Sự khác nhau giữa người thông minh bẩm sinh và người cố tỏ ra là thông minh

_vphlinh_
18/11/2020 9:38Phản hồi: 527
Sự khác nhau giữa người thông minh bẩm sinh và người cố tỏ ra là thông minh
Dưới đây là một số yếu tố để nhận biết ai là người thông minh thật sự và ai chỉ đang cố gắng chứng tỏ mình là người thông minh

So với những người thông minh bẩm sinh, những ai cố gắng chứng tỏ bản thân là người thông minh thường sẽ có những biểu hiện như:

• Sử dụng ngôn từ theo kiểu “đao to búa lớn” khi không cần thiết
  • Chăm chăm nói về “lỗ hổng" kiến thức của người khác để chứng tỏ bản thân là người có kiến thức hơn
  • Nói về những ý tưởng viển vông mà không rõ mục đích
  • Nói cực kỳ nhanh để chứng tỏ là họ suy nghĩ nhanh hơn người khác
  • Vờ như hiểu rõ những điều người khác đang nói thay vì thật sự lắng nghe
  • Đưa ra những lời giải thích thừa thãi khi không cần thiết

Ngược lại, đối với những người thông minh bẩm sinh, họ thường có những biểu hiện như:

• Luôn nghi ngờ vốn kiến thức của bản thân, hay chính xác hơn là họ luôn nhận thức rằng những gì họ biết không bao giờ là đủ
  • Khi họ biết là họ biết điều gì đó, họ sẽ không cố gắng để thể hiện hay chứng minh cho người khác là họ biết điều đó
  • Họ sẽ có khuynh hướng lắng nghe hơn là luyên thuyên rằng mình là người biết rõ vấn đề
→ Nói một cách đơn giản và dễ hiểu nhất, người thông minh bẩm sinh sẽ không bao giờ cố gắng để thể hiện sự thông minh của họ, cũng sẽ không tìm cách bắt bẻ người khác, lời nói và hành động sẽ luôn mạch lạc, trực tiếp, đi thẳng vào vấn đề.

Đặc biệt là, luôn lắng nghe và thật sự lắng nghe; bởi khi đó, bạn sẽ rõ họ nói về điều gì, từ đó đặt câu hỏi về việc họ đề cập đến. Nếu cách lý giải của họ không rõ ràng hoặc càng có khuynh hướng đi vào thế bế tắc, điều đó chứng tỏ họ chỉ là kiểu người “thùng rỗng kêu to” mà thôi.

"Sông sâu tĩnh lặng, lúa chín cúi đầu"

