StatCounter: Android sắp vượt qua Windows để thành hệ điều hành phổ biến nhất, iOS đứng hạng 3

Duy Luân
7/3/2017 22:3Phản hồi: 133
StatCounter: Android sắp vượt qua Windows để thành hệ điều hành phổ biến nhất, iOS đứng hạng 3
Theo công ty phân tích StatCounter, thị phần của Android hiện đã là 37,42%, tiến rất sát tới mức 38,59% của Windows trên phạm vi toàn cầu. Dữ liệu này được ghi nhận dựa trên mạng lưới các app và website đối tác của StatCounter và chỉ tính dựa trên thiết bị tiêu dùng, không tính các máy móc chuyên dụng hay server. iOS đang giữ vị trí thứ 3 với 13% thị phần trong khi macOS là 5,24%. Android có được mức tăng trưởng như vậy là nhờ đẩy minh kinh doanh ở các quốc gia đang phát triển kèm theo xu hướng chung của toàn thị trường mobile & tablet. Đây là bằng chứng cho thấy thị trường di động vẫn còn rất nhiều tiềm năng dành cho những nhà sản xuất thiết bị cũng như giới làm phần mềm.

Số liệu trên cũng góp phần củng cố cho xu hướng tăng trưởng chậm và tình hình ảm đạm của thị trường PC. Cách đây ít hôm IDC dự báo tới năm 2021 chỉ còn mảng máy tính 2 trong 1 và laptop phân khúc cao cấp là tăng trưởng mà thôi. CEO của StatCounter nói 5 năm về trước chuyện Android vượt qua Windows là điều không thể nghĩ tới, nhưng bây giờ nó đã trở thành hiện thực. Dù sao thì Windows vẫn đang là "bá chủ" nếu chỉ xét riêng mảng PC với 84,1% thị phần.

