Sự khác biệt giữa iPhone 12 dành cho thị trường Mỹ với các quốc gia khác: dải ăng-ten 5G

MinhTriND
25/10/2020 9:58Phản hồi: 143
Sự khác biệt giữa iPhone 12 dành cho thị trường Mỹ với các quốc gia khác: dải ăng-ten 5G

Cách đây mấy hôm, mod @Duy Luân đã có một bài viết cụ thể để giải thích về cái dải trắng trắng xuất hiện trên một số máy iPhone 12, và bài viết hôm nay mình sẽ cung cấp cho anh em hình chụp thực tế để xem khác biệt như thế nào.

Trên thực tế mảng nhỏ mà bạn thấy nằm ở cạnh bên của iPhone 12, iPhone 12 Mini, iPhone 12 Pro và iPhone 12 Pro Max chính là ăng-ten 5G, và chỉ có phiên bản bán ra ở Mỹ mới có vì nó phục vụ cho băng tầng 5G mmWave đang được các nhà mạng triển khai tại quê hương của Apple. iPhone ở các quốc gia khác thì sẽ không có miếng ăng-ten này vì nó chạy trên bằng tần 5G Sub-6GHz.

Dải tần mmWave kéo dài từ tần số 30GHz đến 300GHz, tức là nằm giữa sóng vi ba và sóng hồng ngoại. Lợi thế của dải tần số này là nó cho tốc độ cao hơn, nhưng khả năng đâm xuyên kém hơn. Vì vậy, băng tần Sub-6 vẫn sẽ có lợi thế hơn như độ phủ sóng rộng hơn. Ở Mỹ thì hiện nay có triển khai cả 2 hệ thống 5G nói trên.

Tại Việt Nam, chúng ta hiện đang trong giai đoạn xây dựng băng tần 5G Sub-6 và mới đây thì đã được cấp phép để triển khai 5G mmWave. Có lẽ phải chờ tới lúc đó thì chúng ta mới biết được sự khác biệt khi dùng thực tế của 2 dạng băng tầng này như thế nào.

Cám ơn Macbookgiasi.com đã cho bọn mình mượn iPhone trên tay

Xem thêm:
143 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mua hàng xách tay thôi 😃
@althonx5 Thế ủng hộ xong rồi thì có được mua không??
althonx5
TÍCH CỰC
3 năm
@Sr_9x được !
0973288468
ĐẠI BÀNG
3 năm
@althonx5 NGÕ XÓM ỦNG HỘ, CTY ỦNG HỘ, HỘI NHÓM ỦNG HỘ!
@althonx5 Ủng hộ thì ko ý kiến. Nhưng quan trọng tiền đó sẽ đi về đâu 😔
anhdungz
ĐẠI BÀNG
3 năm
Có bác nào đang xài 4G max băng thông mà chưa đủ nhu cầu không? Nếu không thì cứ 4G cho tiết kiệm pin 😁
db9911
TÍCH CỰC
3 năm
@anhdungz Trước tôi cũng nghĩ 3g là đủ xài rồi.
Acientgear
ĐẠI BÀNG
3 năm
@phamlong Sau vụ rớt sóng toàn quốc vừa rồi, tốc độ Mobi chỗ mình cải thiện gấp đôi tốc độ. Nhưng mà vùng phủ sóng đúng tệ, chỗ có chỗ không
Screenshot_2020-10-26-17-02-06-028_org.zwanoo.android.speedtest.jpg
anhdungz
ĐẠI BÀNG
3 năm
@db9911 Cái gì đến 1 mức thôi bạn giống như bạn đi xe máy đi làm 50cc là không đủ, lên 150cc là vừa nhu cầu, sau đó có 300cc, 1000cc cũng chẳng có tác dụng gì
Tất nhiên vẫn có những người chuyên nghiệp có nhu cầu cao.
K biết việt nam có support 5g này k nhỉ
@Osmopure Hiện Việt Nam đang thử nghiệm 5G Sub-6, dự kiến 1 năm nữa sẽ có 5G Sub-6. Còn 5G mmWave như bên Mẻo thì đợi 2 năm nữa nhé, do các mạng ở Việt Nam mới chỉ xin được giấy phép 5G mmWave, rồi họ còn lên kế hoạch, thử nghiệm, triển khai,... thì cũng phải 2 năm nữa bạn ạ.
@denmilu Vậy nếu mua phiên bản Mỹ có dùng được 5g ở việt nam k bạn
@Osmopure Iphone bán bên Mỹ dùng 2 băng tần nên nếu Việt Nam có 5G thì bạn dùng được. Vấn đề là Việt Nam chưa có 5G để bạn dùng nhé, mới chỉ thử nghiệm vài nơi thôi.
Acientgear
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Osmopure Băng tần chính thức VN là 24.25-27.5 GHz, nếu có hỗ trợ băng này là xài đc, còn không thì... Đa phần các máy 5G nội địa China qua VN sẽ không tương thích là vậy
@Acientgear Vậy thì con K30 5g pro của mình dùng 5g ở việt nam rồi
Chả hiểu ham hố 5G làm gì. 4G+ sài còn thấy nhanh quá
@tobe2405 Bạn ko hiểu có thể đọc ở đây, còn lười ko đọc thì chịu: https://dientungaynay.vn/goc-nhin-chuyen-gia/cac-ung-dung-tiem-nang-cua-5g-quan-diem-va-nhan-thuc-cua-cac-ben-lien-quan-tai-viet-nam

