Sử dụng iPhone 13 Pro sau nửa năm

Mikeknowsme
5/5/2022 7:42Phản hồi: 168
Sử dụng iPhone 13 Pro sau nửa năm
Chúng ta sử dụng một chiếc điện thoại sau một tháng sẽ khác với việc sử dụng sau 6 tháng. Trong khoảng hơn nửa năm qua mình đã sử dụng iPhone 13 Pro là chiếc điện thoại chính cũng như đã phần nào hiểu nó nhiều hơn so với những gì mà mình từng chia sẻ lên Tinh tế cách đây 5 tháng. Từ đó trong video này mình muốn nói nhiều hơn về iPhone 13 Pro, hy vọng sẽ có ích cho những bạn nào quan tâm mua máy sử dụng lâu dài.

Hiệu năng có ổn định hay không?

Hiệu năng của máy sẽ là yếu tố mình muốn chia sẻ đầu tiên thay vì nói về thiết kế, camera, vì vốn dĩ chúng ta đã quá hiểu về iPhone 13 Pro rồi. Hiệu năng trên iPhone 13 Pro với mình có sự thay đổi đáng kể so với iPhone 12 Pro hay iPhone 12 Pro Max trước đây mình từng sử dụng. Mình đánh giá điều này qua trải nghiệm chơi game vì chỉ có chơi game chúng ta mới thấy rõ hơn về khả năng xử lý của máy chứ bản chất những tác vụ sử dụng bình thường thì máy nào cũng nhanh rồi.

Với khoảng 1 tiếng đồng hồ chơi PUBG Mobile, mình nhận thấy iPhone 13 Pro sẽ bị nóng ở khoảng 30 phút chơi trở đi trên đồ hoạ game để ở mức thấp nhất. Và khi máy nóng thì đồng nghĩa với việc iPhone sẽ tự giảm độ sáng màn hình xuống mặc cho chúng ta đã kéo lên mức cao nhất, đây có thể nói là vấn đề muôn thuở trên smartphone khi máy đang trong tình trạng quá nóng. Nhưng điều mà A15 Bionic làm được đó chính là vẫn giữ được nhịp độ xử lý giúp cho khung hình trong game không bị giảm, đặc biệt là những lúc chúng ta vừa cắm sạc vừa chơi game.

Trước đây mình từng đau đầu với iPhone 12 Pro Max khi máy nóng kèm theo FPS bị giảm trong game PUBG Mobile, từ đó mình phải rút sạc ra hoặc tìm các biện pháp làm mát máy thì mới ổn định trở lại. Trong khi iPhone 13 Pro chỉ bị giảm độ sáng màn hình mà thôi.

5733021_genshin_impact_iphone13pro_tinhte_2.jpg Nhưng dĩ nhiên không phải cái gì cũng hoàn hảo, nếu bạn để đồ hoạ ở mức cao và chọn mức 120FPS trong game LMHT Tốc Chiến thì thi thoảng sẽ thấy những pha combat bị khựng nhẹ, lag, tuy rằng điều này chỉ xảy ra trong vài giây. Mình nghĩ rằng lúc này hiệu ứng trong game rất nhiều, xử lý hình ảnh ở mức cao và đòi hỏi thêm khung hình mượt thì máy xử lý sẽ bị chậm một chút xíu. Nhưng những bạn thích chơi Tốc Chiến cũng không phải đặt nặng điều này, vì như mình đã nói, nó chỉ xảy ra ở một thời điểm rất ngắn nào đó thôi, còn lại thì máy vẫn làm rất tốt.

Pin sau 6 tháng ra sao?

Mình từng hài lòng về pin của iPhone 13 Pro nhưng cho đến hiện tại thì không, kể từ phiên bản iOS 14.2 khi Apple ra mắt tính năng mở khoá Face ID ngay cả khi đeo khẩu trang thì iPhone của mình bị hao pin đáng kể. Có những lúc mình sạc đầy từ sáng nhưng đến tầm 3h chiều thì pin chỉ còn 20%, đồng ý mình có chơi game và để 4G liên tục nhưng mình không nghĩ tốc độ tụt pin lại “không phanh” như thế. Như vậy sẽ có những ngày mình phải sạc pin 2 lần, đặc biệt mình phải kè kè theo cục pin di động bên cạnh chứ còn không rất khó chịu.