Nguồn: StatCounter
133 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quá nhanh quá nguy hiểm!
xuandu1712
TÍCH CỰC
7 năm
chứng tỏ thiết bị người dùng cá nhân là một miếng mồi béo!
sớm thôi mà.
So với hơi khập khiễng. Nhưng androi phát triển nhanh thật
ntherol
TÍCH CỰC
7 năm
@KeXau DepTrai Làm sao so sánh 1 con Android cùi bắp chạy Android với 1 cái PC chạy Windows?! Có gì sai sai
KLQ chúc Duy Luân 8/3 HP nhé
@trantrungkien.ct Luân bán xà bông
@trantrungkien.ct IMG_2513.JPG
Anlinhcau
ĐẠI BÀNG
7 năm
@trantrungkien.ct Lời chúc hay và hóm hỉnh nhất ngày. 😁:D:D
@Bạn và 500 Anh Em con heo lạc này đâu ra nhìn thấy ớn😕
vượt qua thì vượt, nhưng không bao giờ thay thế được windows
một bên là giải trí, 1 bên là công việc. mac os ngon thế còn không thay được nói gì android
PinkFriday
ĐẠI BÀNG
7 năm
@phamnhatninh Công nhận mấy ngày từ thế hệ pc ai cũng nghĩ thế 😁
Y chang mấy bác hồi xưa nghĩ ko thay thế đc máy trạm hay máy bàn vậy đấy :D
@phamnhatninh macos giá ra sao so vs giá mấy con windows ( trừ mấy con cày game thì như alien ware thì miễn bàn) đâu phải thằng nào cũng dư tiền chi ra mà mua macbook! macbook giờ cài dc win vs office thì sao ko làm việc dc? tuổi đời của macos có khi chưa dc 1/4 windows thì thay thế kiểu j? ít nhất 5-10 năm nữa hãy phán câu ko thay thế dc nhé!
@liamnguyen0912 Khiếp, Mac OS ra đời từ năm 1984 rồi còn phải chờ thêm ít năm nữa mới xác định dc là có thay thế dc win ko à, mấy chục năm vừa rồi các lập trình viên của apple toàn ngủ chờ win phát triển nắm hết thi phần hả. Con Mac nó cài win thì cũng xác định làmột con máy cài win chứ có khác gì con Dell ko
@thenhantinh Apple nên hỏi vì sao người ta mua máy về rồi không xài MacOS mà lại đi cài win nhỉ?
Giờ so sánh chồng chéo HDH di dộng với PC luôn à !
@hsdhnh So sánh nhảm ấy mà bạn. Di độg ra di động, pc ra pc. So sánh vl thật
nhảm nhí hết sức.
so sánh giữa hệ điều hành di động và hệ điều hành pc cũng như so sánh năng lực 1 đứa trẻ và 1 người đàn ông trưởng thành, nực cười
@StickyChannel k nhảm nhí bằng người không phân biệt nổi so sánh và thống kê
@StickyChannel Chẳng có cái mẹ gì là nhảm nhí hết, cái đéo gì cũng có ích, không hữu dụng với người này nhưng hữu dụng với người khác, không dùng vào lúc này nhưng dùng vào lúc khác.
@AKSJKLAJLSKAJKSJAS ngta đang nói đến vấn đề so sánh 2 mãng khác nhau, bác vào nói gì hữu ích với không hữu ích gì vậy?
tích cmt của bác kia:
so sánh giữa hệ điều hành di động và hệ điều hành pc cũng như so sánh năng lực 1 đứa trẻ và 1 người đàn ông trưởng thành, nực cười
@qquocddatdk so sanh như vậy cũng rất cần thiết. ok không so sánh thì biết trẻ em và ng lớn khác nhau thế nào. Mẹ càng nói càng thấy ngu. Cạn cmn lời.
@AKSJKLAJLSKAJKSJAS thế bạn nghĩ cái bài viết trên đang so sánh một hệ điều hành máy tính với một hệ điều hành di động thì sao? rồi còn không tính server, doanh nghiệp,...bla bla nữa chứ, bạn có thấy nực cười không?cứ như so sánh số lượng áo quần của người mặc hoặc cất tủ với số lượng thiết bị chạy android?
Quan trọng là Microsoft cũng kiếm được tiền từ HDH Andoid hehe. Nhưng nếu từ chip SnapDragon 835 chạy được Win 10 thì bản đồ người dùng sẽ thay đổi.
PinkFriday
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Masterbee Bạn thấy windows sucks thế nào trên màn hình cảm ứng thì bạn sẽ biết chắc cũng ko nhanh lắm đâu 😁
mickey2750
ĐẠI BÀNG
7 năm
@PinkFriday ko có phần mềm để sử dụng những thứ đó thì dù có hơn đến mấy cũng ko thể ăn được. lý do tại sao mac luôn được coi là trải nghiệm tốt hơn win nhưng gần chục năm rồi vẫn cứ đì đẹt mãi ko làm gì nổi.:D
@PinkFriday nói về màn hình cảm ứng, em dùng nó hàng ngày bác ah, thấy bình thường, làm việc, lướt web,..quan trọng bác có biết tận dụng sự tiện lợi của nó như thế nào thôi, chứ đổ thừa cho mấy cái button nhỏ thì không xài đc cảm ứng thì thiệt như nói xe máy chạy trên đường sao nhanh hơn máy bay bay trên trời. đâu phải lúc nào bạn cũng dùng máy bay để di chuyển? và chắc chắn là nếu bạn đi máy bay từ SG ra HN nó sẽ nhanh hơn đi xe máy. quan trọng bạn biết khi nào dùng đc cảm ứng, khi nào dùng chuột, có cảm ứng đâu phải vất luôn con chuột? và chẵng lẽ có máy bay thì khỏi đi xe máy?
quan trọng là tốt nhất kìa
nipponx
TÍCH CỰC
7 năm
có laptop chạy andoid mà các pác 😁
profacson
