Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Sự kiện Sony bị hack: Thông tin người dùng bị đánh cắp

TDNC
27/4/2011 4:22Phản hồi: 44
Sự kiện Sony bị hack: Thông tin người dùng bị đánh cắp

Hơn 70 triệu người dùng của mạng PlayStation Network (PSN) và cửa hàng trực tuyến Qriocity vừa được Sony báo hung tin rằng các hacker có thể đã nắm được các thông tin cá nhân của họ. Sự việc này là hậu quả của một cuộc tấn công từ bên ngoài nhằm vào hệ thống của Sony, làm cho PSN phải tê liệt trong suốt gần 1 tuần qua. Các thông tin cá nhân này đã bị tin tặc lợi dụng để tiếp tục thực hiện một số hành vi xâm nhập trái phép khác và một công ty an ninh dấu tên đã được Sony thuê để vào cuộc tiến hành điều tra.

Trong email gửi cho khách hàng của mình, Sony cho biết các thông tin cá nhân như tên, địa chỉ nhà, email, ngày sinh, tên đăng nhập và cả mật khẩu đều có thể đã nằm trong tay của hacker, nhưng không có "bằng chứng" nào cho thấy thông tin thẻ tín dụng cũng bị đánh cắp, nhưng điều này cũng rất có khả năng. Nếu bạn từng nhập thông tin thẻ tín dụng vào mạng PSN và Qriocity thì số thẻ và ngày hết hạn của thẻ có thể đã bị tin tặc thu thập, nhưng may mắn là số an ninh của thẻ (Security code) không bị đánh cắp. Ngoài ra, tin tặc còn có thể biết cả lịch sử mua hàng của bạn. Nếu bạn có sử dụng các tài khoản phụ (thường là tài khoản của trẻ em được cha mẹ quản lý) thì thông tin của các tài khoản phụ này cũng có thể bị lộ. Vì thế hãng Sony khuyến cáo người dùng hãy thay đổi mật khẩu của mình trên các trang khác (nếu dùng chung mật khẩu PSN với nhiều website) để tránh bị tin tặc lợi dụng.

Việc thông tin cá nhân người dùng bị lộ có thể dẫn đến hàng loạt những rắc rối khác. Điển hình nhất là tin tặc có thể lợi dụng các thông tin đó để giả mạo và đánh lừa người dùng bằng cách mạo danh Sony hay ngân hàng để yêu cầu người dùng cập nhật thông tin số thẻ tín dụng và các thông tin nhạy cảm khác. Nếu bạn nhận được bất kỳ email, điện thoại hay thư tín nào yêu cầu bạn nhập các thông tin cá nhân nhạy cảm thì hãy cảnh giác vì đó rất có thể là thư giả mạo, Sony nói, hãng sẽ không yêu cầu người dùng làm như vậy trong bất cứ trường hợp nào.

Và nhận thấy có lẽ sự việc này đã đi quá tầm kiểm soát của mình, hãng này đã thuê một công ty an ninh bên ngoài để tham gia hợp tác điều gia và từ chối tiết lộ danh tính công ty. Gần đây Sony đã phải hứng chịu quá nhiều rắc rối, hệ thống bị hack, PSN tê liệt, thông tin người dùng bị đánh cắp và có một mùa Lễ phục sinh không mấy tốt đẹp, khi mà tính năng chơi online của 2 game PS3 mới phát hành là Portal 2 và Mortal Combat đã bị "cắt đứt" vì người chơi không truy cập được vào PSN.

44 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kimanbn
TÍCH CỰC
13 năm
đợi cả buổi chiều mới thấy tinh tế post bài mới
sau vụ kiện Geohot, sony đã tự làm mình trở thành mục tiêu của giới hacker 😔 .

