấn đề này..giải pháp là mua 1 cái ổ cứng ngoài HDD về backup dữ liệu quan trọng ra đó 😃
phuc92qn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hồi trước phim chạy án còn có đoạn diễn viên hơ hơ lửa lấy lại dữ liệu, ổ HDD thì phải 😁:D:D
jimmymouse
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phuc92qn còn cắm vào ko thèm bật nguồn hay gì cơ. Phim phọt hài vãi. Đốt bằng cái tờ gấy như kểu châm lửa vàng mã :D:D:D
@phuc92qn chính xác. mà nguyên cái ổ cứng đầy dữ liệu lấy có tích tắc luôn.
@phuc92qn cái đấy là để phá dự liệu mà bạn =))) củ chuối vãi
@phuc92qn Chuan bac a
CBDancer
TÍCH CỰC
9 năm
SSD của em mua chỉ để chạy hệ điều hành cho nhanh mượt, còn lưu trữ lâu dài vẫn là HDD vì giá thành rẻ hơn và nhiều dung lượng hơn 😁
ndlong
TÍCH CỰC
9 năm
@CBDancer Rồi có ngày cái hệ điều hành của bạn bốc hơi ko dấu vết =))
@CBDancer :D coi chừng mất cái hđh
ghettinhyeu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@CBDancer cái này đúng nè, giờ với giá thành thì đa phần vẫn mua về để chạy HDH hoặc cho chạy game. data quan trọng thì ít khi lắm,
Tin nhức nách nhất mình được nghe từ đầu năm...
chắc sẽ sớm có cách fix thôi,nó có quá nhiều ưu điểm mà! ko lẽ nào còn thua mấy cái điện thoại cùi bắp. mình bỏ quên cái đt cũ trên gác áp mái(tôn) sau 2-3 năm gì đó lôi xuống căm sạc vào, mở nguồn là lên, hát hò ầm ầm ngay!!
@rualg Máy ông nội đó rảnh lo xa thôi, CÓ THỂ XẢY RA, chứ ko phải là cứ để lâu là bị như vậy.
@rualg Mai ton nha chu co cach nhiet khong. Chac la Bphone moi lam duoc
@Kelvin Nguyen 1738 anh thưa vs chú là buổi trưa lên đó khoảng 50 độ C. cái điện thoại đó chính xác là hàng khựa, vừa có phím bấm và cảm ứng chọt chọt, mua từ 2006 đó chú!! xài thẻ nhớ 512Mb
o0o8_8o0o
ĐẠI BÀNG
9 năm
SSD hàng xịn giờ toàn bảo hành 3 năm, khỏi phải lo
namboy19
ĐẠI BÀNG
9 năm
@o0o8_8o0o Liên quan gì bạn, mất dữ liệu chứ có phải hư SSD đâu
@o0o8_8o0o Theo em biết thì ko có hãng nào bảo hành dữ liệu.
@o0o8_8o0o Lo là lo mất dữ liệu
son_com
ĐẠI BÀNG
9 năm
@o0o8_8o0o Mình chưa thấy trung tâm nào bảo hành dữ liệu cả bạn ah :rolleyes:
KevinBui1111
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không sao, thời tiết ở Việt nam mát mẻ, chỉ tới 35 37* nên ko sợ mất nhá.
mình cứ ssd cài win + hdd chứa data khỏi lo ssd chết bất tử 😁
luongitvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sao lưu dữ liệu rồi để em ý trong tủ lạnh😁
masterss0
TÍCH CỰC
9 năm
@luongitvn Để ngăn đá cho chắc ăn :d:d
@luongitvn hay cùn ý nghĩ
Kệ !
luan2105
ĐẠI BÀNG
9 năm
thế này làm sao mà dám mang máy tính sang châu phi để đi công tác được đây ....
PhuocKen68
ĐẠI BÀNG
9 năm
SSD dùng để chạy win, game và các ứng dụng sử lụng hằng ngày, còn lưu trử thì Hdd mà choi, vậy còn mấy con SSD 1T thì sao nhỉ ?
@PhuocKen68 thì truy xuất dữ liệu sẽ còn nhanh hơn nữa chứ sao bạn.
thui gom tiền mua thêm hdd 2TB black của western thôi. ssd mắc mà ít quá.
DAVIDHUY08
TÍCH CỰC
9 năm
Giảp pháp thì dễ thôi, 2 điều kiện là ko cắm điện và nhiệt độ cao. Ko cắm điện thì thiết kế 1 cục pin giống BIOS vậy duy trì dòng nhỏ cho nó ko bị mất vậy thì nhiệt độ cao nó ko mất. 😁
CUBASE
TÍCH CỰC
9 năm
@DAVIDHUY08 thường thì SSD trên máy tính chả mấy khi ko có tí điện nào, vì có dùng hết pin thì ít nhiều nó vẫn có điện nuôi cái main đó. mình nghĩ là họ làm ra họ cũng tính rồi, tình huống này cũng khó xảy ra vì chả mấy khi dùng mà 2-3 năm ko động đến, cũng có thể để quên - thất lạc thì cũng khó mà gặp nhiệt độ cao. Nói chung là cứ dùng thôi dữ liệu quan trọng thì cứ copy ra 2-3 chỗ cho nó an toàn. nó ko mất vì lý do này thì lại mất vì lý do khác, em là em cứ 2-3 nơi cho nó chắc
chưa ai than phiền vì ssd mất dữ liệu do ko dùng bao giờ
Lưu trữ thì HDD cho nó lành, dung lượng cao giá rẻ hơn SSD nhiều.
@vidia.vn Hehe, nhưng copy 1TB dữ liệu thì hiểu tại sao dùng SSD liền 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019