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thenhantinh Nếu như bác nói thì em thấy nó thiên hướng là PC hơn chứ không hẳn là Laptop. Tất nhiên sẽ có những con Laptop làm được những việc như bác nói chứ không phải không có. Nhưng theo bác nó có nhiều không? Những việc bác liệt kê ở trên hẳn là dành cho đa số người dùng, và cả vài chục triệu cái laptop bán ra trên toàn thế giới này mua về đều để làm những việc đó chứ?. Cho nên định nghĩa laptop là thế nào cũng tùy thôi bác ạ, đâu nhất thiết laptop là phải làm được những việc đó. Những người mua laptop mà không làm những việc bác vừa liệt kê thì theo bác họ mua phải cái gì? 😃.
@profacson Laptop là nằm trong PC, bác nên nhớ một điều đó. Điều quan trọng của một chiếc PC hay laptop không chỉ là phần cứng mà còn là phần mềm, và quan trọng nhất là hệ điều hành. Không phải tự nhiên người ta dùng laptop hay desktop đều nghĩ đến Win, thậm chí là Mac còn phải đi cài win. Và không biết đến bao giờ Android mới có thể đuổi kịp Win nên có thể nói những chiếc laptop chạy android thực sự vô dụng. Bạn có thể hiểu thế này, một laptop chạy win làm được tất cả trong giới hạn phần cứng trong khi đó một chiếc laptop chạy android thì cho dù phần cứng thế nào cũng chỉ làm được trong giới hạn phần mềm, đó là sự khác biệt.
profacson
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thenhantinh Bác đã dùng đến từ "laptop chạy android" rồi đấy, xong. Coi như em đã cảm hóa được bác về khái niệm laptop, còn các ý khác em không tranh luận vì nó đúng. Em chỉ đơn giản muốn tối giản hóa định nghĩa laptop thôi. 😃. Quên trong bình luận em có hai dấu "?", mong bác để ý và trả lời giúp em.
@profacson Nói laptop chạy android tức là người ta đã cố phân biệt nó ra rồi, giống như hàng thải vậy, đơn giản thế thôi, thậm chí chẳng thèm đặt cho cái tên nữa. Thực ra khi tung thêm cái laptop android này thì mới làm khái niệm laptop phức tạp thêm đấy, khi mà người ta nói đến laptop tức là cái máy tính cài win hoặc linux, hoặc phức tạp hơn tí là laptop MAC cái sẵn MAC OS, cái quan niệm đó đã ăn sâu rồi. Android tham gia vào kiểu như thằng cao 1m1 nhảy vào đội bóng rổ toàn 2m2 vậy, vào đấy, mặc áo đoàng hoàng đấy mà chả để làm gì.
Còn cái dấu ? của bác thì em xin trả lời luôn là. Bác bảo những người ko làm những việc đó, ok, vậy họ làm những việc nào? Việc nào đi nữa thì một con laptop bình thường cài win cũng làm tốt hơn một con android. Đúng là nhiều người dùng máy tính chỉ để web, mail, gõ văn bản , nghe nhạc... đúng là với những cái đó thì một laptop android là vừa đủ dùng nhưng điều đó đâu có nghĩa là họ sẽ chê một con laptop win mà làm được nhiều hơn thế.
Nhanh quá nhỉ, apple góp 2 phần 3-4
Klq : chúc chị em ở tinh tế 8/3 vui ve nhé
So sánh có vẻ không liên quan đến người dùng cá nhân nhưng lại quan trọng với tổ chức.
Tào lao . số liệu của người phiếm diện, Windows Phone cửa gì mà so với iOS and-roid mà đứng hạng 1 38% ?
chỉ 1 tháng and-roid phone ra mấy chục cái, mỗi ngày ra mấy cái !
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ tôi đảm bảo bạn chưa đọc bài viết, và nếu có đọc thì nó không thấm vào đầu bạn đc. tôi chắc chắn điều đó, nói tôi sai đi!
giapnv272
TÍCH CỰC
7 năm
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ bệnh à
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ windows phone? chắc thanh niên thấy chữ windows cái nhào vào cmt như đúng rồi =))
ken0168
ĐẠI BÀNG
7 năm
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ ngu hay đánh đu nè 😁
Ngta đang nói tới mức độ phổ biến của 1 hệ điều hành, các ông cứ tỏ ra nguy hiểm làm gì nhỉ???
@Hoang_HaoMinh chuẩn, chứ nó có so sánh cái nào tốt cái nào thiếu hoàn thiện đâu, mấy ông trên nguy hiểm vlu` =)) , j mà năng lực của trẻ con vs ng lớn bla bla ,hài cốt thật.
gnafetihw
ĐẠI BÀNG
7 năm
@zenki1 Đang so sánh SỐ LƯỢNG người lớn nhiều hơn con nít thì mấy thánh đó bay vào cmt năng lực này nọ rồi bảo khập khiểng, thua mấy ổng luôn =]]
@gnafetihw uhm.đúng rồi, chắc thiết bị chạy android chắc còn xa lắm mới theo kịp áo quần mặc hàng ngày nhỉ?số lượng người mặc áo quần khi ra đường, và cất trong tủ theo thống kê thì chắc chăn nhiều hơn thiết bị chạy android rồi. nói chung áo quần là đồ dùng phổ biến nhất nhỉ?android còn lâu mới bắt kịp.
gnafetihw
ĐẠI BÀNG
7 năm
@qquocddatdk So sánh số lượng quần áo với thiết bị chạy android thì android thua đứt đuôi nhé. Kinh doanh quần áo nếu thành công thì cũng trờ thành người giàu nhất quả đất đó. http://www.bbc.com/news/business-37317369

dù gì đây cũng là 1 chủ đề so sánh thú vị, inbox để thảo luận thêm nhé bạn
@gnafetihw tinh tế không có cái mặt cười đau bụng chứ không thôi em để đây với cmt của bác rồi.
ah kiếm đc cái này rồi:
ios có 13% thị phần thế mà nó sống vẫn khoẻ hơn 87% còn lại

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019