Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Strategy Analytics: Apple chiếm hơn một nửa doanh thu smartphone toàn cầu

ND Minh Đức
16/2/2018 9:59Phản hồi: 202
Strategy Analytics: Apple chiếm hơn một nửa doanh thu smartphone toàn cầu
Apple chiếm 51% trên tổng doanh thu ngành công nghiệp smartphone toàn cầu trong quý vừa qua, tăng 2,5% so với cùng kỳ năm ngoái và tiếp tục là hãng đứng đầu trong hạng mục doanh thu smartphone toàn cầu, theo số liệu vừa công bố bởi công ty phân tích thị trường Strategy Analytics.

Theo báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh công bố gần đây, Apple kiếm được 61,5 tỷ đô la doanh thu trong Q4/2017. Ước tính từ Strategy Analytics cho thấy doanh thu của Apple cao gần gấp 3 lần so với công ty xếp thứ 2 là Samsung với 18,9 tỷ đô và so với con số 8,4 tỷ đô của Huawei vốn xếp thứ 3 thì cao hơn tới 7 lần. Nhìn chung, cả Samsung và Huawei vốn xếp thứ 2 và thứ 3 cả về doanh thu lẫn tỷ trọng doanh thu trên toàn ngành công nghiệp vẫn có mức tăng trưởng dù thấp hơn so với Apple. Riêng chỉ số “các hãng khác” thì có xu hướng giảm so với cùng kỳ năm ngoái.

Theo giám đốc Strategy Analytics Neil Mawston, lý giải cho tỷ trọng doanh thu hơn 1 nửa trong cả ngành công nghiệp smartphone toàn cầu của Apple, chính là “nhu cầu vững chắc” mẫu iPhone X mà họ cho ra mắt năm ngoái. Tính trung bình, giá bán iPhone trong quý vừa rồi là 796 đô la, cao hơn con số 695 đô la so với cùng kỳ năm ngoái và gấp gần 3 lần so với mức trung bình của cả ngành công nghiệp. Xét trên chỉ tiêu doanh số, Apple bán được tổng cộng 77,3 triệu chiếc iPhone, tuy nhiên không rõ lượng iPhone X được bán ra.

Strategy Analytics nhận định rằng với mức giá từ 999 đô la trở lên, iPhone X rõ ràng đã giúp Apple tăng tỷ trọng doanh thu trong ngành công nghiệp. Tuy nhiên, doanh số chưa phải là tất cả mà phải kể tới một chỉ tiêu khác là lợi nhuận. Theo ước tính, iPhone thường chiếm hơn 100% lợi nhuận ròng trong toàn ngành công nghiệp smartphone trong khi các hãng khác thường báo lỗ.

Tham khảo SA
202 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Apple dùng rồi mới thấy yêu thấy xứng đáng tiền bỏ ra mua
@uochuý1489Quốc Huy Ruồi h ko đậu phân. Chuyển qua đậu xủ. >>>>>> xủ ko = .......... Ahihi. Chúc năm mới vui vẻ.
hk20
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyenmanh287 thằng dở hơi
@hk20 M ko dở
khoa471989
TÍCH CỰC
6 năm
@nguyenmanh287 Ăn cái gì nhả cái đó đúng thiệt
@khoa471989 Chó chê mèo ít lông. Ruồi đậu xủ là có thật
Chỉ hết năm này thôi. iPhone X thất bại, giảm dự báo doanh số, ngưng sản xuất từ giữa 2018, Apple đang ở đỉnh của đồ thị hình sin rồi....
Câu này lập lại lần thứ 6. Từ khi iPhone 5 là cái máy kéo dài của 4.
BengPr0
CAO CẤP
6 năm
@QLNN IpX mà ngừng sx thì thằng ss là thằng buồn nhất. Vì mất mịa mất cái hợp đồng mh oled béo bở của thằng táo.
