Tính năng Standby trên iOS 17 dùng như thế nào ?

6/6/2023 4:36Phản hồi: 172
Tính năng Standby trên iOS 17 dùng như thế nào ?
Trong tất cả những tính năng mới được giới thiệu trên iOS 17 thì Standby là tính năng mình thích nhất và dùng nó nhiều nhất trong tương lai.

1. Standby trên iOS 17 là gì?

Standby là chế độ hiển thị riêng khi để iPhone nằm ngang và cắm sạc. Tính năng này sẽ tự động được kích hoạt khi người dùng đặt sạc không dây (hoặc cắm sạc) và xoay ngang iPhone 14 Pro, 14 Pro Max (các iPhone khác chỉ sáng màn hình được cỡ 20 giây là tắt). iPhone lúc này sẽ hiển thị một màn hình chờ với 3 tùy chọn thông tin khác nhau.

Màn hình thứ nhất có ½ hiển thị giờ (hoặc ngày) và ½ còn lại hiển thị Smart Stack. Người dùng có thể thêm vào Smart Stack những trường thông tin cần quan sát như lịch hẹn, ghi chú, giờ quốc tế…

Màn hình thứ 2 hiển thị hình ảnh mà người dùng đã chụp như một dạng nhật ký. Vẫn có thông tin ngày giờ hiện tại và thông tin ngày tháng, địa điểm mà tấm hình được chụp.

Màn hình thứ 3 hiển thị thuần giờ và phút to rõ ràng giúp dễ dàng quan sát khi đặt ở đầu giường ngủ.

Nếu người dùng nghe nhạc thì cũng có màn hình riêng để xem ảnh bìa và chỉnh nhạc nhanh.

2. Standby hữu ích với mình ra sao ?

Đối với mình thường xuyên đặt điện thoại trên dock sạc magsafe tại bàn làm việc ở nhà và công ty thì Standby thực sự là một tính năng tuyệt vời.

Khi ở công ty mình vừa có thể sạc vừa có thể xem ngày tháng, giờ giấc, lịch hẹn với khách hàng một cách nhanh chóng dễ dàng mà không cần thao tác mở điện thoại ra như trước.

Các bạn có thể tuỳ chỉnh Smart Stack để hiển thị thông minh mong muốn một cách nhanh chóng và dễ dàng.

Quảng cáo

Screenshot 2023-06-06 at 00.33.17.jpg
Khi ở nhà thì mình chuyển qua chế độ xem hình theo dạng nhật ký để thư giãn và vui vẻ. Việc xem lại được hình ảnh những người đã gặp, những nơi đã đi qua nó thực sự hay và quý giá đối với mình, nó nhắc mình luôn là chính mình.

Thay đổi album hiển thị hình.

Screenshot 2023-06-06 at 00.33.01.jpg
Khi ở đầu giường ngủ mình sẽ để ở màn hình thứ 3 giúp mình chỉ cần ngước mắt là biết đang mấy giờ vào ban đêm, dễ dàng và tiện lợi.

Screenshot 2023-06-06 at 00.34.05.jpg
Với anh em dùng iPhone 14 Pro/Pro Max khi môi trường xung quang tối đi, tính năng Standby sẽ kích hoạt thêm chế độ màn hình luôn sáng màu đỏ giống với trên Apple Watch Ultra nhìn rất đẹp.