Mình đã kiểm tra độ hao hụt pin của iPhone 13 Pro từ iOS chính thức cho đến Beta thì đều như vậy, mình cũng có tham khảo ý kiến của một số người khác cũng sử dụng iPhone 13 Pro thì họ cũng cho rằng việc hao hụt pin trên iPhone 13 Pro sau một thời gian sử dụng thấy rất rõ. Mod Tùng Trịnh là người sử dụng iPhone 13 Pro Max sau đó chuyển sang iPhone 13 Pro thì thấy pin khác biệt rõ rệt, iPhone 13 Pro chỉ đáp ứng khoảng 60% so với pin của bản Max mà thôi.

Có rất nhiều yếu tố để iPhone 13 Pro bị hao pin: iOS, màn hình, hiệu năng cao,… chưa kể các yếu tố như chơi game nhiều, lướt mxh nhiều, mở mạng di động liên tục. Cho nên mình nghĩ rằng iPhone 13 Pro Max sẽ là lựa chọn phù hợp hơn cho những ai nhạy cảm về pin trên điện thoại. Mình cũng từng là một người sử dụng dòng Pro Max, cho nên đáng lý ra mình phải nâng cấp lên dòng Pro Max muôn thay vì là iPhone Pro nhỏ hơn.

Một điểm cần quan tâm khi Battery Health của iPhone mình sau nửa năm là 98%, tức chỉ hao hụt 2% mà thôi. Hồi tháng trước mình kiểm tra thì vẫn 100%, có nghĩa việc hao hụt mới diễn ra gần đây mà thôi.

Camera

Quảng cáo

Camera trên iPhone 13 Pro mình rất hài lòng từ hồi mới mua cho đến hiện tại, có rất nhiều tấm ảnh mình chụp trên iPhone mà không phải chỉnh sửa vì tính năng Photographic Styles dường như đã cho hình ảnh có tương phản, màu sắc đúng ý mình nhất rồi. Tất nhiên bạn có thể chọn bên tông ấm hoặc lạnh tuỳ mỗi người, nhưng mình mong rằng Apple sẽ cập nhật thêm nhiều preset cho Photographic Styles hơn nữa trong tương lai vì hiện tại vẫn còn khá ít.

Dưới đây là một số bức ảnh mình chụp bằng iPhone 13 Pro trong cuộc sống hằng ngày:

Camera telephoto trên iPhone 13 Pro có tiêu cự 77mm, hỗ trợ zoom quang 3x, với mình đây là tiêu cự khá hẹp để chúng ta chụp thường xuyên, cùng lắm sẽ giúp những tình huống chụp chân dung được tốt hơn. Tuy nhiên điểm hạn chế của ống kính telephoto này đó chính là khẩu độ nhỏ f/2.8, chính vì thế những trường hợp chụp thiếu sáng trên iPhone 13 Pro bị nhiễu hạt, hoặc lúc này máy chỉ zoom số thay vì là zoom quang vì nó phải cần đủ sáng.

Ở trên là một số ví dụ mình chụp ảnh với camera telephoto trên iPhone 13 Pro, mình rất ít phải sử dụng camera này để chụp, trong những tình huống cần chụp mờ phông thì mình chuyển hẳn sang camera chính (1x) thay vì sử dụng 3x vì như mình đã nói - nó… quá gần (hẹp).

Quảng cáo

Thiết kế bên ngoài & màn hình

Phải nói đây là chiếc smartphone bền bỉ và vẫn đẹp sau một thời gian dài sử dụng, cá nhân mình đã làm rơi máy không ít lần nhưng chưa bị vỡ kính. Có lần mình rơi máy ụp xuống đất, đó cũng là lần mình rơi nặng nhất nhưng may mắn là không bị sao, các bạn có thể nhìn kỹ phần viền thép ở góc trên bị móp xuống một chút xíu nhưng phải để ý kỹ lắm mới thấy rõ điều này, còn khi bình thường thì chẳng ai biết rằng chiếc máy này từng bị rơi.

