StartAllBack - Ứng dụng tinh chỉnh taskbar trên Win 11 (có cả cho Win 10)

26/2/2022 4:58Phản hồi: 68
StartAllBack - Ứng dụng tinh chỉnh taskbar trên Win 11 (có cả cho Win 10)
Chào anh em, chắc hẳn có khá nhiều anh em sau khi lên Win 11 lại quay về Win 10 vì gặp vấn đề với thanh Taskbar, có thể kể đến như: không điều chỉnh được size của icon khiến chiếm nhiều không gian màn hình, không di chuyển được sang các cạnh hay trên dưới, thiết lập taskbar quá cứng nhắc…

Mình cũng vậy, sau một thời gian lên Win 11, thử qua khá nhiều app tinh chỉnh Taskbar như: RoundedTB, TranslucentTB… đều vẫn không ưng ý, do khi khởi động máy vẫn cần một thời gian để app khởi động xong mới chạy vào vấn đề, vẫn còn crash và ăn kha khá Ram. Mà điều mình muốn là một thiết lập như đính kèm với Win, khởi động là ăn luôn, chiếm ít dung lượng Ram…

Và tình cờ, mình tìm thấy một App có thể nói là gần như đáp ứng được đúng nhu cầu của mình: đơn giản, khả năng tinh chỉnh sâu, gọn nhẹ và quan trọng là khi khởi động như đi kèm với Win luôn.
Ngoài tinh chỉnh Taskbar thì App còn tinh chỉnh được cả StartMenu (trong trường hợp bạn muốn quay lại với các StartMenu kiểu cũ, còn mình thì thích giao diện của Win11)

Ứng dụng mình muốn giới thiệu là: StartAllBack
Link:
StartAllBack to fix all Windows 11 deal-breaking UI issues

Ứng dụng cho phép dùng thử 30 ngày, sau đó mua 1 lần cho 1 PC là 120k, sau 5 ngày dùng thử mình đã quyết định mua luôn.

Giới thiệu qua:

Đây là giao diện chính của thiết lập Taskbar của app StartAllBack, còn cả tùy biến StartMenu và một số tùy biến đơn giản của hệ thống, anh em có thể tải về tự vọc thêm hoặc đọc giới thiệu trên trang tải Ứng dụng:

Giao diện thực tế sau khi mình thiết lập:
Đây là ảnh màn hình chính sau khi thiết lập thu nhỏ các icon, làm trong suốt taskbar, rất gọn gàng, đúng ý mình.

Có thể điều chỉnh thanh Taskbar sang bên phải hoặc trái để tăng diện tích hiển thị cho chiều dọc với màn hình có tỷ lệ ngang như 16:9

Taskbar right.png

Có thể điều chỉnh cho nút Start sang 1 góc bên trái (như Win 10) còn các ứng dụng ghim vẫn ở giữa, và cũng thay đổi icon của nút StartMenu được luôn, như hình là mình sửa thành icon chiếc lá.

Quảng cáo

Start on left.png
Còn khi bật ứng dụng full màn hình, mình điều chỉnh cho thanh taskbar hiển thị kiểu Blur:

Giao diện StartMenu kiểu cũ, có thể điều chỉnh nút Shutdown thành Sleep, ấn phát là Shutdown hoặc Sleep luôn, khá tiện:

Ứng dụng khi khởi chạy ăn rất ít Ram ~6mb và không chạy đến GPU, còn khi chạy ngầm mình không thấy hiện trong TaskManager luôn:

