[Steam] Hướng dẫn Refund (đòi lại tiền) những game đã mua

TDNC
25/12/2016 14:8Phản hồi: 44
[Steam] Hướng dẫn Refund (đòi lại tiền) những game đã mua
Khi bạn lỡ mua một game nào đó trên Steam mà chơi xong thấy quá dở, hoặc đơn giản là không thích game đó, thì bạn có quyền nhờ Steam trả lại tiền. Đây là chính sách "trả hàng" (Refund) vô cùng đáng giá của Steam. Điều kiện là thời điểm mua game không quá 14 ngày và thời gian chơi game phải dưới 2 tiếng. Nhưng kể cả khi bạn không hội đủ hai điều kiện này thì Steam vẫn có thể xem xét Refund cho bạn.

Refund trên Steam nghĩa là: bạn nhận lại đầy đủ số tiền đã mua game. Đồng thời Steam sẽ xóa game đó ra khỏi tài khoản Steam của bạn, tức là không chơi được nữa. Kể cả khi bạn đã tải game đó về máy tính thì cũng không chơi được.

Điều kiện để được Refund trên Steam:
  • Game đó phải được mua trong vòng 14 ngày trở lại đây.
  • Thời gian chơi game không quá 2 tiếng.
Nếu bạn không đủ điều kiện để được Refund, cứ làm theo hướng dẫn như bên dưới và nhớ ghi rõ lý do tại sao muốn Refund, càng trung thực, chính xác và hợp lý càng tốt. Steam sẽ xem xét và Refund cho bạn.

Đối với game do chính bạn mua trên Steam: bạn sẽ được hoàn trả đầy đủ số tiền đã mua (thông qua thẻ, tài khoản hoặc PayPal). Còn đối với Steam Gifts, tức là game do người khác tặng: người nhận tiền sẽ là người mua cái Gift đó, còn bạn (người nhận Steam Gifts) sẽ không nhận được tiền.

Sở dĩ mình nói rõ vấn đề này là do hiện tại có khá nhiều trang bán game trên Steam với giá rất rẻ. Hầu hết game mà họ bán cho bạn đều là game tặng qua Steam Gifts. Nếu bạn "chơi lầy" đòi Steam Refund thì chẳng những bạn không nhận được tiền mà còn mất luôn cả game đang có. Cho nên nếu muốn được Refund dễ dàng thì tốt nhất là hãy tự mua game trên Steam, không nhờ ai mua hộ hay mua từ một trang nào khác (trừ khi nơi đó bán với giá rẻ mạt, chấp nhận khỏi cần Refund).

Hướng dẫn cách Refund

Bước 1: Vào menu Help > Steam Support.
Bạn kiểm tra tổng thời gian đã chơi game đó tại vị trí mà mình khoanh tròn trong hình:

=============================================
Bước 2: Chọn game bạn muốn Refund.

Bước 3: Chọn lý do bạn muốn Refund (bất kể lý do gì cũng được).

Quảng cáo

Bạn cứ chọn đúng lý do của bạn. Nếu đơn giản là bạn không thích game đó thì chọn "It's not what I expected" (nghĩa là "Game này không như mong đợi của tôi"). Trường hợp bạn không đủ điều kiện Refund như mình đã nói ở trên thì bạn phải chọn càng chính xác càng tốt.

Bước 4: Chọn dòng thứ 2: "I'd like to request a refund".

Bước 5: Chọn tài khoản mà bạn muốn nhận lại tiền, ví dụ như PayPal, thẻ ngân hàng hoặc Steam Wallet. Số tiền Refund sẽ được trả vào tài khoản mà bạn chọn.

Quảng cáo

Bước 6: Kiểm tra lại thông tin Refund. Có thể ghi thêm lý do vì sao muốn trả lại game trong phần "Tell us why" (có thể bỏ trống cũng được, nhưng cần ghi rõ lý do nếu bạn thuộc diện không đủ điều kiện Refund). Sau đó nhấn nút Submit request.

Xong. Bạn sẽ nhìn thấy màn hình xác nhận như thế này:

Từ lúc xài Steam đến giờ, mình đã yêu cầu Refund gần 10 lần và toàn bộ đều thành công. Thời gian nhận lại tiền kể từ lúc yêu cầu Refund mất khoảng 1 tiếng đồng hồ đối với loại tài khoản Steam Wallet và PayPal. Còn tài khoản thẻ ngân hàng thì mình chưa thử.

Tham khảo: Steam
44 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

😆
ngtamabc
TÍCH CỰC
7 năm
Ngon
MoVo
TÍCH CỰC
7 năm
Chính sách bảo vệ người tiêu dùng tụi này hay thiệt. Cũng có thằng bạn bên thụy điển mua con lap về xài thấy chán đem ra cửa hàng đổi con khác, đổi tới 4 lần mà bọn cửa hàng cũng chả ai nói gì 😁
@MoVo Thế ai sẽ xài con máy bạn ý đổi ????
duydangle
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoanganhvudelux Nó sẽ return về hãng thành refurbish chứ sao, chứ ko phải như mình cho vào hộp đâu ._.
@duydangle Đó, nó là cái đau đầu của hàng VN bác nhé, nước ngoài nó rành mạch khoản này, ở VN thì mình cũng ko dám đâu vì lại phải đóng lại khác chi lừa khách mới.
@MoVo bác có muốn mua một con lap mới mà trc đấy nó bị trả đến chục lần vì k thích không ?
@MoVo chính vì vậy hàng hóa ở bắc âu so với Mỹ rất nghèo nàn, hàng hóa mới thường đưa vào chậm ngoài ra ít thấy sale nhiều do chi phí nó vào những khoản như bác nói hết rồi 😆