Truong0977
TÍCH CỰC
6 năm
@QLNN Mình thích đọc vnexpress nhưng mình k bao giờ vô cái mục sàm hoá của nó
ýehdbfjrjrj
ĐẠI BÀNG
6 năm
@BengPr0 Ss lãi nhiều rồi nên ông khỏi phải lo hộ
Đang dùng 6s plus và note 5 , khá hài lòng với iphone và thất vọng với samsung.Chưa dùng Huawei bao giờ, con điện thoại sau sẽ là huawei hoặc htc
@lehunghmu công nhận 6+ nó hơi to và nặng nhưng dùng thì có lẽ hơn hẳn Note 5. Nhưng bù lại cái to và nặng thì pin vãi cả đ*i luôn
@phanhuy5491 Note cài màn như shit ấy, nên để nó yên nghỉ image.jpg
ken1435
TÍCH CỰC
6 năm
@ly_tam_hoan Bên Mỹ đang cấm Huawei vì lí do an ninh kìa. Mình cũng ko tin các hãng điện thoại Trung Quốc nên chi dám mua cho mẹ xài vớ vẩn thôi
tuananhhd88
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ly_tam_hoan Mình thì đã chuyển từ 6s sang Huawei P10+ rồi 😁
Khilokchok
ĐẠI BÀNG
6 năm
Apple vẫn còn bá lắm,ai chê iphone x chứ e thì vẫn mê ẻm <3
@Khilokchok Ko đc xài mới chê, seedẻ chê, chứ có ai chê đâu
Khilokchok
ĐẠI BÀNG
6 năm
@impressive2000 Em thấy nhiều bác chê tai thỏ,face id =.=
@Khilokchok Ko thích nó có quyền chê, còn nếu nó ghe gớm nó tệ thì ng tiêu dùng tự biết mà tránh, đừng nói cừu hay gì, Ng tiêu dùng thời nay ko dễ gạt đâu ah nha
iphone X + xiaomi Note 4x... Apple quá là tuyệt vời, trong khi Xiaomi thì ngon bổ rẽ...
Khủng khiếp. Qua nhiều con số giá chung bình, lượng máy ta đoán đc x cỡ 25t máy. Hình như hơi ít.
1 mình cân cả ngành smp. Trong khi a hàng sóm đang tụt lùi mạnh trong ngành smp
@Akay Nhím Hàng xóm mỹ là mexico mà ???
@adagioleonard Hàng xóm ngành smp ấy chứ ai nói láng giềng đâu bạn. Cứ troll
@Akay Nhím anh hàng xóm mà ko có mảng sản xuất bán dẫn thì ngỏm cmn lâu rồi :d
san chét
ĐẠI BÀNG
6 năm
@socutezen0s ngành sx bán dẫn TQ tuổi gì ? TQ còn ko có nổi 1 cty sx ra cái bộ nhớ flash
HEOpuka
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Akay Nhím 60% đất hiếm từ TQ ....=> có tiền (tiền không thể mua mọi thứ trên thế giới như 90% mọi thứ trên thế giới có thể mua bằng tiền, trong đó có yếu tố con người)
Huawei mấy ông CIA ,FBI khuyên k nên dùng đồ huawei 😁 cánh tay phải của chính phủ tàu
@mimi_emyeu Bất cứ thằng TQ nào cũng đều ký thoả thuận hợp tác với chính phủ cả. Không ký thì đừng hòng được cấp giấy phép. Cũng nhờ vậy mà tụi nó được chính phủ hỗ trợ rất dữ. Chẳng phải ngẫu nhiên mà Xiaomi nó lại bành trướng sang rất nhiều mảng thiết bị như vậy, vì mục tiêu của nó là ảnh hưởng đến tất cả các thiết bị thông minh của người dùng.
Micron B
TÍCH CỰC
6 năm
Mới đọc bình luận trên sôha của 1 thánh “Giờ này ai mua Iphone chi nữa”.
