Sử dụng tính năng đóng gói tiện ích trên trình duyệt chrome như thế nào ?

Phim Con Heo
23/3/2019 4:51Phản hồi: 0
Sử dụng tính năng đóng gói tiện ích trên trình duyệt chrome như thế nào ?
Có lẽ bạn đã từng thử nhấp vào đóng gói tiện ích để lưu những Plug-in đã tải, nhưng khi nhấp vào thì lại báo thiếu tệp khóa cá nhân.
Bạn có thể xem cách đóng gói các tiện ích bạn đã tải trong cửa hàng chrome tại đây
Bài viết này, mình sẽ giới thiệu cách sử dụng đúng tính năng này.
Nếu bạn thường xuyên tải các Plug-ins ngoài cửa hàng Chrome thì sẽ có những lúc gặp phải những file nén dạng RAR hoặc ZIP.

Đây chính là lúc dùng đến tính năng "đóng gói tiện ích" của Chrome. Tính năng này giúp chúng ta có thể đóng gói các tiện ích ở dạng thư mục.

HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG TÍNH NĂNG "ĐÓNG GÓI TIỆN ÍCH" CỦA CHROME.

Khi viết bài này mình không tìm được tiện ích nào ở dạng thư mục nên mình sẽ giải nén một Plug-in có sẵn trong phần mềm IDM để làm thử.

Sau khi vào thư mục cài đặt phần mềm IDM và lấy ra file IDMGCExt.crx, mình đổi định dạng file thành rar và tiến hành giải nén nó vào một thư mục.

Trên trình duyệt chrome, chắn rằng bạn đã bật chế độ dành cho nhà phát triển. Nhấp vào "Đóng gói tiện ích", Tại phần "Thư mục gốc của tiện ích" vào hãy dẫn đến thư mục đã giải nén.

Tại phần "Tệp khóa cá nhân", bạn hãy để như vậy, không phải làm gì cả.

Quảng cáo

Nhấp vào "Đóng gói tiện ích" bạn sẽ thấy 2 file xuất hiện ở ngoài thư mục tiện ích đã giải nén.
File có đuôi *crx chính là tiện ích đã được đóng gói.
File có đuôi *pem thì chẳng ai xa lạ... chính là cái tệp khóa cá nhân mà bao người thắc mắc bấy lâu nay.

Quảng cáo

Với tính năng "Tải tiện ích đã giải nén" mình đã nhắc đến ở trên. Đây tính năng cài tiện ích sau khi đã giải nén ra thư mục vào trình duyệt thay vì đóng gói như như mình vừa làm ở trên...
Điều thú vị là Plug-in IDMGCExt.crx hiện này đã bị Chome chặn cài đặt nhưng nếu bạn giải nén ra thư mục thì vẫn có thể cài được.
Bạn có thể tải về thư mục mình đã chuẩn bị để làm thử 2 tính năng trên.

Download

Cám ơn bạn đã đọc bài viết..!! Nếu thấy hữu ích hãy chia sẽ với người khác nhé... !!
Nguồn bài viết: https://www.vinagame.info/2019/03/su-dung-tinh-nang-dong-goi-tien-ich-tren-chrome-browser.html
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019