Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Sử dụng Airprint của iOS 4.2 cho tất cả các máy in

LiemPT
8/3/2011 7:37Phản hồi: 62
Sử dụng Airprint của iOS 4.2 cho tất cả các máy in
Như chúng ta đã biết là iOS 4.2 bắt đầu hỗ trợ tính năng Airprint rất hay. Tuy nhiên, tính năng này mới chỉ được kích hoạt cho một số máy in được Apple cho phép (xin xem link sau để biết các máy in được hỗ trợ: http://www.apple.com/iphone/features/airprint.html - có 17 máy in HP được hỗ trợ).
Tuy nhiên, trong bài viết này mình sẽ chia sẻ với mọi người cách kích hoạt tính năng airprint để in được trên mọi máy in được share trong mạng wifi.

Đối với máy cài MAC OS X:

1. Download file từ link sau: http://www.mediafire.com/?s7h61eu4x21t4pn

2. Mở Terminal và gõ dòng lệnh sau để mở thư mục ẩn "usr": open -a Finder /usr/

3. Giải nén file download ở trên và thực hiện các bước sau:
3.1 Copy (ghi đè - replace) 2 file trong thư mục "mime" vào thư mục theo đường dẫn:
/usr/share/cups/mime/
(khi đó sẽ có 2 file trong thư mục là:
/usr/share/cups/mime/apple.convs
/usr/share/cups/mime/apple.types)
3.2 Copy file "urftopdf" vào thư mục theo đường dẫn:
/usr/libexec/cups/filter/

4. Gỡ bỏ toàn bộ máy in trong phần "System Preference/Print&Fax"

5. Khởi động lại máy tính

6. Cài lại máy in và kích hoạt tính năng Printer Sharing

Sau khi hoàn thành các bước trên, nếu máy MAC OSX và iOS 4.2 cùng kết nối với 1 wifi thì bạn sẽ in được trên iPhone từ mọi máy in kết nối với máy MAC OSX.

Quảng cáo

Ở đây, mình đã cài máy in Canon LBP 3050 trên máy Macbook Pro và in được trên iPhone 4. Một số hình ảnh:

In email

In file pdf đính kèm email:

Quảng cáo

Chọn "print" thì sẽ được:

Chọn "select printer" thì sẽ tìm được máy in share trên mạng wifi (ở đây là máy canon 3050):

Và chuyển dữ liệu cho máy in:

Đối với máy cài windows 7

1. Kích hoạt tính năng "share printer" trong windows.

2. Cài đặt iTunes 10.1 (bỏ qua bước này nếu đã cài đặt)

3. Download file từ link sau: http://www.mediafire.com/?fumffc910ac2uo0

4. Giải nén file download và copy vào thư mục sau:
Với win7 32: C:/Program Files/Airprint
Với win7 64: C:/Program Files (x86)/Airprint

5. Kích hoạt "Command Processor" bằng cách gõ "cmd" trong "Windows Run Console"

6. Gõ 2 dòng lệnh sau trong command:
Với win7 32:
sc.exe create AirPrint binPath= “C:\Program Files\AirPrint\airprint.exe -s” depend= “Bonjour Service” start= auto

sc.exe start AirPrint

Với win7 64:
sc.exe create AirPrint binPath= “C:\Program Files (x86)\AirPrint\airprint.exe -s” depend= “Bonjour Service” start= auto

sc.exe start AirPrint

Khi đó Windows Filewall sẽ yêu cầu bạn kích hoạt thì bạn chọn "Allow Access" sau khi chọn "permit only private/home networks"

Như vậy, bạn đã kích hoạt được tính năng Airprint để in từ mọi máy in được share trong máy windows có kết nối wifi.

P/S: Hộ trợ trên các máy từ Mac OS 10.6.5 trở lên và windows XP, Vista và win7.

Chúc các bạn thành công.
62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

LiemPT
CAO CẤP
13 năm
Hiiiiiii, hình như không bác nào dùng đến tính năng rất hay này của iOS hay sao mà chả thấy Bác nào cám ơn E cái nhỉ :p
Tính năng này rất hay nhưng ở Việt Nam hiện nay IPHONE chỉ dùng để nghe nhạc, xem phim, chơi games và lướt web. Nói chung dùng để giải trí nhiều hơn là công việc.Mình thấy mọi người vẫn chưa có thói quen tận dụng công nghệ mấy. Hy vọng điều này sẽ thay đổi trong tương lai.
Đang ngâm cứu xem sao, nhưng có vẻ tính năng này còn phải mất 1 tgian nữa mới nhiu ng dùng, vì iphone or ipad còn khó khăn trong việc lấy và lưu trữ file từ những nguồn khác.
Thanks bác!
LiemPT
CAO CẤP
13 năm
Sử dụng iPhone hay iPad thì JB sẽ có rất nhiều phần mềm hỗ trợ việc này (JB nhằm mục đích xài free thôi 😁)
- Cài các phần mềm như iFile, GoToDo, Dropbox, QuickOff, Air Sharing, Readdledoc,...
- Sử dụng tính năng share qua FTP hay Http khi có wifi
- Ko có wifi thì cắm máy tính qua cable, vào iTunes, mục Apps sẽ có mục share thì có thể copy từ máy tính vào iPhone 1 cách dễ dàng
- Gửi tài liệu vào địa chỉ email, mở email và in trưc tiếp hoặc lưu vào iPhone, khi nào thích thì in sau.
Nói chung là có vô vàn cách để sử dụng iPhone chia sẻ, lưu trữ, in ấn 1 cách hiệu quả trên iPhone.