Về màn hình, mình đã quen hoàn toàn với màn hình ProMotion 120Hz của iPhone 13 Pro khi mọi thứ đều rất mượt mà khi chúng ta sử dụng. Từ đó khi cầm lại những chiếc iPhone màn hình không có ProMotion thì mình cảm thấy rất chậm, đặc biệt là các hiệu ứng chuyển động bị “khựng khựng" gây khó chịu với mình. Mình nhận thấy màn hình ProMotion như một chuẩn mực mới trên iPhone, và nếu sau này có đổi iPhone 14 thì mình cũng phải chọn model có hỗ trợ ProMotion mà thôi (trừ khi tất cả model iPhone 14 đều có ProMotion).

Mình cũng đã chán nản với phần notch trên iPhone, tuy notch có nhỏ hơn iPhone 12 trở về trước nhưng mình muốn một cái gì đó mới hơn từ Apple, chứ hiện tại nó không khác biệt gì cả, chúng ta vẫn có tai thỏ và notch, không hiển thị gì hơn. Mình mong đợi iPhone 14 Pro sẽ có cải tiến gì mới về thiết kế màn hình trước, hiện tại theo tin đồn thì máy sẽ có camera và cảm biến “khoét lỗ"… ái chà! bản thân mình thì rất mong đợi thiết kế này trên thế hệ iPhone tiếp theo.

Ở thời điểm hiện tại iPhone 13 Pro có gì?

Đây vẫn là một chiếc iPhone rất tốt, bền bỉ, màn hình đẹp và mượt, hiệu năng ổn định, ít nhất hiệu năng đã tốt hơn thế hệ trước rất nhiều. Nhưng có thể đây vẫn là một chiếc smartphone đắt tiền sau 6 tháng kể từ khi ra mắt và chỉ đặc biệt dành cho người dùng đã trong hệ sinh thái Apple (đang dùng iPhone cũ thì đổi lên iPhone mới). Nếu bạn là người quan tâm rộng hơn, thì mình nghĩ thị trường Android có những chiếc máy sáng tạo hơn, mới mẻ hơn, công nghệ hơn, đặc biệt mức giá lại hấp dẫn hơn để tiếp cận.

Với mình thì iPhone 13 Pro kiểu như là một lựa chọn cho những ai thích “nằm trong vùng an toàn” vì máy tạo cho bạn cảm giác an toàn để sử dụng hằng ngày.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