Tham khảo Quora
527 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngắn gọn, dễ hiểu!
@SuperBowl Rất khó để nhìn nhận & đánh giá qua cái nhìn bề ngoài, lắm ông chân đất, dép tông lào, áo 3 lỗ vào làm hẳn chiếc 4 bánh trước sự ngỡ ngàng của nhân viên tư vấn. Tự dưng nhớ đến vụ bác nông dân đợt nào chi đống tiền mua iPhone xịn 😆
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@SuperBowl đúng là ngắn gọn xúc tích dễ hiểu kaka
@Nghiện Là Dở Rồi Nhưng thực ra bạn chẳng hiểu gì cả. Khái niệm lộn xộn, so sánh lộn xào lung tung =))
thâm thúy phết 😁 nhưng mà đúng Mod Lin ạ 😆
@crazysexycool1981 vốn dĩ có nhiều phe lắm nhưng đại diện là 2 phe như bài trên =))
@imBinhh_ Mà thôi, kệ bá tánh ở phe nào thì ta vẫn cứ sống đúng thực chất con người của ta thôi E 😁
@crazysexycool1981 đúng rồi bác. sống đúng bản chất thì sợ gì. cây ngay k sợ chết đứng. k lươn lẹo là đc. sống vì mn. tôn trọng mn :V
@imBinhh_ 👍
Giàu thì nó ghét. Nghèo thì nó khinh. Thông minh thì nó tiêu diệt.
fogprince
ĐẠI BÀNG
3 năm
@from team b with love người thông minh giấu mình kỹ lắm dễ gì tiêu diệt được, cao nhân bất lộ tướng
@Fan_phong_trào hahaha, bác phán câu đúng chuẩn ^^
@from team b with love Giả vờ ngu thôi bác
@37.TXCL "Chăm chăm nói về "lỗ hổng" kiến thức của người khác để chứng tỏ bản thân là người có kiến thức hơn"
"Luôn luôn lắng nghe, luôn luôn thấu hiểu", nghe quen hơm AE? 😁
@crazysexycool1981 ngược lại ông có nghe dex ai bao giờ đâu mà nói câu đó =))) mỗi lần ông cmt bao nhiêu ae khuyên có, chửi có mà ông có nghe dex đâu, vẫn spam như 1 cái máy trên cái diễn đàn này
@RF Hiến Nguyễn NMTCGĐQTK?
Nhìn tao có giống như đang quan tâm không (11-6-2019).jpg
Nhìn mặt bạn không thấy cỏ vẻ gì là quan tâm cả, bạn là con bot U40 chuyên lảm nhảm như ccđ mà!
mandepchai
ĐẠI BÀNG
3 năm
@xinchao Hydro Đúng rồi. Thằng này ko có thật, nó là dạng như bot chat, hoặc giao việc comment câu chửi, câu like, câu tương tác này cho 1 nhân viên nào đó làm, hưởng lương theo tương tác. Chứ ai mà rãnh đến nỗi lúc nào cũng có mặt để tham gia trong mọi topic. Nó ko có công ăn việc làm gì hay sao? Ko gia đình, bạn bè vợ con gì hay sao mà nó trực 24/24 ở cái tinhte này. Đảm bảo rủ họp offline ko có mặt nó!
Tóm tắt là mấy thằng nói nhiều thường ngu hơn mấy thằng ít nói
Ác Tăng
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Methylamine nói nhiều , tranh luận nhiều mới khôn ra được, nói ít cũng như ít vận động vậy, không động não, không dám công khai cái dốt thì khôn bằng niềm tin, dấu dốt đến già.
coxfire
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Ác Tăng đao bác to thật đấy
digikei
CAO CẤP
2 năm
@Methylamine Mình thì thấy mấy thằng ngu hay khẳng định và phán, nói chuyện hay thể hiện, bắt bẻ
cyan.1618
TÍCH CỰC
3 năm
Giờ ai dám ý kiến gì về bài này sẽ bị chụp mũ ngay là cố tỏ ra thông minh rồi.
@cyan.1618 Bá tánh vẫn comment như thường đó bạn, có mấy ai kiềm chế mô, 10 page òi kìa 😁
@manchirua Câu này hơm biết chính xác bắt nguồn từ miệng ai nói nhỉ? 😁
@tuan9945 Cơ mà cũng nhờ cái mồm đó mà ổng mới chuẩn bị trở thành người giàu thứ 2 trên hành tinh này đó bạn 😁
Ác Tăng
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 rảnh rỗi quá nhỉ? không có việc gì làm à? chí ít cũng nên xem phim, đọc sách báo khác, xem youtube.... chứ?
Bảo đảm 96% có chuyện gì bức xúc rồi lên bài này rồi 😁
Đoán chơi dzui thôi, ko cố tỏ ra thong minh đâu nha haha
ufdb
CAO CẤP
3 năm
@caffeinezzZ mình cũng có linh cảm giống bạn, nhưng bức xúc vậy rồi tự nhận mình thông minh hơn người khác thì phải coi lại vì ko có ai hoàn hảo cả, chỉ là hoàn cảnh sinh sống với quan điểm khác nhau thôi nên cứ so đo ai "thông minh" hơn ai nó vô nghĩa lắm.
@caffeinezzZ cách viết của mod làm m cũng nghĩ vậy.
@caffeinezzZ Bài này xứng đáng được ra trang chủ 😁
@lenam098 Có thể lắm chứ, biết đâu mới dính vụ gì đó ko kiềm chế được cũng nên 😁
Ở tinhte có bao nhiêu Mod thông Minh và bao nhiêu Mod cố tỏ ra thông minh vậy?
@hoangtung9x Chân thành đã là thông minh rồi, nên nghĩ cuhiep ở vế 1.
@hoangtung9x Tinhte chưa làm khảo sát này, nên chúng ta vẫn chưa có kết quả.
@hoangtung9x Hóng câu trả lời chính thức để biết thêm tình hình 😄
@hoangtung9x Kết quả TTBC hàng 5 cũng đã cho thấy ít nhiều ai thông minh òi đó 😄
Sông sâu tĩnh lặng, lúa chín cúi đầu 😁
huynhkhoabt
ĐẠI BÀNG
3 năm
@trantuananh1996 Thích câu kết này
junkey
TÍCH CỰC
3 năm
@trantuananh1996 nhân hóa cũng vô nghĩa
@trantuananh1996 Thời nay ko thể lúc nào cũng áp dụng câu đó được bạn 😄
digikei
CAO CẤP
2 năm
@trantuananh1996 Qua sông Hoàng hà bên TQ xem, sâu mà có tĩnh lặng không? Chỉ tương đối. Thời nay các bạn làm việc thông minh và cá tính, nhiều ý tưởng, phản biện cấp trên tốt lại có thu nhập cao hơn và được cty tin dùng hơn người chỉ biết cúi đầu lắng nghe cấp trên.
Những người chỉ biết im lặng làm việc thì chỉ giỏi chuyên môn nhưng khiếm khuyết về kỹ năng giao tiếp, lãnh đạo và quản lý, chứ không phải im lặng là thông minh. Những người này không bao giờ lên làm lãnh đạo và không có đủ khả năng EQ lãnh đạo.
@trantuananh1996 Bởi vậy lúc bị vợ chửi mình toàn cúi đầu và im lặng, đó là thể hiện sự thông minh bẩm sinh, chứ mình ko hề sợ vợ!
XBlue
CAO CẤP
3 năm
Ok
Đọc cái phần người thông minh bẩm sinh thấy cứ như đang nói về mình vậy 😂😂
@Quang Hiếu Đinh Người bị thiểu năng cũng hay cuối đầu lắm 😆)