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
tonyjoin
ĐẠI BÀNG
13 năm
tính năng rất hay. nhưng còn hạn chế phải mua máy in wifi mới in đc. chi phí đầu tư hơi tốn kém
nếu bác nào kết nối in trên máy in văn phòng bình thường thì hay biết mấy. (ip>modem wifi > máy tính > máy in)hihi.
1 câu hỏi cho toàn nhân loại?
LiemPT
CAO CẤP
13 năm
Bạn đọc chưa kỹ rồi, chỉ cần máy in kết nối với máy tính và máy tính kết nối mạng LAN là in vi vu rồi!
tuandavinci
ĐẠI BÀNG
13 năm
Một tính năng rất hay cho người dùng!
Hi vọng nó sẽ được phổ biến rộng hơn!
kimanbn
TÍCH CỰC
13 năm
Bác LiêmPT post ảnh thì nhớ bôi đen các thông tin cá nhân trên ảnh nhé, cẩn thận vẫn hơn bác ah!
dangquybk
TÍCH CỰC
13 năm
Mình đã thử từ rất lâu rồi trên Windows nhưng đều không được.
iPhone nhận ra máy in (kết nối qua cable và share từ PC) nhưng toàn có hình chiếc chìa khoá và không in được 😃
Cần máy in hỗ trợ wifi chăng?
win XP thì làm thế nào bác ?
Mình hỏi chút thế này nhé,

Mình dùng máy in Canon MX340 có chức năng Wifi, mình đã connected máy in với Wifi rồi và hiện tại các laptop đã tin được thông qua Wifi mà không cần phải kết nối với bất kỳ máy tính nào.

Mình có 1 cái Airport Express, cái này mình đã cho kết nối với Speaker và nó chạy Airplay khá tốt (Mặc dù các loa không hỗ trợ Airplay). Mình muốn biết là liệu mình có thể kết nối cổng USB giữa Airport Express với Printer của mình để tạo Airprint như đang dùng Airplay hay không?

Thanks!

Cùng câu hỏi chủ thớt có thể hướng dẩn Airprint thông qua cái Airport Express cho may in kết nối USB không.
P/S nếu được như vậy thì rất hay thuận tiện in ấn
Thanks nhiều
ndtrung
TÍCH CỰC
13 năm
Ngoài ra thì có một cái mà dùng điện toán đám mây rất hay đó là tính năng Cloud Print của Google Chrome (bác search google mà xem). Em thường xuyên dùng tính năng này để khi đi công tác, mang mỗi con Iphone đi thôi, còn máy tính cứ để ở nhà. có cái gì cần in (hình chụp, JotNot Scan...) thì bảo người ở cơ quan bật máy mình lên là xong. Tự mình ngồi ở chỗ công tác, in ra cho người ở cơ quan xem trước (ví dụ thông số trong hồ sơ thầu...)
springbay
TÍCH CỰC
13 năm
Mình sẽ thử xem thế nào! bài viết rất chi tiết!
in ko dây đc cơ à, ip hay nhỉ 😁
tranbao81
TÍCH CỰC
13 năm
iPhone 3G có dùng được không nhỉ ?
sao mình chạy dòng lệnh trong CMD không được nhỉ
https://www.facebook.com/groups/..................../ Hội những người thích mua bán điện thoại trên Facebook - Mua nhanh bán dễ Cùng tham gia nhé các bạn
kidphuong
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình thử trên win 7 64bit, mặc dù máy tính của mình đang kết nối với 2 máy in. Cùng kết nối 1 mạng wifi vậy mà trên IP toàn báo ko thấy máy in 😔
kate87
TÍCH CỰC
13 năm
Các bác cho hỏi cái AirPrint này ko sài đc cho iPod Touch 4th Gen iOS 4.2.1 à? Mình đã làm đúng theo các bước mà vẫn ko đc bấm vào file PDF nó ko có hiện ra chữ Print. Mình đang sài Canon MP560 có Wifi, mình sài Mac OS 10.6.7
dùng xp thì có cài đc không bạn
Cám ơn Bạn !
Mình đã in được trên máy Samsung 4300 - Rất good

---------- Post added at 10:26 AM ---------- Previous post was at 10:22 AM ----------

Thêm một phát hiện nữa là dùng cho các thiết bị cài iOS 4.2 trở lên đều rất tốt.
Cám ơn bạn vì bài viết hữu ích này.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019