Sử dụng chế độ Upcoming View mới trên Todoist để lên kế hoạch 1 tuần

Trưởng Anh
12/5/2020 4:57Phản hồi: 35
Sử dụng chế độ Upcoming View mới trên Todoist để lên kế hoạch 1 tuần
Đợt trước thì mình có chia sẻ với các bạn về cách mình lên kế hoạch một tuần bằng một cuốn sổ. Nhưng hiện tại trên ứng dụng Todoist có cập nhật một chế độ xem mới khá giống với cách mình viết sổ nên mình muốn làm video chia sẻ với các bạn về chế độ xem này và cách chúng ta có thể lên kế hoạch 1 tuần với Todoist.

Bài viết liên quan:

Đầu tiên Về chế độ Upcoming View

Đa phần các ứng dụng hiện nay về todo đều sử dụng chế độ xem theo một list dài và tập trung vào 1 ngày. Còn nếu kết hợp với những ứng dụng lịch khác như Google Calendar thì bộ công cụ của chúng ta sẽ trở nên hơi cồng kềnh một chút.

upcoming view.png

Với chế độ Upcoming View mình có thể lên kế hoạch tổng quan cho một tuần. Đây là một khoảng thời gian hợp lý không quá dài không quá ngắn để chúng ta có thể kiểm soát được khối lượng công việc cũng như điều chỉnh công việc cho tuần tới.

Chúng ta sẽ có chế độ view ngang và view dọc như vậy chúng ta có thể tận dụng được nhiều nội dung hơn trên một trang của ứng dụng này. Đây gần như trở thành một cuốn lịch mini của chúng ta hơn.

Thay vì việc phải kết hợp với Google Calendar bạn hoàn toàn có thể sử dụng chế độ view này để thay thế.

Hàng ngang tương ứng với các ô ngày tháng trong tuần. có dấu chấm là ngày hôm đó bạn sẽ có công việc cần giải quyết. Ở dưới là list danh sách công việc cần làm sắp xếp theo các ngày.

Lên kế hoạch một tuần với Todoist

Mỗi ngày mình sẽ list ra 5 việc chính, 5 việc quan trọng nhất cần thực hiện, viết HOA hết còn nếu có những việc phụ cần giải quyết thì cũng có thể viết chữ thường. Nhưng đa phần thì chúng ta chỉ nên có 5 đầu việc chính mỗi ngày.

Trong mỗi đầu việc chính bạn hoàn toàn có thể chia nhỏ ra để dễ thực hiện:

Screen Shot 2020-05-12 at 12.01.29.png

Buổi tối hôm trước sẽ là thời gian lên lịch cho ngày hôm sau. Một số công việc có lịch sẵn thì bạn có thể lên lịch trước.

Quảng cáo

Hoặc nếu bạn làm việc nhiều với email thì có thể sử dụng Extentions trên Google Chorme giúp chúng ta đính kèm trực tiếp email công việc cần giải quyết vào todoist luôn. Mình đã có bài viết về vấn đề này rồi các bạn có thể xem lại: Quản lý và dọn dẹp lại G-mail của bạn !

Screen Shot 2020-05-12 at 12.02.42.png
Ngoài ra chúng ta có thể sử dụng những emoji để trang trí cho những đầu việc, có 5 đầu việc mỗi ngày nên việc chăm chút cũng không có gì khó khăn đâu. Đồng thời có thể sử dụng thêm việc gắn cờ để có thể sắp xếp được mức độ quan trọng của công việc. Việc nào thực hiện trước việc nào thực hiện sau.

Screen Shot 2020-05-12 at 12.04.12.png

Bên khu vực Projects mình có thể tạo thêm một số dự án để có thể gom các todo này vào cho dễ quản lý. Như projects: TINHTE.VN là để gom các công việc cần làm trên tinhte vào. Mỗi lần tạo todo mình tiến hành luôn việc gom nó vào Projects. Chúng ta có thể quan sát được todo đó bằng một nhãn nhỏ ở cạnh. Hoặc nếu chỉ muốn xem những công việc về tinhte thì mình sẽ ấn vào ô projects TINHTE.VN là todoist sẽ lọc ra việc mình cần.

Screen Shot 2020-05-12 at 11.44.26.png

Quảng cáo

Cuối cùng thì tạo thêm một projects về mục tiêu trong tuần, những thứ cơ bản liên quan đến cải thiện bản thân thay vì công việc.

