Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Steam Link - Giải pháp tuyệt vời giúp game thủ PC chiến trên TV màn hình bự

agp8x
23/5/2018 13:28Phản hồi: 83
Steam Link - Giải pháp tuyệt vời giúp game thủ PC chiến trên TV màn hình bự
Nếu là PC gamer, bạn không ít thì nhiều cũng sử dụng nền tảng phân phối game Steam của Valve, và đó là một lợi thế tuyệt vời. Mới đây thì Valve đã tung ra ứng dụng Steam Link dành cho AndroidSmart TV, cho phép bạn có thể ngồi xải lai trên ghế salon để thưởng thức những trò mình yêu thích trên màn hình lớn một cách dễ dàng... như dân chơi console.

Steam Link tương thích với các thiết bị Android cũng như những nền tảng Smart TV như Tizen hay Android TV. Nghe đâu iOS một ngày đẹp trời nào đó cũng sẽ được hỗ trợ, nhưng thời điểm bài viết này thì chưa. Sẵn tiện có con TV QLED 120 triệu lăn lóc trên văn phòng, mình sẽ hướng dẫn các bạn cách thiết lập để stream từ PC lên Smart TV.

Nói cho có vẻ phức tạp nhưng thật ra thì cách sử dụng Steam Link cực kỳ đơn giản. Bạn chỉ cần lên kho ứng dụng của Android hoặc Smart TV (Tizen, Android TV) tìm kiếm ứng dụng Steam Link để down về. Ngày xưa bạn cần một thiết bị phần cứng, nhưng giờ đây nó chỉ đơn thuần là một ứng dụng nên chúng ta không cần tốn thêm bất kỳ chi phí nào cả.

Khởi động Steam Link thì bạn sẽ thấy tất cả các máy đang sử dụng chung một mạng Wifi nội bộ. Dĩ nhiên mình đang ở Tinh Tế nên có khá nhiều PC kết nối, còn bạn ở nhà thì danh sách sẽ gọn hơn nhiều. Chọn tên PC của bạn và nhớ là phải có cài steam nhé.

Steam Link sẽ yêu cầu bạn gõ đoạn mã 4 số để xác nhận PC, và sau đó thì kho game của bạn sẽ được đưa lên TV với chế độ Big Picture Mode. Đây là chế độ được Valve thiết kế dành riêng cho các bạn thích chơi game PC trên TV, giao diện với biểu tượng lớn kiểu như console.

Cái hay của Steam Link là các thiết bị điều khiển như tay cầm, chuột, bàn phím có thể cắm trực tiếp vào TV. Chính vì vậy mà ngay cả PC đặt ở trong phòng ngủ, bạn cũng hoàn toàn có thể dùng nó để stream game ra phòng khách miễn sao là cả 2 kết nối cùng một mạng. Trong bài này mình gắn trực tiếp receiver chuột và bàn phím vào cổng USB trên bộ One Connect của TV QLED Q9F, chạy ngon lành.

Nhắc đến mạng, đây cũng là yếu tố quyết định độ mượt khi bạn chơi game. Steam Link có sẵn tính năng kiểm tra đường truyền, và sẽ cảnh báo nếu như mạng của bạn không đủ chất lượng. Hình trên là mình test mạng của Tinh Tế, nói chung là hoàn toàn không có vấn đề gì.

Phần còn lại thì có lẽ không cần phải hướng dẫn, hãy thoải mái trải nghiệm các trò chơi mà mình yêu thích trên PC với màn hình lớn của TV bạn nhé 😁