Mong rằng đây chỉ là 1 hành động "cảnh cáo" Sony , và ko có mục đích xấu .
bữa trước bác ném đá Sony dữ lắm mà, kêu hack là vì quyền người tiêu dùng mà. Sao quay lưng theo gió lẹ thế. Hãi !
tin đúng dữ với sony rồi. uy tín bị giảm. ai có ý muốn mua cũng phải suy nghĩ lại và người ta còn ngi ngờ sẽ có thêm nhìu vụ khác nữa. tiêu sony.
sao các bác "Vô Danh" chưa lên tiếng nhỉ? Anonymous hay công khai mà? mình nghĩ chắc không phải họ, vì nếu là họ sẽ "ra thông cáo" rồi chứ nhỉ? loại trừ khả năng đó thì chắc có hacker nào còn...cao tay hơn. khiếp thật. miễn bình luận với các "Dark angel" này
haimap87
TÍCH CỰC
13 năm
Anonymous đưa sự việc đi quá xa rồi...
biết thì thưa thốt, ko biết thì dựa cột mà nghe, chả ai cho ăn gạch đâu pác, nhóm Khuyết danh đã lên tiếng là ko tham gia rồi
haimap87
TÍCH CỰC
13 năm
Cũng chỉ là thông tin tiếp nhận từ nguồn nảo nguồn nào. Họ phủ nhận việc họ tham gia đâu có nghiã là họ không tham gia. Bạn có chắc là 100% thành viên Anonymous đều không tham gia ? Khi mà chính Anonymous cũng chưa bao giờ kiểm soát được những thành viên của mình. Trừ khi bạn có thể đưa ra thông tin xác thực của người/nhóm người thật sự chịu trách nhiệm mà ko có dính dáng gì tới Anonymous thì tôi nhận mình sai.
...Còn không thì...😃
Bên nước ngoải vụ thông tin mất là 1 vấn đề rất nghiệm trọng.
KHông biết sony sẽ xử lý thế nào.
anhduan
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hix. Khổ thân sony. Ghét Hack.!
Vì mục đích gì đi nữa thì những loại hacker như vậy phải được đưa ra tòa án. Đối với những người đã và đang chơi game lậu hoặc copy thì các bạn nên tự suy nghĩ lại hành động này của mình, vì đáp ứng cho nhu cầu của các bạn cũng như tự quảng bá cho hình ảnh những hacker này mà làm phiền cũng như gây tai họa cho những người chơi game khác.
Đây là những hành động đáng lên án, không phải là hành động anh hùng hay có lợi cho ngành công nghiệp game nói riêng và CNTT nói chung.
Ghớm! bác cay nghiệt với hacker thế, có phải ai cũng " nhà có điều kiện" để mua game có bản quyền như bác đâu. Từ cổ chí kim có ngày thì phải có đêm, có sáng thì có tối. Nó gọi là cân bằng bác ah.
Không có hacker thì trong này nhiều bác sẽ buồn lắm đấy, không biết bác có xài ifone không, riêng cái đó mà không có 1 tay của hacker thì chắc kém vui nhỉ.
đại gia là đây.... =))
Mình không hiểu cái tai họa mà bạn nói ở đây là gì?
Hành động này là không tốt, mình thừa nhận. Còn cái mà bao không có lợi cho ngành CN game và CNTT thì bạn hơi quá rồi. Đây là một lỗ hổng mà bất cứ ai bỏ tiền ra để dùng cũng ko chấp nhận được. Bạn mua game, chơi game bằng một số tiền ko nhỏ( bản quyền này nọ) để rồi tất cả các thông tin về bạn ko được đảm bảo rằng nó ko lộ ra ngoài? Hay nói cách khác bỏ tiền ra để chỉ có thêm một số tính năng của game bản quyền, còn những cái khác quan trọng hơn nữa thì lại bỏ ngỏ?
Một chút ý kiến cá nhân thui, không có ý gì đặc biệt khi trích dẫn lời bạn.
? , sao bác lại so sánh việc GeoHot hack PS3 và việc tụi nó hack để ăn cắp thông tin của khác hàng với nhau ? .

Nếu hack mà vì quyền lợi của ngừoi tiêu dùng thì mình vẫn ủng hộ thôi, nhưng bác đã đọc qua cái bài báo chưa mà nói .Việc hack để ăn cắp tài khoản thì có lợi gì cho ngừoi tiêu dùng ? việc gì mình phải ủng hộ tụi nó !