Micron B
TÍCH CỰC
6 năm
@Naga.Baamboo Tôi nói bạn theo tinhte là tôi sai đúng không, vậy tôi nhận sai. Vậy là bạn công nhận bạn đang nói về itinhte 1 thứ khác hoàn toàn tinhte đúng không? Vậy thì tôi lập lại kết luận cũ, ở đây đang bàn luận về tinhte, nên bạn nói về itinhte là quyền của bạn, nhưng những lời dẫn của các thành viên trong đó có tôi (đang nói về tinhte và họ cũng hiểu nhầm bạn đang nói về tinhte) thì hoàn toàn không có giá trị. Và những câu bạn lải nhãi nãy giờ là không giá trị, có thể ví dụ là 1 người trên mặt đất nhưng lải nhải chuyện trên mây vì 1 mình người đó hiểu mà thôi.
PS: Bạn Naga.Baamboo đang nói về itinhte là thứ bạn ấy nói ngay từ đầu nhé mọi người, không phải đang nói về tinhte. Nên những câu bạn ấy nói cũng là về itinhte (thứ 1 mình bạn ấy nói) nên không có giá trị gì cả, bỏ qua nhé!
@Micron B Nếu những gì tôi là sai, là ko giá trị thì bạn cứ bỏ qua. Còn một khi bạn đã gân cổ cãi lại tôi nghĩa là những gì tôi nói đã khiến bạn bị nhột (nghĩa là bạn hiểu tôi đang nói gì). Và tôi đã nói rồi, câu nói của tôi có giá trị với những người hiểu được ý nghĩa của nó và vô giá trị với những người ko biết gì. Cũng nói cho bạn biết là từ itinhte ko phải chỉ mỗi tôi nói mà có rất nhiều anh em trên này đều dùng (kể cả ae trên group tinhte) nhé. Một từ vô nghĩa sao lại được nhiều người sử dụng vậy?
Micron B
TÍCH CỰC
6 năm
@Naga.Baamboo Tôi xác nhận bạn sai be bét, bạn tự đặt ra khái niệm cho chính bạn nhưng khi không thể cãi được thì bạn lại không tôn trọng chính cái "rule" mà bạn đặt ra suy ra là bạn chỉ cãi lấy được và lý luận cùn. Cũng xác nhận với bạn là tôi chả nhột nhạt gì cả nhé, sai người ta mới nhột, chứ tôi chả thấy tôi nói sai điểm nào cả.
Thực ra tôi cũng có thấy từ itinhte tôi cũng hiểu nó ý là gì, nhưng những thành viên khác họ cũng khác bạn đấy, họ không trơ tráo mặt dầy đến độ mà lý luận cùn "tôi nhắc itinhte chứ có phải tinhte đâu". Họ khác bạn ở điểm khi họ đánh đồng tinhte là itinhte thì họ cũng phải chấp nhận tất cả các thứ (cả đúng ý họ lẫn sai ý họ) của tinhte tức cũng là của itinhte (theo như họ nói). Bạn không chấp nhận chuyện đó thì bạn con cua chứ không phải con người.
À, cứ cãi tiếp đi nhé (tôi biết bạn sẽ dẫn tiếp tục) tôi kết thúc ở đây, lý do là mỏi rồi mà nói với người không có nguyên tắc như bạn thì chả dẫn đến đâu cả, chứ không lại bảo sai rồi, sợ rồi, không cãi được nên trốn. Không có nhột nhạt mother gì hết nhé!