Quảng cáo

83 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Này nhớ lâu r mà
Mé mà ko hỉu sao try hard CS:GO trên con tivi to thế kia. Chắc tấu hài phá game quá
@NguyễnDuyĐạt Hồi trước bạn phải dùng tay cầm Steam Controller kèm cái stick giống kiểu Chrome Cast. Nay thì Valve phát triển nó thành phần mềm miễn phí luôn, không phải mua thêm gì nữa 😁
@NguyễnDuyĐạt Không tryhard được CSGO đâu 😁 Mấy game bình thường thì được
như này không biết chơi game có bị lag không nhỉ?
@vampire7490 Không đọc à. Nó có kiểm tra đường truyền để đảm bảo có thể stream không Còn fps drop tùy thuộc vào con PC
Ngon đó
Nhưng game nặng thì sao?
Vickk
TÍCH CỰC
6 năm
@idontknow19987 Lại thánh không đọc bài, game thì pc gánh hết, màn chỉ để stream hình lên thôi, mạng mạnh pc mạnh thì không lag.
nhat19
ĐẠI BÀNG
6 năm
Web os của Lg thì phải làm sao
@nhat19 Cùng thắc mắc. Nhà cũng có tv lg chạy web os, mod nào hướng dẫn với.
fancy90
CAO CẤP
6 năm
@nhat19 Ngồi chờ hoặc mua thiết bị mà gắn vào thôi bạn
mh4
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nhat19 Mua thêm con mibox 4k chứ sao bạn 😁
Ethanol
TÍCH CỰC
6 năm
Hỏi ngu tí cổng HDMI trên máy tính để làm gì ?
Kabm
CAO CẤP
6 năm
@hellboy211 tháo cái máy tính ra, đem đi cắm vô cái ti vi cũng được nhưng lỉnh kỉnh lắm, nhiều khi chỉ muốn chơi game 5-10 phút thôi.
Cái máy tính game ngon giá có khi cả 50-100 triệu ấy chứ, không phải máy nào cũng chơi game ngon đâu!