Funny thôi nhé
@Quang Hiếu Đinh Rồi, thế là biết bạn ở tuýp người nào trong 2 loại trên òi 😆
Chả sao cả. Ai cố tỏ ra thông minh hỏi vặn mình thì kiến thức mình k sợ mai một
ufdb
CAO CẤP
3 năm
@Evolution X cùng là con người với nhau ai cũng có yếu điểm thôi, ông trời ko cho ai tất cả, nên tốt nhất muốn phát triển hãy biết lắng nghe và bổ sung cho nhau.
@ufdb Nhìn vào 2 phe iOS lẫn Android, bên nào cũng cho mình là thượng đẳng, òi đá đểu, đá xoáy nhau liên hồi nhiều 5 ko dứt 😆
ufdb
CAO CẤP
3 năm
@crazysexycool1981 Vì bản tính con người là ích kỷ mà.
@ufdb Do sự đố kỵ hoặc cảm thấy cần phải cho đối phương thấy mình cao tay hơn, smart hơn 😁
alphi
TÍCH CỰC
2 năm
@crazysexycool1981 Có một số người hàng ngày tỏ ra chê bai cái này cái kia nhưng thật ra họ đớp ko sót miếng nào
Ha ha
Chính sác con gà ác...
makeitmine
TÍCH CỰC
3 năm
Vậy bài viết này là suy nghĩ theo nho giáo châu á hay phương tây nhỉ ?
T nói ít, ngắn gọn, dể hiểu...nhưng vẫn ngu nè 😁
Cười vô mặt
@NHAN-TS Cho mình cái đĩa bay nữa bạn êi 😆😆
@CàChớn-Forever Đang ship 2 dĩa bay nhé 😆
@NHAN-TS 🤣🤣🤣
@Giàng A Lúa Lúa ơi là Lúa, sao tự nhận ngu dễ vậy, để từ từ AE tự nhận xét chứ 😆
chim say
TÍCH CỰC
3 năm
:v
Đọc 1 bài viết vô thưởng vô phạt trên Quora, không có đề tài nghiên cứu bởi ai, không có nguồn thông tin ông nào phát biểu.... đọc xong rồi thấy hay quá nên biên dịch và post vào TinhTe.
Mod quá thông minh luôn ấy chứ.
@AmazonReviewer Vặn chuẩn quá, ko lệch đi mô được nạ 😁
@huynhdinhchien Vậy làm sao để có các bài viết đọc như này nếu ko có những người CỐ TỎ RA LÀ THÔNG MINH? 😁
Hồi còn đi học thấy mấy thằng thông mình nó làm bài nhanh hơn hẳn mình 😆, mình thuộc dạng trung bình khá thôi, dù cùng 9 10 nhưng tự nhận đc khoảng cách ko bao h có thể rút ngắn đc ( tôi nói cấp 2 lớp 9 học kì 2 tôi đc 10 phẩy toán ae có tin ko, bà giáo còn phải cho 1 con 2 vào để hạ xuống. Lớp 11 thi điểm cao nhất trường kaka, 2 lần lên đồng duy nhất cuộc đời =D ). Bây h đi làm thì thấy mấy thằng sếp cũng bình thường ( đôi khi có cái vấn đề vớ vẩn nói mãi ko hiểu, còn nhờ giải hộ toán cho con ạ =)) ) nhưng tầm nhìn, khả năng lãnh đạo, xử lý đa tác vụ lại cực tốt :v. Cảm giác như mình là con i3 thì mấy thằng thông minh là con i7 còn mấy ông sếp là xeon 😃).
@c0mmand0 Hợp lý đó chú 😁
@m.hydra.hht Thế nên mấy người thông mình thường khó leo lên đỉnh, chủ yếu phù hợp với vai trò cố vấn cho các sếp tổng, điển hình như Khổng Minh thời xưa đó 😁
@ducdl2 Nói là lính thì cũng ko hẳn vì đó thuộc diện bảo đâu đánh đó, gọi là cố vấn, quân sư thì hợp lý hơn 🤓
@ducdl2 Lí do người thực sự thông minh thường làm lính là ở chỗ người book smart người ta không ham muốn địa vị xã hội mà thay vào đó là đam mê và kiến thức, tiền và quyền thường là vô nghĩa đối với họ nên họ không theo đuổi mấy cái đấy.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019