Steve Job, và những lời cuối cùng của ông

Dung Thuy Vuong
17/9/2020 10:13Phản hồi: 0
Steve Job, và những lời cuối cùng của ông

Steve Job – một tỷ phú – chết ở tuổi 56, vì căn bệnh ung thư tuỵ
Đây là những lời cuối của ông trên giuờng bệnh.

“Tôi đã đến đuợc đỉnh cao của sự thành công của công việc. Cuộc đời tôi, theo cách nhìn của nguời khác chính là một sự thành công.

Nhưng, tôi không có niềm vui nào khác ngoài công việc. Sau tất cả, giàu có chỉ là một phần của cuộc sống mà tôi có.
Giờ đây, nằm trên giuờng bệnh và trong những giây phút cuối cùng, tôi mới thấy đuợc tất cả sự tung hô và cả giàu có mà tôi từng rất tự hào, đều nhạt nhào và vô nghĩa ở cận kề cái chết.

Nhìn ánh đèn xanh của máy thở và lắng nghe tiếng hoạt động của nó, tôi có thể thấy đuợc hơi thở của cái chết đang cận kề.

Bạn có thể thuê ai làm tài xế cho bạn, kiếm tiền cho bạn, nhưng bạn không thể nào thuê họ để chịu đựng bệnh tật dùm bạn.

Mất cái gì đó đều có thể tìm lại đuợc. Nhưng có một thứ mà bạn không thể đuợc đánh mất – Cuộc sống.

Một con nguời, khi buớc vào căn phòng phẩu thuật, anh ta sẽ phát hiện ra có một quyển sách mà anh ta chưa từng đọc – The Healthy Living Book. Dù rằng bạn đang ở giai đoạn nào của cuộc đời, bạn đều phải đối diện với cuộc sống, cho đến khi tấm rèm kém xuống. Hãy quý trọng gia đình mình, yêu thuơng nguời luôn bên bạn, và đối xử tốt với chính bản thân mình.”

Khi già đi, chúng ta sẽ nhận ra rằng, mang một cái đồng hồ $300 hay $30, đều chỉ chung một thời gian.

Quảng cáo

Bạn mang một cái túi $300 hay $30, những thứ bên trong cũng như nhau.

Bạn lái một chiếc xe $150k hay $300k, con đuờng, khoảng cách và đích đến của bạn cũng là một.

Bạn uống một chai ruợu vang $300 hay $10, cái tà dư sau đó là như nhau.

Bạn sống trong một căn nhà 300m2 hay 3000m2, sự cô độc là như nhau.

Rồi bạn sẽ nhận ra, cái hạnh phúc thực sự không đến từ những thứ vật chất trong thế giới này.

Quảng cáo

Dù là bạn bay hạng thương gia hay giá rẻ, nếu cái máy bay rớt, mọi nguời đều như nhau.

Do đó, tôi mong bạn có thể nhận ra những con nguời xung quanh bạn, những nguời có thể cùng bạn cuời, hát, tám mọi thứ tự cổ chí kim đông tây nam bắc … đó mới chính là hạnh phúc thật sự.

Bốn sự thật không thể chối bỏ của cuộc sống
1. Đừng dạy con của bạn cách để làm giàu. Dạy nó cách để hạnh phúc. Rồi khi nó lớn lên, nó sẽ biết giá trị của một thứ – value of things, chứ không phải là giá cả của nó – not the price.

2. Hãy coi thức ăn là thuốc, chứ đừng để một lúc nhận thuốc thay cho thức ăn.

3. Nguời thực sự yêu bạn sẽ không bao giờ rời bỏ bạn, dù cho 100 lý do để họ phải từ bỏ và rời bạn, họ sẽ luôn có 01 lý do để ở lại bên bạn. Con nguời luôn khác biệt.

4. Cuối cùng, bạn chắc chắn đã đựơc yêu thuơng khi sinh ra, và sẽ đuợc yêu thuơng khi bạn chết. Còn khoảng giữa 2 thời khác đó, bạn phải tự kiếm cách để đuợc yêu thuơng.

6 vị bác sĩ vĩ đại của cuộc đời mỗi người

6 vị bác sĩ vĩ đại

Ánh nắng
Sự nghỉ ngơi
Tập thể dục
Ăn uống điều độ
Sự tin tuởng
Bạn bè

Source:Wiki Cabinet
Via:Wiki Cabinet
Chia sẻ

Xu hướng