Quảng cáo

Túm váy, với StartAllBack mình đã hoàn toàn hài lòng với thanh Taskbar trên Win 11 :v và đã mua luôn Key với giá quá ổn áp cho những gì nó đem lại.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cái khó chịu nhất ở Win 11 là ko cho tùy chỉnh vị trí taskbar nhưng cắm vào màn hình lớn thì ko để ý lắm. dù sao cũng cám ơn bác đã giới thiệu 1 app hay
@thinhnguyen1004 Vâng lúc lên win 11 em cũng khó chịu vụ này, cơ mà app này giải quyết đc rồi bác ạ 😁
@nospecial Nên lên ram 16gb để mượt mà hơn bác ạ, 8gb dùng vài app full ram là lag rồi
Rồi ít hôm lại quay về mặc định thôi 😂
@-Mr.S- đây lại chính là cái mặc định mà mình mong muốn 😁
BOT LOC
CAO CẤP
2 năm
@Hiếu Bello_blackberryfan Đã từng dùng và rất thích nhưng đã quay về mặc định 😔
Mình cho auto ẩn
@phoden auto ẩn trên Win 11 nó vẫn hiện 1 dải trắng nhỏ nhỏ nên mình không khoái, nó mà ko có gì thì cũng để rồi đấy 😁
TTX_412
TÍCH CỰC
2 năm
@phoden Auto hide taskbar trên win 11 có cái ngu là khi call team và share màn hình là taskbar sẽ không hiện lên lại. Rất khó chịu
chạy mà không thấy trong task manager thì có vẻ hơi nguy hiểm =))
@tyller end mình cũng thấy hơi lạ, bạn nào biết check thì check thử xem thế nào. Còn mình nghĩ app này nó chạy code thẳng registry nên không phải chạy ngầm chăng 🤔
tranhtZT
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tyller end Không phải ẩn đâu mà là nó hook thẳng vào windows explorer thôi
Công nhận nó nhẹ mà ngon hiện tại thì phần mềm này hoàn toàn an toàn nên thoải mái mà cài vào
Hun cái nè
@tranhtZT Thk bác ;)
nampham100
ĐẠI BÀNG
2 năm
App hay. Anh em nào rành về bảo mật có thể test thử giúp em xem cái app này có gắn mã độc hay virus gì không ạ. Nếu không có là yên tâm dùng.
BB_amater
ĐẠI BÀNG
2 năm
Miếng bánh ngon , mỗi thằng cắn miếng
Cười vô mặt
vt.marca
TÍCH CỰC
2 năm
Đã dùng từ thời mới xuất hiện trên github nhưng rồi cũng quay về mặc định
Cười vui vẻ
hungthieuk
TÍCH CỰC
2 năm
ad co thuốc không cho luôn đi
@hungthieuk bạn dùng trial xem thấy hợp thì mua, rẻ mà 😁 thuốc thì mình không kiếm :v
0917424568
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nói có cho Win 10, link ở đâu vậy ad?
@honamanh Win 11 em kéo thả thoải mái bác ạ
honamanh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Hiếu Bello_blackberryfan Cám ơn bác
@honamanh mình dùng 11 cũng cay vụ này, theo tác làm việc rườm rà lên bao nhiêu. có cách nào khắc phục mà ko cần app thứ 3 ko nhỉ
honamanh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nguyễn đắc nguyên Bạn cài cái Explorer Patcher trên GitHub đi. Tuyệt vời lắm. Nó là app bên thứ 3 nhưng hoàn toàn giống như Windows. Cài 1 lần là xong, tự động khởi động cùng windows. Xài lâu còn không nhớ tới là có cái app đó nữa.
Khi nào win11 update thì vào control panel gỡ ra 5 giây.
Cơ bản cài xong bạn không còn muốn win11 update nữa, hoàn toàn không cần.
Ngon, để thử 😁
cứ mac dinh mà xài
catbuitcs
TÍCH CỰC
2 năm
Rồi lại về mặc định thôi, giống launcher trên điện thoại vậy, mình cài từ hồi win 11 mới ra, trải nghiệm 1 buổi xong gỡ.
clbphanmem
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mấy cái phần mềm vô sâu hệ thống mà không Open Source mình ko dám dùng. Anh em nào muốn Taskbar như Windows 10 thì dùng ExplorerPatcher trên Github nhé. Bấm cái cài luôn và y chang của Windows 10 mình xài từ lúc nó ra tới nay rất ổn định.
honamanh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@clbphanmem Drag & Drop Taskbar chạy ổn áp ko bác?
lldownll
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nó có hỗ trợ đa màn hình ko? Win10 sử dụng tốt với app nào chạy màn nào thì xuất hiện màn đó thôi
doremon234
TÍCH CỰC
2 năm
Mình cắm ra màn 32 thì taskbar ko còn là vấn đề nữa, bé xíu rồi
thesunfk
ĐẠI BÀNG
2 năm
App này có patch đầy đủ rồi, lên 1337x torrent về đc nhé anh em
vẫn đang để mặc định xài, hài lòng. Thấy nhiều bác có nhu cầu move cái taskbar sang bên trái cơ mà mình lại không cần lắm, cứ để ở dưới là thuận mắt nhất, xong giờ căn được ra ở giữa nữa là hoàn hảo 😁
Mặc định đẹp hơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019