Hi vọng bài viết giúp được các bạn tối ưu được luồng công việc một cách tốt hơn. Nhớ đăng ký ủng hộ kênh và comment tích cực vào bài viết này nhé ! Cảm ơn các bạn !!
35 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mod Lịch đây 😁
chiên gia lên lịch mà
@caffeinezzZ hehe, có gì viết đấy thui chứ chuyên gia gì đâu, mod cũng là thành viên mà
Thông tin hữu ích, thks thớt
Suppaholic
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình dùng Things 3, cảm thấy thiết kế ngon hơn Todoist =)))
luxres
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Suppaholic Và có kiểu mua đứt chứ không cần subscribe.
@luxres dùng miễn phí thôi b 😆
chikav
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Trưởng Anh ticktick free dùng cũng khá ổn
@Suppaholic Cái Things3 nó chơi trò Mac, iPad, iPhone mỗi app phải mua 1 lần 😆, trong khi Apple hỗ trợ universal purchase trên cả 3 nền tảng rồi. Tính ra gộp lại hình như $80, làm cũng ngại xuống tay trong khi Todoist có education thì $10/năm.
Suppaholic
ĐẠI BÀNG
4 năm
@huyanh995 Không chơi Education thì Todoist 36$/năm cũng chát đấy. Nhưng mình thấy todoist giao diện nó khá chuối, các cái khoảng space giữa các dòng quá lớn.

Things 3 thì studio nó khá nhỏ & thiếu vài tính năng hay ho nhưng xài quen rồi bác.
Cũng ok cơ mà giá gần 1 triệu/ năm cho ứng dụng nhắc nhở, todo thì hơi phí.
@VinaOneX mình dùng bản miễn phí 😆
mình dùng sổ dotgrid, thích viết tay 😆)
@zzMr.Hoàngzz cũng đang dùng nè 😃) nhưng viết update trong ngày là chính 😃)
iolna
TÍCH CỰC
4 năm
@zzMr.Hoàngzz Sau khi xem video viết sổ thì đã order thêm 2 sổ grid cầm tay để viết. Vẽ nghịch cũng OK phết. Nhưng càng ngày mình càng cảm thấy cuộc sống của mình phức tạp quá. Người ta chẳng sổ sách gì cả. Đi làm vác cái xác không trong khi đó mình thì balo này nọ, lỉnh kỉnh.
@Trưởng Anh mình thì lên plan theo tuần, sổ có habit tracker để tập thói quen và theo dõi 1 số việc trong tháng và ráng duy trì những thói quen đó, thấy cũng hay
@iolna mình thì cảm thấy nó khá là hay và có ích, còn đi làm thì cviec mà, mình cũng vác balo có lap với cuốn sổ, chịu thôi bạn
dùng things 3 thich hơn. Còn k to-do của MS.
@huyboy20003 Quá ngon. Ghét mỗi cái không cho chèn hình
Linhtinhvai
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ví dụ mình có 10 việc để làm, và mình muốn remind mình sau mỗi 2h một lần cho cả 10 việc. Và điều quan trọng là mình đang phải làm từng cái trên reminder của macos thấy không tiện chút nào. Phần mềm này hay có phần mềm nào hay hơn có thể giúp làm một lần cho 1 nhóm nhiều công việc không các bạn. Cám ơn rất nhiều
Jie
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Linhtinhvai Trello
Linhtinhvai
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Jie Cám ơn bạn để mình thử
Hay
micheal fily
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hình như trên Windows chưa update, trong khi nền web đã có, shit
Thử dùng và review Ticktick đi bạn?
@Dane187 Ok bạn !!
thienthan2t
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình là con người. Ko phải là một cái máy
Vanh Ceo
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình vẫn dùng google tast vì nó đơn giản. Làm việc nhóm thì dùng Trello
Cách lấy comming view?
Hay, rất hữu ích !
sv8erman
ĐẠI BÀNG
4 năm
Phần mềm này không thông minh bằng ticktick. Các bạn nên sử dụng ticktick 😃
@sv8erman Bạn nói thêm được không, mình cũng đang down ticktick nhưng cái NLP của nó ko ngon như Todoist, với UI ban đầu k thân thiện lắm, làm cũng hơi nản chuyển qua.
M@trixs
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bồ này chia sẽ cực kỳ có tâm (chắc cũng do là đang sử dụng thực tế nên chia sẽ kỹ). Hy vọng bồ chia sẽ nhiều hơn về việc lên lịch Ngày/Tuần/Tháng bằng phần mềm Todoist hoặc phần mềm khác êm hơn so với Todoist.
hay quá
binhyen102
TÍCH CỰC
4 năm
Mình đang dùng omnifocus, khá chi tiết

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119