Các ứng dụng tiềm năng của 5G: Quan điểm và nhận thức của các bên liên quan tại Việt Nam

Nghiên cứu các ứng dụng và dịch vụ tiềm năng của 5G là một nhiệm vụ hết sức thiết thực và cấp bách nhằm nhận thức đúng đắn và hỗ trợ cho việc triển khai thương mại sớm công nghệ này tại Việt Nam.
dientungaynay.vn
@tobe2405 bác sĩ đi du lịch đó
Cười vô mặt
mrdrg10
TÍCH CỰC
3 năm
@zer0_7 hỏi ngáo tí là phẫu thuật sao ko dùng wifi cho chắc lại đi dùng 5g nhỉ?
@zer0_7 LOL

cái mấu chốt nhất của network còn k hiểu thì đọc báo rồi thể hiện làm gì hả bạn ơi.
Vậy mua hàng Mỹ là ngon nhất. Quốc full hết dải băng tầng
@zer0_7 2 năm nữa mình đến Mỹ đó bạn. Biết đâu lúc đó vẫn còn dùng iPhone 12 thì sao
@thanh_satria Thôi, sang đấy mà mua máy mới. Bên đó máy free + hợp đồng nhà mạng mà, mua từ VN mang sang khác gì chở củi về rừng ko.
@zer0_7 Đang xài thì đem theo luôn. Chứ bỏ rồi mua mới chi bạn. Mới qua hoà nhập cuộc sống bao nhiêu vấn đề chứ đâu phải gì cũng bỏ mua mới hết nổi
@zer0_7 cập nhật lại thông tin đi, máy iphone free theo hợp đồng nhà mạng chưa bao giờ xuất hiện ở mỹ, chỉ được giảm tý giá thôi ...
Vậy là các thị trường khác dùng 5G dỏm không hiện đại như Mẽo mà chịu giá điện thoại đắt hơn à 😁
phongvutt
ĐẠI BÀNG
3 năm
đẹp
Khôn như mày :D
VN nhập iPhone ko có Ăngten chắc nhà mạng sd Sub-6 roài 😁
@Oresol Chỉ có ip12 thị trường Mỹ mới có anten, còn lại tất cả các nước khác đều không có.
P.H.Nhân
TÍCH CỰC
3 năm
Mạng 4G bây giờ tốc độ nó cũng ngang hoặc nhỉnh hơn so với gói wifi dưới 200k rồi, cho nên 4G vẫn đủ dùng, ko nhất thiết phải ham hố 5G trong thời điểm này với lại VN cũng chưa có 5G chính thức, để sau này 5G đại trà ở VN rồi lúc đó dùng cũng đc, vì lúc đó gói cước 5G đã rẽ.
That Broly
TÍCH CỰC
3 năm
@phamhoainhan227 Mk đang dùng 4G giá 120k 1 tháng
Nó mạnh và ổn định hơn hẳn cái gói cước wifi 220k lúc trước xài
Hiện giờ đang k xài wifi luôn.
Với 1 nước nghèo đói như vn thì k cần phải đi tắt đón đầu r chất lượng 5G trớt vớt
P.H.Nhân
TÍCH CỰC
3 năm
@That Broly Vâng, thật sự 5G đối với VN hiện tại ko cần thiết vì có đâu mà cần kaka, với lại mới ra thì chỉ có các thành phố lớn có trước chứ ở tỉnh còn đợi nữa, mà để đại trà 5G như 4G chắc cầu 2 3 năm nữa.
Mình không rõ về 5G, nhưng xài bản iphone bản mỹ sau này xài 5G ở VN vẫn bình thường phải không?
@luyenbichta nhớ nhưng mà bạn nói gì vậy mình thấy ko liên quan j đến nội dung của mình hết
Kinh vãi