Quảng cáo

172 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tính năng này hay ho đấy anh em 😆 thêm 1 đồ trang trí bắt mắt khi ở nhà 😆
@alphi Có hiển thị nếu bạn set
Dĩ nhiên, apple kô thể làm giống 100% mà phải thêm functions cho khác biệt
Có là vui rồi. Thêm chức năng tiện dụng cho người dùng
alphi
TÍCH CỰC
10 tháng
@MinhHy Nguyen Bạn mượn máy để sử dụng là biết. Nó khác hoàn toàn mình ko thể diễn ta dc. Nhưng AOD bên android chỉ là hiển thị cái đồng hồ thôi.
@alphi Dĩ nhiên là khác về trình bày, còn chức năng thì Android làm được hết
Mình 2 súng 13 và Pixel
alphi
TÍCH CỰC
10 tháng
@MinhHy Nguyen Lên ios 17 đi
anhianh
ĐẠI BÀNG
10 tháng
Không biết là từ đời iphone bao nhiêu trở lên nhỉ?
@Nha.tranthanh Thì màn ko có AOD nó tới đó thôi chứ nếu được nó đã có AOD rồi. Máy mình lên beta hết rồi bạn yên tâm nhen 😆)
@mrsugarvn Kể mấy con iphone có màn hỗ trợ AOD ?. Và hiện tại có thể làm gì khi để chế độ Standby
ngtrhai91
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@HNT82 luôn hiện hay 1 lúc tắt vậy bạn ?
ngtrhai91
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@anhianh mình XS dùng được tầm 15 giây là tắt
photoshop hơi lố
@mochi-mochi nhưng công nhận mẫu trong hình ưa nhìn quá, vẻ đẹp dịu hiền mộc mạc
@mochi-mochi mịa, hoá ra ifan cũng ko thích cái đảo động lắm nhỉ
Cười vô mặt
@mochi-mochi Giờ mới để ý 😂
Cái này có cần màn hỗ trợ AOD k bác? Nếu chỉ hỗ trợ 2 dòng 14 Pro/Pro Max thì tiếc quá.
Với cả như này chắc pin nhanh chai lắm đây 😁
@Chun Nguyen có còn hơn không 😆
Cuong Na.
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@mochi-mochi Cách cài đặt ntn bạn nhỉ !
@Cuong Na. trong setting có mục standby ấy bạn, bật lên. cắm sạc để máy nằm ngang như hình mình đăng. tắt màn hình, chạm lại cho sáng lên sẽ thấy. vuốt qua trái phải để chọn các chế độ
Cuong Na.
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@mochi-mochi Có mà ko sử dụng dc
Có vẻ đúng cái đang cần. Mà đừng toạch pin với màn hình thì đc. Mấy con đời cũ dùng cái này lăn ra chết sớm lại hao tiền.
@danghung83hn không có AOD thì nó sáng tầm 20s là tắt rồi, chạm vào thì mới sáng tiếp
@danghung83hn phải cắm sạc mới xài được
dễ đã vậy =))
Đúng vậy, mình thấy tính năng này khá hay ho, tận dụng AOD tối đa.
@Tequila AK tính năng này ko hữu ích vả dễ burn in chưa kể điện cả đêm duy trì thì pin mau chai.
@ragefighter Ai quan tâm android có gì ?
@ragefighter 1. Thôi cứ xài đi. Burn in kệ mẹ nó tính sau, với coi bài thấy tỉ lệ lỗi cảm giác cũng chả cao lắm, thì lo gì cho mệt. Cái đt thôi mà ba
2. Điện cả đêm duy trì nhưng có mấy đâu mà chai pin. Mỗi đêm chắc xài cỡ 5% cycle hả, thôi hổng bõ, tới bến đi haha.
@MID217 Android có những thứ iOS đời đời không có nhé 😂
thích brun in cho nhanh ah?
@huynh tri 1996 Lỗi thì cũng phải có giải thích hợp lý, thế hôm nọ chú e phét lác bảo nâng lên ios thì văng app youtube, a đây bảo test cho thì chửi đổng rồi trốn luôn. Lỗi mà phét kiểu chú e ai mà tin dc nhỉ😃
Cordin89
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@ragefighter nguyen tam hinh thi no doi hinh sau bn s. nhung man nhanh xuong la chac chan roi