Còn cái tivi ngon bự thì có khi cũng cả trăm triệu!
@hellboy211 Mà dù ko phải giàu có thì tivi cũng nằm ở phòng khách hay nơi mọi người quây quần bên nhau
PC thường nằm ở vị trí riêng tư hoặc khuất
@Ethanol Cổng HDMi để xuất hình 😁
king leoric
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Kabm Tivi ngon gì cả trăm ghê thế bác. Còn bác build cái pc của bác thế nào mà 50 củ trở lên ghê thế ^^. Chắc phải "ngon" lắm
Kabm
CAO CẤP
6 năm
hình như có hướng dẫn đối với game không mua từ Steam thì cũng chỉ cần bỏ vô thư mục Steam là stream được.
sleo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Để mình bổ sung vài điểm, hiện mình đang xài thiết bị steam link của Steam.
- Mặc dù có nói là wifi đạt tiêu chuẩn để stream hình, nhưng tốt nhất là xài dây để cho ổn định đường truyền, wifi gánh không nổi đâu.
- Có thể truyền hình ảnh từ bất cứ thứ gì từ pc của bạn, ko nhất thiết phải là game của steam, mình vẫn coi phim = steam link bình thường.
daucua001
ĐẠI BÀNG
6 năm
@sleo bật video trên pc nó cũng truyền đi được hả bác ?
chơi game off ở pc nó có truyền lên tivi dc ko ?
Kabm
CAO CẤP
6 năm
@daucua001 video thì có nhiều phần mềm stream khác từ lâu.
12 giờ
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tóm lại là mod muốn giới thiệu cái TV 120tr lăn lóc trên văn phòng.
trunglb
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình vẫn chưa hiểu lắm: sao cái tivi đó màn hình cũng nhỏ, thiết kế cũng bình thường mà những 120t
Anh gaben đang hút máu đấy. Chuẩn bị TI 8 có khác.
king leoric
ĐẠI BÀNG
6 năm
@fanoraman-1 Hút bữa giờ nhiều lắm rồi. Mai mốt có bundle sale lại hút tiếp
Chắc độ phân giải stream chỉ dc full hd thôi nhỉ, chứ 4k thì phải có router xịn.
Mậu Luýt
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình bổ sung thêm:
- Muốn truyền game cài trên máy tính không có trên steam thì các bạn vào phần cài đặt và chọn add library shortcut, lúc này tv sẽ liệt kê các shortcut game và ứng dụng có trên màn hình máy tính. Các bạn chọn một game, steam link sẽ thêm game đó vào mục library.
- Sau đó các bạn quay ra lại màn hình chính của steam link, vào mục library sẽ thấy game mới đc thêm vào, giờ chỉ việc chơi thôi
- Mình đã làm thành công vs pes 2017 bản ....., do mình chưa có chuột bàn phím không dây hay tay cầm nên không thể thưởng thức được nhưng game vẫn chạy tốt.
Ps: cấu hình máy tính: intel core i3 6100, ram ddr3 8gb, vga gt 730
Tv sony bravia kd-50s8000d
Mậu Luýt
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tronghoang8705 Máy cài steam bạn
daucua001
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Mậu Luýt Pc và tivi bác chung 1 model à ? Của mình tivi 1 wifi, pc 1 wifi tất cả kết nối cùng 1 dg mạng. Nhưng tivi và pc ko thấy nhau
Mậu Luýt
ĐẠI BÀNG
6 năm
@daucua001 Tv mình bắt sóng wifi. Pc của mình dùng cáp. Chung modem bạn. Bạn phải cài steam trên pc, steam link trên tv rồi tụi nó mới thấy nhau đc
daucua001
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Mậu Luýt chắc của bác chung 1 modem lên thấy nhau. PC mình bật steam rồi. nhưng pc 1 modem wifi, tivi 1 modem wifi. 2 cái khác modem nên có khi ko thấy nhau. Chơi có bị độ trễ nhiều không bác ? như đá bóng, mấy game off
Khổng biết có thể chơi trên nhiều tv hoặc điện thoại kết nối với pc qua steam link cùng 1 lúc không nhỉ, nếu được thì cái này cực kỳ có giá trị.
phu_qn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình dùng win 10, chỉ cần kích vô cái connect rồi chọn kết nối đến cái smart TV như là display là đá fifa với màn ảnh rộng luôn, không cần cài đặt bất kì thứ gì cả. Dùng chung wifi là ok hết. 😃
tuanlinh.vh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phu_qn Bạn cho mình hỏi để connect mượt mà thì bạn cắm dây ethernet vào con SmartTV hay laptop? Mình cũng connect được như vậy nhưng cả 2 dùng wifi nên cảm giác có độ trễ, không mượt lắm.
phu_qn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tuanlinh.vh Cả 2 mình đều qua wifi. Hihi. Còn để mượt không delay thì mình cắm HDMI trực tiếp luôn bạn
tuanlinh.vh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phu_qn Ok cám ơn bạn hen
Itsmeaj
TÍCH CỰC
6 năm
hmm..vẫn phải đang gắn hdmi từ con pc qua TV, xài webOS của LG vẫn chưa có ứng dụng này.
@Itsmeaj mình cũng cắm HDMI từ PC sang tivi LG 43in, chọn "chỉ hiển thị màn hình thứ 2" nhưng chơi pes 2021 nhấn tay cầm màn tivi cứ bị trễ hơn, ko như chơi trực tiếp laptop,,, có giải pháp nào ko ạ
king leoric
ĐẠI BÀNG
6 năm
Pes thì dùng tivi rồi. Còn Dota mà stream ra cái tivi thì hơi bị khó chơi.
cuongnq01
ĐẠI BÀNG
6 năm
một trăm hai chục triệu, mắc cười quá 😃.
How to vẩy chuột 😁

@Naruto_Xboy Cùng câu hỏi
@Naruto_Xboy đi ngang qua bắn :v
king leoric
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Naruto_Xboy chụp xong rồi bạn ơi. tạo dáng khác đi.
vu.let
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Naruto_Xboy Chắc Aimbot, mình chỉ cần nhấn nút fire =))
phongtranvn
ĐẠI BÀNG
6 năm
gắn thiết bị điều khiển vào TV bằng cách nào?
cổng nào?
@phongtranvn Android TV thì cắm vào cổng USB thôi.
lonehuybom
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phongtranvn android tv hoặc tizen như của mình thì có cổng usb nhé
phongtranvn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lonehuybom tizen nó có hiểu được mouse, keyboard không?
@phongtranvn Có nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019