168 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nào bán ới mình nhé mod 😁
Mua Pro Max hơn, màn hình to đã, pin trâu
@Mr.Whisky Dòng pro vừa tay với tạng người châu Á hơn, cầm rất thoải mái
@Mr.Whisky Nặng quá nặng 😀
@Mr.Whisky Mua máy đâu phải chỉ so đo hơn thua bạn, phù hợp với nhu cầu là được
@Mr.Whisky mua từ 12/2021 , cơ mà nặng quá, dùng 1 tay mệt mỏi thật , nên chỉ dùng app ngân hàng,chụp ảnh 😔 còn lúc nào cần lướt web/fb/shopping online toàn vớ con poco f3
tuantao1701
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Mr.Whisky quan trọng là nhu cầu chứ nhiều lúc lôi dt ra bằng 1 tay là chả làm gì dc với con Pro Max luôn.
thagnv
TÍCH CỰC
2 năm
Tháng sau ra bài ip13p sau 7 tháng sử dụng!
@thagnv Đâu khùng đến vậy
@thagnv Không có khóc nè
@thagnv Chắc sẽ là bài bán Ip13p sau 7 tháng sử dụng 😆
@thagnv Vừa vừa thôi, đợi 6 tháng nữa ra bài iphone 13 sau 1 năm sử dụng, hoặc ra bài có nên mua iphone 13 cũ hay iphone 12 pro max mới.
leminhchuc86
ĐẠI BÀNG
2 năm
@lazyboy76 Cảm nhận khi đổi từ pro lên promax🤣
Củng sài 6 tháng, cắm sạc qua đêm từa lưa các kiểu…pin vẫn còn 100%
Demah
CAO CẤP
2 năm
@trivietvalues Giờ HĐH nào cũng có Optimize pin rồi nên chuyện cắm qua đêm là bình thường chứ có gì đâu. Thử vừa cắm vừa chơi game xem.
Eldimio
CAO CẤP
2 năm
@Demah Vừa cắm vừa chơi games chỉ có Sony mới thọ được.
TMe
ĐẠI BÀNG
2 năm
13 pro max, mua 27/10/2021, Pin vô tư, xài thỏa mái 2 ngày sạc lần
Yêu quá
ONE NO!
TÍCH CỰC
2 năm
@TMe 13PM mà ngày sạc 2 lần chắc bác dùng kinh khủng lắm, tự nhận bản thân cũng dùng khá nhiều mà ngày sạc có lần, tối đi ngủ còn dư 20% pin
MarkLuu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ONE NO! Lắp não, đeo kính vào
@TMe Em cũng 13prm, mua hồi đầu năm mà sau mấy lần để sập nguồn với cạn pin mới sạc thì giờ còn 98% rõ sầu :'(
quocbiin
ĐẠI BÀNG
2 năm
pin 13 max rất tốt, ko còn lo lắng, đi vũng tàu chơi bắt đầu 9h tới 2 3h chiều chụp khoản 100-300 tấm bật 4g độ sáng màn 98% pin thì tới lúc về còn 72 73%
quocbiin
ĐẠI BÀNG
2 năm
13 pro max lớn, đó là lúc mình nhìn lần đầu sài vài ngày, sau 1 tháng thấy nó còn nhỏ, camera cũng chưa to chưa ấn tượng, mình mong muốn iphone làm viển mỏng hơn máy to hơn, camera bự to tổ chản vô cho nó ấn tượng
Móa con Samsung lúc mới mua chụp choẹt thì đẹp lắm xài 2 năm cảm biến nhà trồng xuống cấp chụp phát ói, ko biết mấy cái cảm biến Sony có bị vậy ko
tychuotpk
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hiepa2 nói phản khoa học thì tin cái gì? NOTE FE chụp đẹp hơn 13 cười vào mặt cái
hiepa2
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tychuotpk Có cả 2 máy thì cứ thử, việc gì phải tỏ ra thượng đẳng thế bạn? 13 chụp ra cái ảnh lòe loẹt nhà mình ko ai thích cả, giờ bắt ai cũng phải theo cái gu ảo lòi của bạn à?
tychuotpk
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hiepa2 bạn nói hơi bị ngược đời thượng đẳng gì ở đây???, bạn vào comment của 1 bạn "bạn này nói 13 đẹp hơn" thì bạn vào nói "NOTE FE của bạn chụp ngon hơn" ==> Mình vào nói bạn luận điểm phản khoa học vì xung quanh bạn mình với mình so cam hoài chứ gì, nó còn sài NOTE 20ULTRA. Hiện tại mọi thứ từ các bài đánh giá và công nghệ cũ kỹ Note FE giờ so với 13pro nó hài lắm, đó ko phải gu mà là bạn nói ng.u
hiepa2