@MoonBreathing Sao cay à. Lỗi là lỗi thôi. Ngồi đó mà biện minh. Thằng nhóc to xác nhưng cái não chỉ như con kiến. K hiểu cha mẹ là thể loại gì mới đẻ ra đứa con độc hại như mày.
@MoonBreathing ờ ráng cải cùn mới ghê. iphan report còn than? mày ko tin vây rao lên mạng ai bị lỗi burn in đảo động mày sẽ bỏ tiền ra thay màn cho họ để chứng mình xem? ở đây chém gió làm gì?
Tính năng xưa như trái đất
Nhưng vui cho Anh Em Táo
Trình bảo vệ màn hình
Cười ra nước mắt
NHL8
ĐẠI BÀNG
10 tháng
Vãi cả "sẽ dùng" 😃
Thực ra thì, các bạn ơi, càng nhiều tính năng thông minh thì con người càng trở nên yếu đuối và dễ bị tổn thương.
Ở trên, đơn cử như việc hay thức dậy nửa đêm, và liếc mắt xem giờ, thực ra nó là một thói quen vô cùng xấu đối với sức khỏe. Tại sao là có thể xem việc dùng thường xuyên tính năng này là một sự tích cực được cơ chứ. Ranh giới giữa tiện lợi và tùy tiện là rất mong manh. Nên tập trung vào những khía cạnh tối quan trọng và xem nhẹ tất thảy các phần còn lại.
Tất cả chỉ để làm màu mà thôi. Không rõ khi nào MS sẽ nối gót ra mỗi năm một phiên bản Windows nữa.
nếu màn hình nhỏ quá thì cũng không giải quyết được gì nhiều. iPad mà làm được như này thì mới ngon.
@Dương Quang Thế chính xác luôm. mà apple lại kg mang lên ipad. chắc đợi ipad màn oled
@mochi-mochi Ipad pro màn oled đó b
@huynh tri 1996 iPad nào màn oled má, pro 12.9 là mini led
@huynh tri 1996 miniled bạn, mình đang dùng. chắc ipados18 sẽ có. chứ cái standby này cũng hỗ trợ mấy cái iphone kg có AOD mà
Mình nghe nhạc rất nhiều, để màn chỉnh nhạc cực tiện.
@bibinguyen Má cái double tab ngu học =))))
@ragefighter nhìn kiểu nó thú vị hơn, thông tin nó liên tục hơn.
@ragefighter burn in cái qq làm như táo nó ngu lắm k biết làm cho di chuyển nhẹ nhẹ qua lại , trên mấy cái smart TV cùi bắp nó còn biết làm điều đó
@bibinguyen bạn kia nói sai rồi, tap thôi là mở AOD xem giờ
rồi ios đột phá dữ chưa kk, thôi 13prm ở lại vs 16lun kk,
ủa "Mình nghĩ mấy anh em dùng iPhone 14 Plus hoặc 14 Pro Max sẽ có trải nghiệm tốt hơn mình nhiều lần."
Sao câu cuối này nó hơi sai sai, iPhone 14 Plus có AOD luôn ah.
Nhưng mà chắc mình rất ít sài sạc không dây vì rất ngại nó sạc chậm và lại còn nóng máy nên tính năng này coi như bỏ
@williamcuong282 Chắc mod muốn nói về độ lớn của màn hình thôi
@williamcuong282 Bạn dùng sạc tốt sẽ không nóng và khá nhanh (tất nhiên không thể so với sạc dây).
Máy mình gần như nằm suốt trên sạc không dây, ở nhà 1 cái, văn phòng 1 cái. Pin lúc nào cũng trong trạng thái đầy đủ nhưng 14PM dùng tới giờ 8 tháng rồi pin vẫn 100%.
@Raziel Pin 14PM quá trâu rồi nên chu kỳ sạc chắc cũng ít. Nếu sạc tốt thì bạn mua chắc Belkin/ mophie hả
@williamcuong282 Mình dùng của hãng Coteetci
em cũng chỉ sài 14pro thấy vừa và tiện ạ
Give me a stand 😆)
iMess
ĐẠI BÀNG
10 tháng
Tớ thậm chí còn không muốn hiển thị nội dung trên màn hình từ sms zalo viber … chỉ cần hiện thông báo, cần thì vào đọc là đủ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019