Đôi lúc thích ở Mỹ hơn là Bắc Âu vì nhiều cái thấy khó khăn quá
Giống kiểu coi cọp truyện ngày xưa, ra thuê truyện toàn ngồi đọc hết cả quyển rồi về. 😃
Nếu ứng dụng mà được như thế thì ok lắm. Thường thì mỗi ứng dụng chỉ cho refun 1 lần một ứng dụng / acc đó nếu lần thứ 2 thì coai như đã mua không cho refun ứng dụng đó nữa ( 2 tiếng đổ lại thôi)́ trước tui mua 1 cái apkeditor giá 120k xài 1 tiếng đồng hồ thì thấy FC do đang xài bản rom mod lại. CHo nên đã refun lại. Sau đó về stock rom lên đó tải về dùng thử nhưng sau đó vẫn bị lỗi không tương thích rom và nó không cho refun thế là dính lun. Cũng may là vài tuần sau hãng cập nhật và nó đã chạy ngon lành trở lại vì đã tương thích với Android 6 trơn tru. Nhưng cũng có trường hợp vẫn hoàn tiền ok cho lần thứ 2 với lý do bạn phải chứng minh là ứng dụng bạn mua trên chính TK của mình, mua hợp pháp có bill của google play (trong Email) và quan trọng là chứng minh máy đang sử dụng không tương thích thông qua các bản log gửi cho nhà sx (Feedback hay = logcat cũng được) họ sẽ xem xét và hoàn tiền lại nhưng hơi mất công tí.
dxm123
ĐẠI BÀNG
7 năm
Apple store muốn refund phải làm sao bà con 😔
vince2409
TÍCH CỰC
7 năm
ngộ nhỉ, trước mình cũng có thử, nhưng nó bắt cam kết chỉ đc đòi 1 lần duy nhất và những lần sau cân nhắc khi mua, check kĩ trước khi thanh toán pla pla.... sao h có vụ này nhỉ, mình chơi steam cũng 2 năm rồi, đòi lại tiền đc đúng 1 lần 😁

cũng y chang thôi mà, chịu khó đọc tiếng anh làm theo hướng dẫn là ok, đã từng đòi in-app purchased, lí do là đổi lỗi cho con nít nó táy máy, hoặc thay vì mua $20 thì mình mua lộn $10...

đợi 2,3 cái email xác nhận, xin lỗi của apple là đc hoàn tiền :v rồi đợi thêm 5,7 ngày gì đó ngân hàng nó trả lại tiền vô thẻ/tài khoản

chọn là report an issue, lquan tới app iếc gì đó, làm theo hướng dẫn
http://reportaproblem.apple.com/
Sign In - Apple
idmsa.apple.com
Razor11
CAO CẤP
7 năm
Vừa mở game, setting, xem intro vừa hay hết 2 tiếng :v
@Razor11 Mấy game phức tạp (thường là game dàn trận), coi xong tutorial cũng mất khoảng 1 tiếng, có khi hơn 😁
jing
CAO CẤP
7 năm
-có lần mua app qua nhà mạng, xong trả lại app mà tiền vẫn về dc,
- có lần mua nova launcher 6k ko thích sài mà chả buồn trả lại vì giá trị thấp quá
- giao diện web stream đen trông hơi kinh, dark color cũng tốt nhưng nhiều khi hơi ức chế vì khó nhìn,
A.R.R.O.W
TÍCH CỰC
7 năm
Steam thì bá rồi. 😃
triquyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
Quen con nhỏ kia, quất nó 1/2 thôi, xong nói ko yêu nữa. kekekke
nhìn cái Library trong hình minh họa có cả 1 núi game @_@
haidang8989
ĐẠI BÀNG
7 năm
vừa trả lại GTA SAN xong 😆)
Chơi xong đòi lại tiền ^^
namblanc
TÍCH CỰC
7 năm
@Triệu Dũng Phú tay nhanh quá nhỉ
nó sẽ đc trả về hãng thưa các bố
@anh.duong.218 Nó sẽ trả về hãng, được đóng lại / sửa chữa (nếu có vấn đề) và tiếp tục trở thành hàng mới (thường dùng để đổi trả). Tuy nhiên, nhiều bác có kinh nghiệm vẫn có thể phân biệt được. Về cơ bản nó vẫn là hàng mới, nhưng nhiều bác ko thích thế.
@anh.duong.218 đc trả bh chưa )) ăn nhiều ốc quá ))
@_MyLoveIsWinter_ tôi chả quan tâm...miễn là đc bảo hành nguyên và máy chả xây xát gì là ok
@tobe2405 tôi chả quan tâm...miễn là đc bảo hành nguyên và máy chả xây xát gì,dùng k có lỗi là ok
thanh858036
ĐẠI BÀNG
7 năm
paypal 6 tháng còn refund được
meomeo001456
ĐẠI BÀNG
7 năm
chỉ có tự mua mới refund được thôi, chứ mua gift malay thì cũng vậy

hồi có no man sky cho refund bất kể người chơi đã chơi được bao nhiêu tiếng
keen9000
TÍCH CỰC
7 năm
trước chơi little empire mua in app purchase trên appstore , lúc đấy mạng bị nghẽn hay gì đó mua xong gói 50$ tiền bị trừ mà ko có mojo , gửi mail sp apple báo tụi nó lấy lại tiền , mà sau khi gửi đc 15p tiền ingame về 😃 , cứ nghĩ nó sẽ ko rep cái mail đó vì vấn đề giải quyết xong mà thấy hôm sau nó cộng lại cho 50$ kèm cái thư xin lỗi , lời vl =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019