@Micron B Bạn nói dài dòng quá mà chẳng ăn nhập dc gì. Bạn mới chính là người đang cãi cùn đấy chứ ko phải tôi. Tôi vẫn đang bảo vệ quan điểm của tôi nãy giờ và bạn đã phản biện được gì đâu? Còn nhột hay ko thì như tôi đã nói ở trên. Nói đúng thì mới nhột chứ nói sai thì nhột cái gì? Tôi nhấn mạnh là itinhte vì thực tế ở 4rum này vẫn còn rất nhìu ifan chân chính, và tôi ko muốn quy chụp tất cả. Vậy là cãi cùn đó à? Trong khi đó bạn ko đưa ra dc bất kỳ phản biện nào mà chỉ lải nhải mấy câu cãi cùn kiểu như lời nói tôi vô nghĩa nên ko giá trị ấy. Tôi biết dù tôi có cố gắng nói thế nào thì bạn sẽ vẫn ko thể hiểu được vấn đề đâu, vẫn tiếp tục cãi cùn thôi. Đưa dẫn chứng thì ngang như cua ấy. Tôi đây luôn chấp nhận những gì tôi nói chứ ko có kiểu áp đặt suy nghĩ như bạn đâu. Trong bụng thì nhột lắm nhưng miệng vẫn phải lải nhải là ko nhột thôi. Bản thân bạn ko có nguyên tắc khi tranh luận mà lúc nào cũng nói người khác. Vì bạn ko có nguyên tắc nên tranh luận luôn đi vào ngõ cụt. Còn bạn ko có lý do để phản biện tiếp thì bạn cứ âm thầm mà im lặng, ko cần phải làm bộ nói này nói nọ kiểu như ko sợ, ko cãi lại nên trốn đâu.
hadinhbach
ĐẠI BÀNG
6 năm
Buồn cho xiaomi và google pixel quá không được xếp số 2 và số 3. Giờ chỉ mong thằng apple, xiaomi và google pixel sống thôi
Bảng tỉ trọng doanh thu toàn cầu theo % sai rồi pa ơi. Q4/16 cộng tổng lại có 90% thôi, thế mà dám để 100%. 10% còn lại đi dzo cái nào?
namng
CAO CẤP
6 năm
@VinhTuyHoa69 Lỗi typing thôi bạn. Con số đúng là mục "khác" phải là 30.5%, không phải 20.5%.
@VinhTuyHoa69 Thông cảm ngày tết mấy ông ấy phải đi chúc rượu 😁
Q4/2016=48.5+14.5+6.5+20.5=90%. 10% biến mất ===:rolleyes::rolleyes::rolleyes:
namng
CAO CẤP
6 năm
@quangk137a Lỗi typing thôi bạn. Con số đúng là mục "khác" phải là 30.5%, không phải 20.5%.

Check lại trong phần tham khảo là thấy ngay.
willxlazy
TÍCH CỰC
6 năm
Và chiếm 99% lợi nhuân toàn ngành 😆
@willxlazy Ss 1% =2,3 tỷ. Cho xủ vào rồi cm
Nhìn tỷ trọng nghĩ đến đo nước.
Hóng Seeder vào phân bua Apple hút máu nên mới lời thế!?! Samsung đóng góp cho xã hội cho tặng các kiểu nên thua!?!
@QLNN ss bắt hút máu trc cả apple, note 8 có hơn s8 nh đâu mà nỡ lòng nào lên 940 usd, năm nay s9, s9+ cũng tăng giá, tiếc là ss hút máu lộn rùi, hút cái đám anti vs seeders toàn xài chùa k0 thì có máu đâu hút, hút phải hút mấy ng chịu chi như ifan thì ms có cửa tăng lợi nhuận😃
hyn172
ĐẠI BÀNG
6 năm
Éo hiểu cộng kiểu gì quý 4/2016 ra 100% đc!
@hyn172 Mới mồng 1 mà tt đã lo ton hót sớm. Tiêu đề ko ghi đầy đủ quý 4 như kiểu giựt tít câu view của mấy trang lá cải. Số má thì cộng sai thêm nữa là trình bày gây war. Các hãng đều bình thường chỉ 3 hãng lớn là tăng mạnh theo quy mô chứ như LG hay Sony tăng 10% hay 30% thì làm gì đủ sức ngứa ngáy đến toàn ngành?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019