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tychuotpk Ờ, nào là “cười vào mặt”, nào là “ng.u”, vâng bạn ko thượng đẳng, bạn là nhất 🖕🏼
Dự là sẽ thành cái post cho các ông cmt khoe pin và hỏi pin. Dân xài iphone hay có cái bệnh soi % pin 🔋. Thử vào mấy group apple trên fb mà biết. Toàn lên nói chai % pin có sao k huhu các kiểu…đến mà lạy.
@Double D bên xiaomi nó hỏi về trải nghiệm thực tế sử dụng pin và nó xen lẫn giữa nhiều câu hỏi về chủ đề khác nhé. Bên ip chỉ đơn giản là cái đo tổng % pin, chúng nó cứ thấy mấy tháng bị tụt 1-2% lại lên hỏi rất là phiền. và phần lớn câu hỏi kiểu này chiếm tỷ trọng rất cao, những câu hỏi khác về cách bật tắt tính năng này nọ thì cực kỳ ít ( T ở trong group series 13 trở lên)
Ngoài ra còn nhiều thằng mua cái đt 3 chục triệu về mà auto bật cái tính năng tiết kiệm pin, 1 số thằng khác thì chèn hẳn cái widget hiện % to tổ bố ra giữa màn hình, thế nhưng lên các diễn đàn thì chính chúng nó lại phản biện rằng không cần thiết phải hiện % pin trên góc màn hình như andoid. Cười vl
@black.crystal Bạn dở vaiz 😆 thế con ip nào chả chạy cùng 1 bản rom thì tính năng khác mợ gì nhau mà hỏi =))) bên kia k hỏi cái % pin chai vì méo check được, thứ 2 nữa là toàn máy mới hỏi làm gì 😃) nhưng họ vẫn hỏi về pin nhiều hơn những yếu tố mượt hay mát!
tychuotpk
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Double D cái thằng black.crystal này sài hàng tàu khựa nên ganh tỵ cứ có bài iphone hay apple là nó đều vào cắn càn.
@tychuotpk Cái đó mình k rành 😃 nhưng vụ pin thì bên nào cũng có 😃) bên Ss thì hỏi về màn và hở lưng haha
Cái này thì ai chả biết mà cứ lôi ra review mãi thế
@airwalker Chia sẻ một chiếc máy nhiều ng qtam thui bác, nếu nó k có gì mới thì rõ ràng iPhone bao năm vẫn vậy. Cứ bình bình
Thanh niên dành một nửa dung lượng video để nói về iphone + game. Vậy nhu cầu hoàn toàn ko chơi game thì chiếc máy 13 này có vẻ ổn... và đợi mua 14 =))
@Hạt mè bé xíu không chơi game mà xem tóp tóp + 4G thì cũng éo đc 1 ngày.
@black.crystal Về nhà mà éo với ông bà già cháu nhé. Vớ vẩn
@black.crystal Nhà ko ai dạy hay sao mà ăn nói như thằng trẩu
Vks.pro
ĐẠI BÀNG
2 năm
Vừa phải đổi từ 13 prm sang 13 pro vì mình không chơi game nên cầm 13 prm to, vướng quá. 13 pro cầm nắm tốt hơn.
woa viền màn hình iphone mỏng hơn cả con a52s luôn kìa.
Mod này có bài gì khác ngoài mấy bài về Iphone với Apple không 😁 Thấy Apple/Iphone thì trước nay vẫn thế mà
dzungntd
TÍCH CỰC
2 năm
Mình cùng tin dùng dòng Pro. Thích sự nhỏ gọn tiện lợi. Pro Max to quá đút túi đôi khi bất tiện hay cầm nắm hơi bất tiện. Pin Pro với mình đủ dùng 1 ngày với tần suất email và tin nhắn khá nhiều. 13 Pro khắc phục được điểm yếu của 12 Pro pin quá chán.
Nói thật là dùng android may mắn ko có % pin. Chứ dùng iphone suốt ngày nói về vấn đề này. Mình cũng dùng iphone và sẽ cố gắng để ko phải xem % pin cho đỡ mệt
@ngayhuanluyen Cũng may android không có theo dõi tuổi thọ pin, chứ mình chắc là trong đám android ko có máy nào dùng nửa năm là pin vẫn còn 98 99 có khi 100% tuổi thọ pin như đám iphone cả 😁
@minhnguyen.hl E cũng dùng cả 2. Nhưng e thấy có thể quản lý pin iphone tôt hơn( tối ưu hóa dung lương ) nhưng tuổi thọ pin lại kém hơn 1 bậc
Vẫn đang dùng 12p vì vừa phải đút túi quần bò OK
Vụ pin ko care lắm vì ngồi ở vp hay để lên đế sạc ko dây 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019