@barrettroyal Chưa chắc apple chỉ dùng con X55 cho iphone vì qc không có độc quyền chip 5G trong khi 2 thằng này kiện cáo lôi nhau ra tòa từ vụ apple đó
@luyenbichta Intel nó drop luôn rồi, xài của QC toàn bộ seri 12 đó thím, lục bài trên tinhte mấy ngày trước có đó. kiện cáo thì kệ thôi chứ 2 thằng lại chả thèm hàng nhau quá, 1 thằng cần chip 1 thằng đếm tiền, kiện gì kệ thôi 😆
@luyenbichta https://genk.vn/apple-van-tiep-tuc-dung-modem-5g-cua-qualcomm-va-dong-iphone-2021-se-dung-modem-chip-snapdragon-x60-20201023034006522.chn
Chụp hình cái dải ăn ten 5G cũng thành một bài viết. 😂
18K
CAO CẤP
3 năm
@maidng Vẫn có tôi vào đọc và ghi nhận thêm thông tin đây thôi. Bạn chắc uyên bác quá rồi vào làm gì
@peterh 2 vạch thì ông bà vui mừng, còn 7 vạch là gì ???
peterh
CAO CẤP
3 năm
@sunny_summer Ý là có làm kiểu gì thì chẳng ai để ý.
@peterh oh ... tưởng samsung làm 7 vạch mang 1 ý nghĩa khác... thì ra ý bạn là truổng cời cũng éo ai thèm ch*h
Cười vô mặt
Thế thì giá tiền như thế lào??? Cái quan trọng nhất là cái đếy mà ko nghe nhắc, rồi nghe phong phanh apple vì cái 5g mà lấy tiếng bv môi trường, bỏ bớt cục sạc tai nghe cho đỡ đội giá thành, thì phải bớt cho ae chút chứ. Chơi đánh đồng giá v ai chơi...
That Broly
TÍCH CỰC
3 năm
@Dollarssssss Cái mmWave đó làm tăng giá sản phẩm hơi nhiều đó. Đợt trước thấy bên Pixel ngta than vãn Pixel 5 gắn mmWave làm giá Pixel 5 giảm chẳng có bấy nhiêu, trong khi mà giá chip 855 xuống 765 là giá giảm rất nhiều
cccccc6
TÍCH CỰC
3 năm
5G chỉ để tải app, phim. Còn bthuong thì tắt
4G VoLTE đã có toàn bộ chưa ae, thấy máy bạn mình có trên thanh trạng thái mình thì ko dù máy vẫn hỗ trợ
ttquan
ĐẠI BÀNG
3 năm
@VănThanh373 Cái này phải đăng ký mới có nhé, search google đi bạn 😃
wegadnie
TÍCH CỰC
3 năm
@VănThanh373 Chỉ mới Viettel có. 5G còn chờ mốc râu. Chắc phải iPhone 13 mới được rờ vào vậy mà mấy thánh SS cứ sồn sồn như không có thì chỉ có dụt cái điện thoại.
nhunhien89
TÍCH CỰC
3 năm
Đặt angten kiểu này có khi người dùng phải cầm điện thoại đúng cách nữa đó chứ. Nó xuyên tường kém, rồi dùng tay phải nó che mất angten thì sao ta.
dùng tạm 4g vậy
Cái ăng ten kém duyên! Né vì thẩm mỹ 😉
@khoanam3004TT Có để biết mình xài hàng Mỹ loại 1
Chứ không phải xài hàng loại 3 châu á
@Nguyễn Chí Danh 🤔 vậy có sinh ra dịch vụ phay giả angten 5G từ loại 3 châu á sang Mỹ loại 1 không?
@Nguyễn Chí Danh Châu Á hay Âu cũng đều dùng 1 loại 5G sub 6 hết, lấy đâu ra loại 1, loại 2 thượng đẳng thế làm gì 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019