chỉ vì 1 quyết định sai lầm của Sony khi muốn chống lại Geohot,mà mọi việc mới trở lên nghiêm trọng như ngày hôm nay.Có trách thì chỉ trách cái cách làm của sony , 1 bước đi hơi vội vã khi dẫn nhau ra toà .
khổ thân sony thật. Nhật đã bị thảm họa kép, mà các hacker cũng ko buông tha
Muốn Sony nó sập thì còn lâu lắm lắm =))
Làm hacker thì sẽ luôn có nguy cơ phải ngồi tù, đi đêm lắm có ngày gặp ma.
mromega
ĐẠI BÀNG
13 năm
mấy thằng hacker bị bắt hiếm khi đi tù lắm bác àh...
Hô hô. Hacker siêu nhể? Thành nào mấy ông hacker chỉ ngồi ở nhà cũng kiếm bao nhiêu xiền.
1/ viêc hack vào hệ thống máy chủ của SOny, làm ảnh hưởng đến hàng triệu người khác là sai, là cần phải lên án.
2/ việc hack game để chơi game hack không hẳn là xấu, vì đúng, hàng triệu người làm gì có tiền mua game gốc mà chơi (Red Dead Redemption tốn hơn $100). Cũng như Iphone hack, đây là vì lợi ích của người dùng không có đủ điều kiện, đáng được sự cảm thông tôn trọng.
3/ Những bác nào lên án việc chơi game copy, stop! các bác không biết thì đừng lên án bậy bạ! Vì khi chúng tôi chấp nhận chơi game copy, chúng tôi đã chấp nhận việc ko chơi online. Đòi gì nữa? 😁 (mà net ở VN, chơi game online cũng có gọi là sung sướng gì, mua game gốc chi cho tốn)
zomano
TÍCH CỰC
13 năm
Sao SONY dạo này hay bị hack nhỉ mà cũng bó tay mấy anh nước ngoài thật cái gì cũng tọc mạch được.
bad_child88
ĐẠI BÀNG
13 năm
đang xài hàng sony, tuy vẫn xài hàng ....., nhưng hack kiểu zầy thì ko chấp nhận đc, ủng hộ sony 1 vé chém hết tụi nó, và mong mấy bác .....er khác hoạt động êm ấm dùm cái, bị hốt đầu là tiêu cả lũ =))
cái hành động ăn cắp thông tin người dùng ntn này đúng là không nên tha bọn nó😃 với hành động này thì người tiêu dùng và sony đồng thời bị tổn hại:mad:
có khi đây lại là 1 chiêu của các đối thủ cạnh tranh tấn công trực diện vào sony để giảm uy tín hòng lấy lại vị thế của họ trong lòng người tiêu dùng khi sony thất thế thì người tiêu dùng sẽ chọn các hãng khác đây là lúc sony cần tỉnh táo để vượt qua mọi thứ
em dẫn lời tác giả :" các hacker có thể đã nắm được các thông tin cá nhân của họ". Nếu nhắm vào thông tin cá nhân khách hàng của SONY thì họ chẳng dại gì mà làm rùm beng và đánh sập cả hệ thống như vậy,họ cứ âm thầm mà khai thác.Đây có lẽ là đòn phản lại SONY
đối với người chơi game lậu thì việc xảy ra cứ như là ko có j xảy ra cả, cnf với người trả tiền ho sony thì đó là thảm họa, các bạn đừng nghĩ thảm họa của người # thì ko liên quan đến mình. Theo 1 cách nào đó, rồi sẽ có lúc các bạn bị ảnh hưởng. Vd như vì sony bị hack -> uy tín bị giảm -> ít người dùng hơn + cổ phiếu giảm (đầu tư vào sony giảm) -> vốn đàu tư cho game bị giảm đi + 1 số người mất việc làm -> các game mới ra chậm hơn hoặc có những game ko phát triển tiếp dc -> những người chơi lậu cũng ít game để chơi hơn, game ít hay hơn, lỗi game nhiều hơn, sửa chữa lỗi game chậm hơn. Không ít thì nhiều tất cả mọi người sẽ bị ảnh hưởng. Mình ko phán xét ai game lậu hay trả tiền vì mình cũng đã dùng game lậu. Hacker sẽ dc kính trọng nếu họ giữ chừng mực, vượt quá giới hạn thì ko có j tốt cả. Chiến tranh ko có j tốt cả, người thiệt hại trong cuộc chiến giữa sony và hacker là người tiêu dùng. Chỉ vì 1 vài người gặp vấn đề mà làm ảnh hưởng đến cả triệu người trên thế giới thì đấy chẳng có j là anh hùng cả. Khi học hack game cho người dùng thì dc tung hô chứ họ phá game thì có ai tung hô đâu, cái nguyên nhân nằm ở chỗ Hacker ko sáng tạo ra game, họ chỉ biết ..... thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019